ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องนี่เก็บไว้ได้นานแค่ไหนคับ  (อ่าน 9793 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tiny

• Full Member
น้ำมันเครื่องนี่เก็บไว้ได้นานแค่ไหนคับ

แบบว่าของใหม่ยังไม่ได้เปิดแกลลอนนะคับ

ถึง 3 ปีไหม

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

• Hero Member
Re: น้ำมันเครื่องนี่เก็บไว้ได้นานแค่ไหนคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 17:50:11 »
ปิดฝาอยู่ 3ปีครับ (นับจากวันที่ผลิต)

แต่ถ้าเปิดแล้วไม่ควรเกิน 1 ปีครับ

ถ้านานกว่าให้ทิ้งเลยครับ น้ำมันมันจะเสื่อมคุณภาพ อย่าเอามาใช้ ได้ไม่คุ้มเสียครับ ผมเจอมากับตัว
ทุกวันนี้จะเลือกใช้น้ำมันเครื่องใหม่ๆตลอดครับ

ออฟไลน์ Newhang

Re: น้ำมันเครื่องนี่เก็บไว้ได้นานแค่ไหนคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 18:43:42 »
 ถ้าเก็บดี ก็ใช้ได้ตลอด แต่ในเขย่าก่อนเติม เพราะadditive นอนก้น
valvoline กล่าวไว้

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 22:58:41 »
ถ้าไม่เปิดปิดสนิด เคยเก็บไว้ 4 ปี เปิดมายังเหมือนเดิม แต่ถ้าเปิดแล้วเก็บไว้นานสีจะเปลี่ยน ดูออก

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 11:34:53 »
อ่านจากข้างกระป๋อง mobil1 สีทองที่ใช้อยู่ บอกไว้ว่า 5 ปีครับ

"ExxonMobil recommends a five-year maximum shelf life for engine oils, including Mobil 1™ synthetic motor oil."

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 07:13:15 »
สามปียังไม่เสียครับ เอามาใช้ต่อได้จนครบอายุถ่่าย การเก็บควรเก็บที่อุณหภูมิเก็บรักษา20-40องศา

น้ำมันเครื่องสมัยใหม่นี่ถ้าเราเก็บเย็นไป (ในไทยคงไม่เป็น) หรือร้อนไป มันจะเสื่อมคุณสมบัติ แต่ก็เอามาใช้ได้

ถ้าปล่อยจนหมดอายุ แต่ยังไม่เป็นกรด ก็ยังเอามาใช้ได้อยู่ดี เพราะตัวน้ำมันไม่เสื่อมไปมาก เพียงแต่สารเติมแต่งบางตัวหมดคุณสมบัติไป