ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ครั้งแรกกับศุนย์บริการครบวงจร ที่ทุกยี่ห้อเข้าได้ครับ  (อ่าน 12434 ครั้ง)

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
พอดีไปห้างมาครับ แล้วบริเวณที่จอดรถจะมีศูนย์บริการครบวงจร ที่มีคนพูดถึงกันมาก ว่าชอบเสนอให้ทำโน่นนี่ตลอด เลยลองเข้าไปดูครับ เพราะว่ารู้สึกว่าจานเบรคจะคด (เบรคแล้วสั่น) ก็เลยว่าจะทำระหว่างรอเดินห้างครับ

พนง : มาทำอะไรครับ
ผม : พอดีจานเบรคน่าจะคดครับ เบรคแล้วมันสั่นๆ เจียรจานเบรคเท่าไรครับ
พนง : แบบธรรมดาข้างละ 200 แบบประชิดข้างละ 400
ผม : งั้นเอาแบบธรรมดาก็ได้ครับ ผมไม่รีบ ทำรอระหว่างเดินห้างได้ครับ
พนง : ธรรมดาไม่หายหรอก ทำแบบประชิดดีกว่านะ
ผม : อ้าว แล้วธรรมดาไม่หาย จะมีไว้ทำไมอ่ะครับ
พนง : ok ธรรมดาก็ได้ แต่ไม่หายไม่รับผิดชอบนะ
ผม : ครับ ทำเลยครับ

แล้วก็เอารถไป ถอดล้อ ระหว่างนั้นผมยังไม่ไปเดินห้างครับ รอดูอยู่ก่อนครับ ดูเค้าถอดจานเบรคก่อน พอถอดออก พนง ก็เดินมาหาผม
พนง : พี่ผ้าเบรคจะหมดแล้ว ไหนๆถอดล้อแล้วเปลี่ยนผ้าเบรคไปเลยนะครับ คู่ละ 2พันกว่าบาท
ผม : ยังไม่ต้องมั๊งครับ เดี๋ยวมาเปลี่ยนวันหลังก็ได้ ผมอยู่ใกล้ๆ
พนง : จริงๆยางพี่ก็เริ่มแตกลายแล้วครับ ถึงดอกจะยังเยอะ แต่เปลี่ยนไปเลยดีกว่านะ
ผม : เอ่อ จริงๆผมจะมาเจียรจานเบรคแค่ข้างละ200บาทนะครับ นี่ผมต้องเปลี่ยนผ้าเบรค และยางด้วยเหรอครับ
พนง : ถ้าไม่เปลี่ยนหมด ผมไม่อยากทำหรอกครับ ทำไปก็ไม่หาย พี่พร้อมเปลี่ยนหมดค่อยมาทำวันหลังละกัน
ผม : งั้นใส่ล้อคืนเลยครับ 555

สุดท้ายกลับไปจอดที่จอดรถ เดินห้างต่อ อีกวันผมก็ไปอู่เล็กๆใกล้ๆบ้าน เค้าเจียรให้ข้างละ 200 หมดไป 400บาท ขับออกมาเบรคทีเนียนกริ๊ปครับ
เพื่อนๆที่เคยเข้าเคยเจอแบบผมมั้ย หรือว่าเป็นเพราะผมเจอช่างแบบนี้ คนอื่นไม่เป็นอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2017, 22:11:48 โดย norrarac »

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
พวกเหลืองกับฟ้าร้านเค้าโดนบีบมาให้ทำยอดจากบริษัทแม่เลยล่ะครับ มันเลยเป็นอย่างที่เห็นเอารถเข้าไปปุ๊บบอกพังเกือบหมดคัน แถมอะไหล่แพงกว่าศูนย์ด้วยเอากับเค้าสิ

ออฟไลน์ Tien.W

ประมาณนั้น เป็นสาวๆหรือคนรู้ไม่ทัน ก็เรียบร้อย

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
น้อง ๆ ในบริษัท ไม่มีความรู้เรื่องรถ เข้าไปแค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง โดนจับเปลี่ยนยาง เปลี่ยนโชค ฯ หมดไปเกือบ 3 หมื่น เมื่อเปลี่ยนแล้ว ค่อยมาถาม ว่า แพงไหม ? ให้ทำยังไงต่อ ? ผมบอก ทำใจครับ เห็นรายการมาแล้วนี่ สงสารเลย

เคยไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องประจำที่ร้าน A วันหนึ่งไปช่วยเจียรจานเบรค พร้อมเปลี่ยนผ้าเบรค โดยเอาผ้าเบรคไปเอง โดนคิดค่าเจียร+ค่าแรงเปลี่ยนผ้าเบรค 1200 บาท ตั้งแต่นั้นมา เลิกคบกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2017, 22:31:08 โดย ยิ้มละไม »

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมถึงเลิกเข้าไงครับ เข็ด

เพราะ

สายพานหน้าเครื่อง วีออส NCP93

- ค่ายเหลือง ล่มปากอ่าว (เร็ว) เสนอราคา 550 บาท
- ค่ายน้องฟ้า สะพานหิน เสนอราคา 520 บาท

แต่เข้าศูนย์โตโยต้า อะไหล่รวมค่าแรง 380 บาท รับประกัน 1 ปี

ยางรถยนต์วีออส เบอร์ 185/60R15 -- BS EP150 --

- ค่ายเหลือง ล่มปากอ่าว (เร็ว) เสนอราคา 4 เส้น หนึ่งหมื่นบาท แถมลมไนโตร ถ่วงล้อฟรี/เปลื่ยนจุ๊บฟรี (แหงละ ไม่เปลื่ยนก็โดนด่า) ...แต่ ไม่รวมตั้งศูนย์
- ค่ายน้องฟ้า สะพานหิน เสนอราคา 4 เส้น  9.6 พันบาท ของแถมก็เหมือนค่ายเหลือง และไม่รวมตั้งศูนย์

แต่ศูนย์โตโยต้า ติดราคายาง 4 เส้น 9.2 พันบาท โดยรวมค่าแรงไปแล้ว แถมลมไนโตร ถ่วงล้อ เปลื่ยนจุ๊บ และตั้งศูนย์ฟรีด้วย รับประกันซ่อม 1 ปี
ผมถึงใช้บริการศูนย์ไงครับ เพราะถูกกว่า ได้มาตรฐานกว่า

อู่พวกนี้ก็เบิกอะไหล่ร้านข้างนอกแล้วมาชาร์จอีกทีนึงครับ ราคาถึงได้แพง

ออฟไลน์ Nonnics

เคยเจอเหมือนกันครับ ไปเปลี่ยนยางเห็นมีโปร0% มีบอกต้องเปลี่ยนนี่ โ่น่น......เพิ่มสารพัด

หลังๆท่องไว้ใจเลย.....เปลี่ยนยางไปร้านยาง.....ซ่อมอะไรไปร้านเฉพาะ หรือใช้บริการศูนย์ฯประหยัดไปแยะครับ

ออฟไลน์ tiger12r

เคยเจอร้านเหลือง ปะยางแทงไหมรุเดียว 5นาที 200 ......ไปถามร้านยางข้างทางบอกแค่50บาทเองลูกเพี่ย 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ ps000000

หืมมมมมมมมมมมมมม อันตราย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เคยเข้า C...... สาขาใกล้บ้าน พ่อให้เอา Stream ไปสลับยาง เห็นผ้าเบรคใกล้หมด เลยเปลี่ยนไป ขับได้สักพัก รถเบรคไม่ค่อยอยู่ เบรคแล้วไหลๆแปลก เลยเอาไปแก้ที่เดิม ไม่หาย สักพักต้องเอารถเข้าอู่ประจำ ไปเช็คระยะ เลยให้ลองดูเบรค ช่างบอกว่า ผ้าจับจานไม่ถึง 50% แถมเอาจารบีอะไรไม่รู้มาทาอีก แล้วได้ของแถมเป็นรอยเต็มจานเลย

ลาขาดกับ C... สาขานั้น ไปเจ้าร้านยางเจ้าใหญ่ๆเลย ต่อมาเปิดสาขาย่อยเป็น C... แต่บริการดีเหมือนเดิมและใกล้บ้านขึ้น ก็เลยเข้า C... เฉพาะสาขานี้เท่านั้น (ยกเว้นเติมลมไนโตรเจน เข้าที่อื่นบ้าง)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Turin

ร้านเหลือง ร้านฟ้า ไม่ไหวจริงๆ

แต่ Bosch MMS ผมว่าพอไหวนะ

ออฟไลน์ Fat

ผมเข้ามาหลายครั้งในรถหลายๆคัน ในหลายสาขา ทั้งกทม.และต่างจังหวัด ทำตั้งแต่เติมลมไนโตร เปลี่ยนแบต เปลี่ยนยาง เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ตรวจเช็คฟรี55รายการ ก็พบการบริการที่แตกต่างกันออกไป ส่วนใหญ่ที่ผมเจอก็ไม่ได้พยามเสนออะไรนอกเหนือจากที่สั่ง อย่างตรวจเช็คฟรี เค้าก็จะแจ้งมาว่ามีอะไรเสียหรือต้องเปลี่ยนพร้อมทำใบราคาออกมาให้ดู แต่ผมยังไม่ทำ เค้าก็ไม่ได้ว่าอะไรหรือมีปฏิกิริยาที่ไม่ดี

อย่างบางสาขาเอารถไปเติมลมก็ยังมาเคลือบเงายางให้ด้วย ให้ทิป10-20บาท ก็ยังไม่ยอมรับเลย เพื่อนผู้หญิงเอารถไปปะยางก็ปะให้ฟรี ไม่คิดเงินด้วย เติมลมไนโตรที่เสียเงิน100นึงอยู่ได้6เดือน เอาจริงๆ เติมมา2-3ปี เค้าก็ไม่ได้เก็บเงินเพิ่มนะ

คือผมมองรวมๆว่ามีทั้งสาขาที่ดีและไม่ดีปนๆกันอยู่ อยู่ที่แจ็กพอตว่าจะไปเจอสาขาไหนเจอช่างแบบไหน ผมว่าบางอย่างก็พอทำได้ แต่บางอย่างไป0หรืออู่เฉพาะทางน่าจะจบกว่าครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ BigCat

น้องสาวเคยเอาแบตเตอรี่ไปเปลี่ยนร้าน B.... ใส่มา จอดสองวัน วันที่สามสตาร์ไม่ติด ผมไปดู เอาแบตเก่าใส่ วิ่งกลับไปเคลม บอกขอโทษๆ ช่างลืม >:(
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ holahola66

B ใช่มั้ยครับ เคยไปตั้งศูนย์ล้อ แล้วไม่ตรงซะที บอกรถผมคอม้าเบี้ยวอีก  เลยลาขาด  ไปตั้งที่ act จบทุกคัน
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ nuntapon.s

เคยเจอร้านเหลือง ปะยางแทงไหมรุเดียว 5นาที 200 ......ไปถามร้านยางข้างทางบอกแค่50บาทเองลูกเพี่ย 8)

เขามีนโยบายปะแบบแทงไหมฟรีทุกสาขาถึงยางไม่ได้ซื้อกับเขาก็ฟรี.....รู้แล้วจะเจ็บใจกว่าเดิมมั๊ยเนี่ย

ออฟไลน์ Turin

เขามีนโยบายปะแบบแทงไหมฟรีทุกสาขาถึงยางไม่ได้ซื้อกับเขาก็ฟรี.....รู้แล้วจะเจ็บใจกว่าเดิมมั๊ยเนี่ย
อันนี้เคยใช้บริการหนนึง ตรงสาขาสาทรงานดีใช้ได้ ถอด-ใส่น๊อตทุกตัวใช้ประแจปอนด์ไขมือ  ;)

ออฟไลน์ CJ.

อันนี้เคยใช้บริการหนนึง ตรงสาขาสาทรงานดีใช้ได้ ถอด-ใส่น๊อตทุกตัวใช้ประแจปอนด์ไขมือ  ;)

เคยปะยางทีนึงเหมือนกันครับ ฟรี และบริการดีทีเดียวครับ
(เพิ่งทราบว่ามีนโยบายปะฟรี เพราะตอนเข้าไปก็ให้ทำเลย ไม่ได้ถามราคา)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ปกติผมเข้าไปเติมลมอย่างเดียวคับ  อย่างอื่นยังไม่เคยลอง  ชักหวั่นๆ

ออฟไลน์ 6162002

ปกติร้านข้างนอก ผมเข้าไปแค่เปลี่ยนยางครับ (เพราะเปลี่ยนศูนย์แพง)

ที่ผมว่าใช้ได้ ไม่ฟัน ก็ Tyre Plus (ค๊อกพิท เปลี่ยนยางแล้ว ต่อไปมาถ่วงล้อเสียตัง  แต่ไทร์พลัส ฟรีตลอด 5หมื่นกิโล)
อีกอันที่ใช้ได้แต่ก็แพงหน่อยคือ Bosch

ส่วนสีเหลืองทั้งสองอัน เลิกถาวรเลยครับ ยกเว้นเจาะจงไปเปลี่ยนยาง BS  ก็เน้นว่าเปลี่ยนยางอย่างเดียว อย่างอื่นไม่สน  มันจะพังก็ปล่อยมันพัง *-*

ออฟไลน์ IbanezC

• Newbie
  • *
แล้วแต่สาขาด้วยครับพี่ๆ เพราะที่ผมเคยใช้บริการก็ปกติดีครับ ไม่ได้เสนออะไรนอกเหนือที่เราต้องการ

ออฟไลน์ kriz

ผมใช้บริการสาขาปากซอยพหลฯ 24 (ในปั๊ม susco) ถือว่าดีมากๆ เลยนะครับ

- โดนตะปูตำ 3 ครั้ง เข้าไปปะแบบแทงตัวหนอนฟรีทุกครั้ง ทิปก็ไม่รับ เติมลม 4 ล้อให้เรียบร้อยด้วย
- สลับยางพร้อมถ่วงล้อ 300 บาท ใช้แต้ม AIS ลด 50% เหลือ 150 บาทเลยอุดหนุนเติมลมไนโตรเจนเพิ่มอีก 100 บาท เติมได้ 6 เดือนไม่อั้น ไม่ขายของอะไรเพิ่มซักอย่าง (ทั้งที่ยางติดรถวิ่งไปร่วม 30,000 โลแล้ว)
- เติมลมไนโตรเจน (ฟรี) เสร็จจะเคลือบล้อยางให้ทุกครั้ง ดีงามมาก

ผมว่าแต่ละสาขาคงไม่เหมือนกัน ถ้าเจอสาขาไหนพยายามขายของมากเกินงามก้อเลี่ยงไว้ซะ ไปลองสาขาอื่นบ้าง วันก่อนได้ไปแวะตรงรามคำแหง (ก่อนถึงฟู้ดแลนด์) เปิดใหม่บริการดีเช่นกันครับ

ออฟไลน์ cadherin

เคยเข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ ACT ใน makro แจ้งวัฒนะ

ช่างติซะเหมือนรถคงต้องขายทอดตลาด เพราะเป็นอันตรายถ้าใช้งานต่อ

ผมเลยตอบช่างสั้นๆ ว่า "ไม่เปลี่ยนครับ"

ออฟไลน์ hamenjoy

• Newbie
  • *
ภาพลักษณ์พวกนี้ดีนะ คนไม่มีความรู้เรื่องรถมาก ก็เลือกเข้าไปเพราะคิดว่าจะได้คำแนะนำดีๆ ไม่โดนย้อม ที่ไหนได้...

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมว่าคงเพราะต้นทุนเค้าสูง พนักงานเยอะ ประชาสัมพันธ์ผ่านสื่อ ใช้เงินมาก

ยอดถ้าไม่เข้าเป้านี่ขาดทุนยับแน่นอน

ที่อยู่ได้ ก็คงดักจับลูกค้ามือใหม่ ไม่รู้เรื่องการซ่อม กับ จุดแข็งคือมีระบบผ่อน (ที่บวกดอกเบี้ยเผื่อไปแล้ว)

ผมก็บอกญาติๆอยู่เรื่อยเหมือนกันครับว่า คงเลือกใช้บริการแบบจำเป็นจริงๆมากกว่า

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

บางที่ก็ดี บางที่ก็เสนอซะ เหมือนเราเป็นแต่ใช้รถไม่เคยเข้าศูนย์

หลักๆที่ผมเข้าคือเปลี่ยนยางอย่างเดียว เพราะมีผ่อน 0% 10 เดือน ค่ายฟ้า

ออฟไลน์ SM.

ยังดีที่ไม่ทำไปก่อนแล้วค่อยมาแจ้งนะครับ หรือเพราะ จขกท ยังดูช่างทำงานอยู่ไม่รุนะครับ  :-\ :-\ :-\