ผู้เขียน หัวข้อ: Vios ตัวแรกปี 06 เกียร์ AT เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุกกี่กม.ครับ  (อ่าน 10440 ครั้ง)

ออฟไลน์ ipro

• Newbie
  • *
Vios ตัวแรกปี 06 เกียร์ AT เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุกกี่กม.

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
ของผมวีออสปี 2003 มีอยู่สองคัน คันแรกเกือบสองแสนโลไม่เคยเปลี่ยน คันที่สองเปลี่ยนที่สามแสนโลที่จริงไม่ได้อยากจะเปลี่ยนเพราะอยากให้มันพังแล้วเอาเกียร์ธรรมดามาใส่แต่สื่อสารกับคนรับรถผิดเลยได้เปลี่ยน แต่ถ้าจะเปลี่ยนน่าจะทุ่กสี่หมื่นโลก็น่าจะได้คับ ผมยอมรับเกียร์วีออสมันทนจริงๆทุกวันนี้ยังไม่มีอาการที่จะลาโลกเลย

ออฟไลน์ joa123

ของผมวีออสปี 2003 มีอยู่สองคัน คันแรกเกือบสองแสนโลไม่เคยเปลี่ยน คันที่สองเปลี่ยนที่สามแสนโลที่จริงไม่ได้อยากจะเปลี่ยนเพราะอยากให้มันพังแล้วเอาเกียร์ธรรมดามาใส่แต่สื่อสารกับคนรับรถผิดเลยได้เปลี่ยน แต่ถ้าจะเปลี่ยนน่าจะทุ่กสี่หมื่นโลก็น่าจะได้คับ ผมยอมรับเกียร์วีออสมันทนจริงๆทุกวันนี้ยังไม่มีอาการที่จะลาโลกเลย

ยอมรับพี่โตเรื่องความทนเลยจริงๆครับ สามแสนไม่ต้องยุ่งอะไรกับเกียร์เลย แบบนี้ใช้คำว่า life time ก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

ของผมเข้าศูนย์ตลอด ศูนย์เปลี่ยนให้ทุก 40000โลครับ อีนนี้ศูนยทำให้เองเลย 300000 กว่าโล มันปกติดีมากไม่เคยมีปัญหาเลย ตอนนี้ขายไปแล้ว

ออฟไลน์ focus2012

สมัยก่อนทุกๆ 40000 กิโลหรือ 2 ปีเปลี่ยนครั้ง

แต่เดียวนี้เกียร์มีหลายรูปแบบ อย่างโฟกัสที่บ้านใช้เกียร์ PWS เปลี่ยนที่ 240000 กิโลครับ แต่เอาจริงๆ เพิ่งเปลี่ยนไปตอน 30 กว่าโลแล้วครับ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ Guy y

ช้าสุดคือ 40000 โลครับ วิ่งในเมืองรถติด สัก 20000-30000 โลเปลี่ยนครับ

เเต่ของผม 10000-15000 โลเปลี่ยนครับ กดบ่อย
2010 VIOS

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
เกียร์ออโต้ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ออโต้  ทุกๆ 40,000 กิโล ไม่เยอะเกินไป กำลังพอดีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
เกียร์ตระกูล U340-341E ทนครับ ฉายาเครื่องพังก่อนเกียร์ไม่ได้มาเพราะโชค แต่เป็นเรื่องจริง

จริงๆจะแกล้งลืมเปลื่ยนก็ได้นะครับ เพราะคู่มือก็ไม่ได้บอกอะไร บอกแค่เปลื่ยนเนื่องจากเงื่อนไขใช้งานหนักเท่านั้น
ถ้าเอาความสบายใจ เปลื่ยนทุกๆ 6 - 8 หมื่นโล ก็กำลังดี

สำหรับออส 06 ใช้ ATF-T-IV นะครับ

ออสเห็บหมาที่บ้านอายุ 10 ปี ไม่เคยถ่ายน้ำมันเกียร์เลย แค่ดึงก้านเช็คดู แล้วก็เสียบกลับไปเท่านั้น
ใช้งานก็ทั่วไป กดบ้าง อะไรบ้าง แต่มันก็ยังอยู่ดี ว่าระยะเก้าหมื่นกิโลเมตรจะถ่ายซะหน่อย

อัลติสหน้าหมู 16 ปี วิ่งจะห้าแสนโลแล้ว เกียร์ก็ยังปกติ เท่าที่นับดู ถ่ายน้ำมันไม่เกิน 5 รอบ มันก็อยู่ได้

ไม่ต้องกังวลครับ เกียร์ไฟฟ้าลูกนี้ไม่ใจเสาะเหมือนพวกเกียร์รุ่นใหม่แน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2017, 00:19:11 โดย No Trespassing »