ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะทำห้องเช่ารายวัน จะต้องขอใบอนุญาตไหมคะ ?  (อ่าน 18018 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bubmild

• Newbie
  • *
เคยมีคนบอกว่าถ้าจะเปิดห้องเช่ารายวัน เราจะต้องขออนุญาตก่อน และก็ต้องขออนุญาตเปิดเป็นเหมือนโรงแรม เรางงว่ามันต้องขนาดนั้นเลยหรอ

ออฟไลน์ MonkeyWinnie

• Newbie
  • *
ต้องขอนะคะ แต่ขออนุญาตเปิดเป็นเหมือนโรงแรมมั้ยอันนี้ไม่แน่ใจ รอคนอื่นมาเสริม หรือจะลองสอบถามกรมการปกครองดูก็ได้ค่ะ เพราะหน่วยนี้เขาดูแลครอบคลุมหลายอย่าง

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
ประกอบธุรกิจอะไร ต้องขอใบอนุญาติทุกอย่างครับ (จะจดแบบไหนกับหน่วยงานใดนั้นอีกเรื่อง)
ห้องเช่ารายวัน กรณีเข้าข่ายโรงแรม สั้นๆเลยคือเกิน 4 ห้องขึ้นไป ประกอบให้เช่าชั่วคราวรายวัน ฯลฯ แบบนี้เข้าข่ายโรงแรมนะครับ ต้องจดโรงแรมซึ่งรายละเอียดมากมายลองค้นในกูเกิ้ลดูครับ
กรณีห้องเช่ารายวันน้อยกว่านั้นคงต้องจดประเภทหอพัก ซึ่งกฎระเบียบก็คนละแบบกับการจดโรงแรมครับ
แนะว่าลองไปถามท้องถิ่นในพื้นที่คุณดูครับว่า ของเราจะเข้าข่ายไหน