ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ Mazda BT 50 ปี 2013 ครับ รบกวนขอความเห็นจากผู้รู้และผู้ใช้จริง  (อ่าน 9339 ครั้ง)

ออฟไลน์ kencito

• Newbie
  • *
จะมองเป็นกระบะสี่ประตูเกียร์ออโต้ไว้สักคันครับ ด้วยข้อจำกัดด้านรายได้และภาระ ไม่อาจจะออกรถมือหนึ่งได้ จึงสนใจรถกระบะสี่ประตูที่ปีใหม่สุดแต่ราคาเบาสุด (ตั้งไว้ไม่เกิน 500k)  ดูไปมา ก็น่าจะเป็นกระบะมาสด้าครับ เลยอยากเข้ามาสอบถามทุกท่านดังนี้

1. รุ่นนี้เสียภาษีต่อปีประมาณกี่บาทครับ ผมเห็นเครื่องมันประมาณ 2.2 
2. รุ่นนี้มีข้อเสียอะไรประจำรุ่นใหมครับ ในเชิงซ่อมจุกจิกหรือมุมอื่นๆ เช่นเบาะนั่งไม่สบายเครื่องอืด ซดน้ำมัน ออฟชั่นต่ำ เป็นต้น ที่สงสัยเพราะ ดูๆจะเป็นอะไรที่ราคามือสองต่ำสุดในกระบะปีเท่าๆกันของแบรนด์อื่น
3. เป็นคนไม่เปลี่ยนรถบ่อยครับ ซื้อแล้วน่าจะมียิงยาวถึงรถอายุ 13-14ปีอัพ mazda ใช้ยาวๆมีปัญหาอะไรใหมครับ
4. ซ่อมยาก/อะไหล่แพง/รอนานมั้ยครับ  (กรณีเข้าอู่อะครับ) เพราะผมไม่เข้าศูนย์อยู่แล้วครับ

ในงบประมาณนี้ถ้ามีตัวอื่นแนะนำ แสดงความเห็นได้เลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2017, 13:42:01 โดย kencito »

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
1. เสียภาษี 3700 บาท + พรบ. 650 บาท หลังปีที่ 5 ลดลงปีละ 10% จนถึงปีที่ 10 จะเหลือ 1800 บาท
2. หลักๆของล็อตแรกๆก็ท่ออินเตอร์แตก  เครื่อง 2.2 ไม่อืดถ้ากดหนักๆ
    กินน้ำมันตามเท้า กดไม่หนักก็ประหยัด แต่กดเมื่อไหร่ ก็กินมาก
3. 10 กว่าปีจากนี้ไม่มีปัญหาอะไร อะไหล่หาได้ไม่ยาก อะไหลเครื่องยนต์ใช้ร่วมกับของเรนเจอร์ได้
4. เครื่องตัวนี้ซ่อมไม่ยากครับ อะไหล่แพงเมื่อเทียบกับเจ้าตลาด ถ้ารับได้ มีเงินพอก็ไม่ใช่ปัญหา

ส่วนตัวแล้วผมว่ามันก็น่าเล่นครับ เพราะราคาไม่แรงมาก
BT50 Pro รุ่นแรกๆ ปี12-13 ขับสองยกสูง  มีเกียร์ออโต้แค่รุ่นเดียว แต่อ๊อฟชั่นให้มาเยอะพอสมควร
ตอนนี้ผมเห็นเรนเจอร์ XLT ปี 12 เกียร์ออโต้ราคาก็4แสนปลาย ถึง ห้าต้นๆก็มีเยอะครับ

ถ้าชอบก็จัดเลยครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ tobb12

• Newbie
  • *
ผมใช้ 4dr AT ขับสองอยู่รุ่นราคา 874 ครับ ซื้อตั้งแต่ปี 12 ครับ ยังไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ อาจเพราะเพิ่งวิ่งได้แสนโลเท่านั้นครับ
ปัญหาที่พบคือเรื่องโชคอัพรั่วครับ แต่เปลี่ยนศูนย์ก็ไม่ได้แพงมากครับ ผมเปลี่ยนคู่หลัง น่าจะราคาแถวๆ 4-5 พันครับ ถ้าข้างนอก
น่าจะถูกกว่ามากครับ ส่วนเรื่องอื่นยังไม่เจออะไรครับเพิ่งครบ 5 ปีไปเองครับ รถโอเคครับ  เรื่อง ออฟชั่นผมโอเคนะครับสำหรับรุ่นผม
กระจกหลังตัดแสง กับ ครูส นี่ใช้ดีใช้บ่อยเลยครับ  อ้อ แต่มีบางครับที่เซ็นเซอร์ถอยหลังเอ๋อ ไม่ทำงานต้องสตาร์รถใหม่ถึงทำ กับ
เบาะคนขับปรับสูงต่ำปรับมือที่จะคอยเลื่อนลงต่ำสุดตลอด ต้องปรับใหม่เรื่อยครับ นอกนั้นเป็นรถที่ดีเลยครับ ไว้ใจได้ เบรกดี ครับ
เรื่องอะไหล่นานมั้ย ไม่รู้ครับ แต่ผมเข้าศูนย์ตลอด เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 10000 โลด้วยครับ ไม่อยากลากยาว 20000 ตามศูนย์ครับ
เข้าศูนย์ก็เร็วดีครับ

ออฟไลน์ stm

• Sr. Member
โดยรวมก็ใช้ดีครับ ของผมเคยมีปัญหาช่วงประมาณ ปีที่ 2 เกี่ยวกับระบบไฟที่มอเตอร์สตาร์ท ศุนย์เปล่ยนใหม่ให้เรียบร้อย
หลังจากนั้นก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย น้องชายมาขอรับช่วงต่อเรียบร้อยแล้ว เรื่องอะไหล่ผมว่าเบาใจได้ BT50 กับ RANGER
ใช้ร่วมกันได้หลายอย่าง

ออฟไลน์ Untouchable

ใช้ดีไม่จุกจิกครับ ค่าใช้จ่ายเข้าศูนย์ก็แพงกว่าเจ้าตลาดไม่มาก

อาการประจำรุ่นไม่มีครับ จะมีแค่ล๊อตแรกๆเท่านั้น ท่ออินเตอร์รั่วแตก  โช๊คตกน้ำมัน อย่างของผมโช๊คก็ตกน้ำมันในปีที่2 ก็เคลมไปไม่มีปัญหาอยู่ในประกัน

ช่วงล่างดีขับสบายใจ ทางบนเขาก็มั่นใจ

ของผมปีนี้ปีที่5 240,000โล เข้าศูนย์ตลอดไม่มีงอแงไม่มีกินข้าวลิง

ออฟไลน์ madboy

เครื่องบล๊อกนี้ คนเริ่มทำเป็นมากขึ้นครับ น่าจะสบายขึ้นกว่าแต่ก่อน

เครื่องต้องดูแลของเหลว (โดยเฉพาะน้ำมันเครื่อง) ดีๆครับ ไม่งั้นพัง

ซ่อมง่ายไหม ไม่ยาก แต่ไม่ง่าย เพราะชิ้นส่วนซับซ้อนและหลายชิ้นครับ

:) :) :) :) :) :)

ออฟไลน์ jojow

ของผม DBL 2.2 ตอนนี้ก็ปีที่ 5 ล่ะ ถ้าจำไม่ผิด
ไม่มีอะไรจุกจิกนะครับ
แต่ของผมวิ่งน้อยมากๆ ตอนนี้เพิ่ง 40,000 กม.เองคับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ carenaruk

ผมใช้มาเกือบจะ5ปีแล้วครับ วิ่งไปแสนนิดๆ การกินน้ำมัน วิ่งจุกจิกได้ประมาณ11กม./ล. วิ่งยาวๆ14กม./ล. ปัญหาที่พบมีคลัชเสียตอนปี2 เคลมฟรี นอกนั้นใช้ได้ดียังไม่พบปัญหาอะไร แบตอึดมาก ผมใช้มา4ปี เพิ่งจะได้เปลี่ยน ของเล่นออฟชั่นเล็กๆน้อยๆเพียบเลย บางท่านอาจไม่รู้ด้วยซ้ำ  การขับขี่ก้อนิ่งดีนะครับ

ออฟไลน์ boogie2020

4 ประตู ออโต้  คุ้น ๆ ว่ามี ABS กะพวกไฟ,ปัดน้ำฝน auto กันทุกรุ่นย่อย  ไม่น่าห่วงอะไร

ถ้า manual เนี่ย ดูให้ดี ๆ คับ  แม้จะเป็น 2.2V แต่มันมีตัวไม่มี ABS อยู่เยอะมาก  .... ซึ่งผมก็สงสัยเหมือนกัน ว่าคนซื้อมือ 1 ทำไมถึงซื้อตัวไม่มี ABS มาใช้กัน ทั้ง ๆ ที่ราคามันต่างกันแค่ 3 หมื่นเองมั้ง
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ puo

ใช้ดีไม่จุกจิกครับ ค่าใช้จ่ายเข้าศูนย์ก็แพงกว่าเจ้าตลาดไม่มาก

อาการประจำรุ่นไม่มีครับ จะมีแค่ล๊อตแรกๆเท่านั้น ท่ออินเตอร์รั่วแตก  โช๊คตกน้ำมัน อย่างของผมโช๊คก็ตกน้ำมันในปีที่2 ก็เคลมไปไม่มีปัญหาอยู่ในประกัน

ช่วงล่างดีขับสบายใจ ทางบนเขาก็มั่นใจ

ของผมปีนี้ปีที่5 240,000โล เข้าศูนย์ตลอดไม่มีงอแงไม่มีกินข้าวลิง

ตามท่านข้างบนเลยครับ ผมใช้ บีที 50 ปี2010 (2553) ตัวแรกอยู่ แคปเปิดได้ยกสูง มีเอบีเอส  ดีพ-ล๊อก  ใช้ดีเหมือนกระบะทั่วไป ไม่มีซ่อมจุกจิก (เหมือนรถเก๋งอีโก้คาร์อีกคันที่ใช้อยู่)  ทนทาน ตอนนี้ใช้มา109,xxx แล้ว 7 ปี  บำรุงรักษาตามระยะ เข้าศูนย์ก็แพงหน่อย อู่ที่ชำนาญทั่วไปก็ซ่อมได้ครับ แรงดีเกียร์ธรรมดา ขนาดตอนนี้วิ่ง160 สบายครับ ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นแล้วถูกกว่า สเปคเท่ากัน ก็จัดเลยครับไม่น่าห่วง(รอฟังความเห็นของท่านที่ใช้เกียร์ออโต้ดูก่อนก็ได้ครับ).. ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2017, 18:59:57 โดย puo »

ออฟไลน์ cadherin

ข้อดี รถขับดี เกาะถนน

ข้อเสีย
อุปกรณ์ภายในน้อยกว่าคู่แข่ง
ท่ออินเตอร์แตกง่ายจัง
ไฟหน้า auto เสีย เคลมไม่ได้ คือมันไม่น่าเป็นอุปกรณ์ที่เสียเร็วภายใน 4 ปี
ช่าง Mazda มาตรฐานยังไม่เท่ากันทุกศูนย์

ออฟไลน์ SM.

นอกจากที่หลายๆท่านตอบไปแล้ว ลองเข้าไปดูใน คลับ ก็ดีนะครับ น่าจะเห็นอะไรเพิ่มเติมได้มากขึ้น

ออฟไลน์ Poj

ช่วงล่างไกล้เคียงเก๋ง นุ่มนวล หนึบ

เครื่องเสียงดี

เบาะนั่งสบาย เบาะหนังทำความสะอาดง่าย

ใช้มา 5 ปีกว่าแล้ว 50000 กม ยังไม่พบปัญหาอะไร

ออฟไลน์ zuneo

• Jr. Member
  • **
1.จำไม่ได้ครับ
2. ไม่จุกจิงนะครับ ผมซื้อปลายปี 2012 auto รุ่น top เช็คระยะตามปกติทั่วไป ขับมา150,000 แล้ว แต่ติดคือ แอร์เป่าเท้า เย็นเฉพาะเท้าซ้าย(คนขับ)
3. ใช้มา 5 ปีครับ ยังรู้สึกเหมือนออกรถใหม่อยู่ ไม่ค่อยมีปัญหา รถอ๊อฟชั่นเต็มคัน บลูทูต ระบบอันโนมันต่างๆใช้ได้ดี
4. ข้อนี้ไม่ทราบครับ ผมเช็คระยะศูนย์ปกติ อู่นอกเคยเปลี่ยนมือเปิดประตูคนขับ(หัก)ที่อู่ทัสต๊อกของอยู่แล้ว