ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนโช้คคู่หลังให้ DMAX 4 door hilander หน่อยครับ......เด้งซะ !!  (อ่าน 7582 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
เอาตัวไหนดีครับ ระหว่าง RANCHO กับ PROCOMP MX6 เท่าที่หาข้อมูลมาเห็นแนะนำ 2 ตัวนี้
 - RANCHO เห็นว่านุ่มดี แต่ขับเร็วจะสู้ MX6 ไม่ได้
 - MX6 นุ่มน้อยกว่า แต่ขับเร็วหนึบกว่า
ส่่วนตัวขับไม่เร็ว 90-120 ไม่เน้นบรรทุก เน้นขับในเมือง ออกต่างจังหวัดปีละ 3-4 ครั้งครับ   เมียกับญาติๆมานั่งเบาะหลังแล้วบ่นกันทุกคนว่าเด้ง เลยอยากปรับให้มันเด้งน้อยลงหน่อย (คงไม่เอาถึงนุ่มเพราะเข้าใจว่ามันคือกระบะ) ไม่ทราบว่านอกจากเปลี่ยนโช้คแล้ว ลดลมยางจาก 34 เหลือ 30 จะช่วยได้บ้างไหมครับ

ขอเล่าเรื่องเอารถไปให้ศูนย์ตรวจสอบเสียงดัง " ตุ่ก " พร้อมแรงกระแทกเบาๆที่ซุ้มล้อขวา  ขณะออกตัวจากการสตาร์ทและเคลื่อนตัวไปได้ประมาณ 10 เมตรด้วยครับ หัวหน้าช่างลงมาดูให้เองเลยครับ แกบอกว่า เคยมีคนเอาเข้ามาให้ดูเหมือนกันแต่ 1-2 ปีที่แล้วนะ อาการเดียวกับรถผมเลย ผมเองก็บอกไปว่าเคยหาข้อมูล (ที่คุณหมูบอกมานั่นแหละครับ) ว่ามันกิดจากชุดกล่องทำงาน ABS เริ่มทำงานรึเปล่า ? แกเลยทดสอบด้วยการถอดฟิวส์ตัวควบคุม ABS ออก แล้วลองสตาร์ทเครื่องออกตัวตามที่เคยทำ 3-4 รอบ ปรากฏว่าไม่มีเสียงดัง " ตุ่ก " ตามที่เคยเจอเลยครับ  แต่พอลองใส่ฟิวส์กลับอาการเสียงดัง " ตุ่ก " กลับมาเหมือนเดิม สรุปว่าน่าจะเป็นที่ชุดกล่องทำงาน ABS ตามที่คุณหมูบอกมาเลยครับ     แก้ไขอะไรไม่ได้.....ต้องทำหูทวนลมไปละกัน !!

ออฟไลน์ toonze

เสียง ABS เริ่มทำงาน เรื่องธรรมดานะครับ 

profender ของไทยก็ดีนะครับ  แนะนำถ้าอยู่ใกล้

https://www.facebook.com/SHOCK-POINT-1558239874427774/

ออฟไลน์ Newhang

เสียงแบบที่หลังจากปล่อยครัทช์สุดตอนเริ่มออกระครั้งแรก เป็นทุกยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ holahola66

ผมว่าไป Rancho ดีกว่าครับ ถ้าขับไม่เร็ว MX จริงๆแข็งอยู่ครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ ento

• Full Member
Oldman emu ครับ

ออฟไลน์ Darkart

Procomp MX6  เหมาะสมกับขับรถเร็ว+บรรทุกน้อยๆ จะหนึบ มีแข็งนิดๆ

Old Man Emu ดีกว่า ขับไม่เร็ว
- Old Man Emu รุ่น NITROCHARGER แนะนำตัวนี้
- Old Man Emu รุ่น NITROCHARGER SPORT จะเหมาะกับขับเร็วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Shiro

ผมเองก็มีปัญหาเหมือน จขกท. หลังเด้งเหลือเกินแต่ด้านหน้าพอใจแล้ว
คิดว่าจะเปลี่ยนเป็น oldman emu แค่คู่หลังจะดูตลกไหมครับ จำได้ว่า
ใส่แล้วจะสูงขึ้น 1-2 นิ้ว

ผมเองก็มีปัญหาเหมือน จขกท. หลังเด้งเหลือเกินแต่ด้านหน้าพอใจแล้ว
คิดว่าจะเปลี่ยนเป็น oldman emu แค่คู่หลังจะดูตลกไหมครับ จำได้ว่า
ใส่แล้วจะสูงขึ้น 1-2 นิ้ว
ผมว่ารถมันก็สูงอยู่แล้วนะครับ ถ้าสูงขึ้นไปอีก 1-2 นิ้ว เวลาเด้งคงเวียนหัวกว่าเดิมเป็นแน่

ออฟไลน์ tom46

ไม่รู้เขามี แหนบที่เป็นของแต่งขายหรือเปล่านะครับ ถ้ามีก็น่าหามาลองดูก่อนครับ หรือไม่ก็แบบสมัยก่อนชักแหนบบรรทุกออกแผ่นเอาแทน อันนี้ลองสอบถามตามร้านช่วงล่างใหญ่ๆน่าจะทำแนะนำได้ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
เสียง ABS เริ่มทำงาน เรื่องธรรมดานะครับ 

profender ของไทยก็ดีนะครับ  แนะนำถ้าอยู่ใกล้

https://www.facebook.com/SHOCK-POINT-1558239874427774/

ออฟไลน์ ento

Emu ใส่แค่คู่หลังดีขึ้นครับ นิ่มเนียนขึ้น ไม่เกี่ยวกับความสูง ถ้าแหนบเดิมก็สูงเท่าเดิม แต่ถ้าจะให้นิ่มเนียนขึ้นจริงๆ เปลี่ยนแหนบด้วยครับเอาความสูงเท่าเดิม ของ emu มันจะมีสเตปเดิมกับแบบยกสองนิ้ว ถ้าไม่ยกก็ใส่ตัวสูงเท่าเดิมครับ ยันยันว่าดีกว่าของเดิมมาก คันเก่าผมวีครอสจัดยกชุดขับดีขึ้นเยอะ คันใหม่เป็นไตรตันตอนเดียว4×4 ก็จับเปลี่ยนดีขึ้นเยอะเช่นกัน อ่อ โช้คไทยถูกจริงครับแต่ไม่ทน เคยใช้ตอนลองเล่นช่วงล่างแรกๆ สรุปว่าไม่แนะนำครับ กัดฟันเล่นนของแบรนด์นอกจบกว่า