ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ค้ำโช้คและกันโคลง ครับ  (อ่าน 14712 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
กำลังสนใจอยู่ ว่าจะเอา HRV ไปติดค้ำโช้คกับกันโคลงครับ โดยปกติผมขับรถไม่เคย 140 ครับ ช่วงล่างเดิมๆ HRV ถ้าขับตรงๆผมโอเค แต่เวลาหักเลี้ยวเร็วๆ หรือ เข้าโค้งบนทางด่วน ไม่ค่อยโอเค มีเสียวๆอยู่ เพราะมันออกจะโคลงๆไปหน่อย เลยอยากทำอะไรให้รู้สึกมั่นใจกว่านี้

เห็นใน FB Page ร้านแห่งหนึ่ง โฆษณาว่า ติดแล้วแน่นหนึบขึ้น ไม่กระด้าง แล้วก็เห็น HRV ไปติดหลายคันอยู่  เป็นของยี่ห้อ TSUYOI  ชุดละ 6,500 บาท โดยจะประกอบด้วย 

- ค้ำหน้าบน
- ค้ำปีกนกหน้าล่าง
- ค้ำกลางล่าง
- กันโคลงหลังล่าง 20mm

เลยอยากจะทราบว่า ถ้าติดตามข้างบนนี้ มันจะส่งผลยังไงกับตัวรถบ้าง แตกต่างกันเยอะมากขนาดไหน แล้วถ้าจะเอาไปติด จำเป็นต้องติดครบทั้งชุดหรือไม่ครับ

ปล. ไม่เอาเรื่องเปลี่ยนสปริง เปลี่ยนโช้คนะครับ ที่บ้านไม่ยอม 100% ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่อง ค้ำโช้คและกันโคลง ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 23:09:52 »
ค้ำหน้าบน กับค้ำหลังล่าง 2ตัวนี้พอช่วยได้ระดับนึงคับแต่ไม่เยอะ ผมเคยเอา cx-3 ไปใส่มาอยู่ ยี่ห้อนี้เลย

แต่ขับไปขับมามันก็ยังไม่จบคับ ไปจบก็ที่เปลี่ยนสตัสปรับ 32ระดับอะคับ เจ็บแต่จบจริงๆ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: สอบถามเรื่อง ค้ำโช้คและกันโคลง ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 23:33:20 »
ไม่ได้ขับโหดถึงขั้นรถเสียอาการแทบไม่เห็นผลเลย ถ้าตามที่ต้องการเสียเงินปล่าวครับ เก็บเงินเพิ่มไปลงยางดีๆดีกว่า

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 23:33:39 »
กันโคลงหลังช่วยครับ อยากอื่นก็ช่วยครับ แต่น้อย

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 23:39:44 »
ผมใส่กันโคลงหลังล่างของUltra Racing วิ่งความเร็วสูงเกิน110 นิ่งขึ้นกว่าเดิมมาก มุดง่ายขึ้นเพราะท้ายดิ้นน้อยลง

เท่าที่เคยใส่พวกค้ำต่างๆในรถคันเก่าๆ ไม่รู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลงครับ มีแค่กันโคลงที่เห็นผลจริง นอกนั้นไม่จำเป็นเลยครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 06:28:03 »
โช้คอัพ สปริง เหล็กกันโคลง แทบจะเป็นมาตราฐานของการตกแต่งช่วงล่างครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 07:02:01 »
เคยติดครับ แล้วก็ไม่เห็นผลเท่าไร หรือเป็นเพราะผมขับอยู่ที่ 120-140 เลยไม่รุ้สึก แต่ถ้าขับเร็วๆกว่านี้น่าจะเห็นผลครับ สุดท้ายก็ถอดหมดครับ หนักรถ 555
แต่พอเปลี่ยนโช๊คเป็น KYB new SR ดีขึ้นเยอะเลยครับ เห็นผลจริงๆอันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2017, 07:04:22 โดย norrarac »

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 07:22:04 »
ขับเร็วมาก มุด ปาด ซิ่ง  ยาง โช๊ค Spring  ทำก่อนเอาแบบดีๆ   ค่อยมา ค้ำหน้า กันโครงหลัง  แบบนี้แพงสุด แต่ จบจริง เห็นผลจริง ( เบรคด้วยครับ ต้องทำด้วย )

ขับเร็วบ้าง ไม่มุด ไม่เน้นปาด เปลี่ยนแค่ ยางและโช๊ค น่าจะเอาอยู่

ขับไม่เร็ว เน้นอยากให้เกาะ เลือกยางดี ๆ อยากมั่นใจขึ้น ใส่ โช๊คเพิ่ม เอากันโครงหลัง มันกันท้ายดิ้น ค้ำโช๊คหน้า กันตัวถังบิดหน่อย

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 08:38:26 »
จริงๆแล้ว โช็คและสปริงทำงานตลอด24ชั่วโมงไม่ว่าจะจอดหรือขับ
หากเปลี่ยนมันจะมีผลมากกว่าค้ำโช็คและกันโคลงที่คุณว่ามานะครับ
การเปลี่ยนก็ไม่ได้น่ากลัวอะไรเลย แล้วก็จะคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 08:59:50 »
รถเดิมๆ ใหม่ๆเปลี่ยนเลนตอนความเร็วที่ว่าแล้วรถโคลง
จัดโช็คกับสปริงครับ แก้ปัญหาตรงจุดครับ

ใส่ค้ำโช้คไป ยางเดิม โช้คสปริงย้วยเหมือนเดิม
อาการเดิมๆก็ยังคงอยู่ครับ อาจจะดีนิดเดียวตรงที่ตัวถังมัน RIGID ขึ้นเท่านั้น

ใส่กันโคลงหลังใหญ่ขึ้น ก็อาจจะดีขึ้นกรณีโช้คหรือสปริงหลังมันยวบได้บ้าง
หน้าที่ใหญ่ๆของมันจะแสดงผลในช่วงเวลาที่รถเข้าโค้งจนถึงลิมิตครับ
ความต่างของกันโคลงหน้า หรือหลัง จะเป็นตัวบอกว่า
เราต้องการให้ตัวรถทำองศาแบบไหน ขณะอยู่ในโค้งในช่วงต่างๆครับ
(ไม่ใช่ยิ่งใหญ่ ยิ่งแข็ง ยิ่งดีนะ ต้องดูรถเดิมๆมันเข้าแบบไหนให้เราด้วย..)
อีกอย่างตอนพื้นเรียบๆใช่ รถมันดูเฟิร์มขึ้น แต่ถ้าไปเจอขรุขระนี่หนังคนละม้วนแล้วครับ

สุดท้ายก็ต้องมาเริ่มที่อุปกรณ์โช้ค สปริง และยางอยู่ดี

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 09:00:36 »
พวกค้ำต่าง ๆ ไม่ต้องใส่เลย ในชีวิตประจำวันเราไม่ได้ใช้มันหรอกครับ

เผลอ ๆ จะแย่กว่าเดิมด้วยครับ เพราะพวงมาลัยน่าจะไวขึ้น แต่ช่วงล่างยังคงนุ่มเหมือนเดิม

แต่ผมว่ากันโคลงหลังน่าสนใจนะครับ ถ้าไม่แพงลองสั่งมาใส่ดูก่อนก็ดีครับ

ส่วนค้ำปีกนกผมไม่รู้จัก รอเพื่อน ๆ พี่ ๆ ข้างล่างมาอธิบายดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 11:39:18 »
HRV ช่วงล่างหลัง เป็นคานแข็ง ทำหน้าที่เป็นกันโคลงในตัวอยู่แล้ว จะใส่ไปเพื่ออะไรครับ ไม่มีประโยชน์นเลยครับ

ค้ำหน้า ช่วยลดการบิดตัวของตัวถัง ช่วยให้พวงมาลัยคมขึ้น หักแล้วไปตามมือเลย ไม่รอจังหวะ แต่รถก็กระด้างขึ้นนะ ทั้งนี้ แทบไม่ช่วยเรื่องการทรงตัวเลยนะครับ ไปช่วยเรื่องฟิลลิ่งล้วนๆ

ปัญหาของ HRV อยู่ที่โช้คครับ คุณหา KYB New SR มาใส่ 4 ตัว ก็จบแล้วครับ หนึบกว่า สารพัดค้ำนี้มากมายครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 11:42:22 »
HRV ผมเคยใส่พวกค้ำล่างทั้งหลายของ CUSCO แท้

ถามว่าดีขึ้นไหม ก็ดีขึ้นหน่อย ซึ่งไม่คุ้มเงินที่เสียไป
ทางโค้ง หรือเหินคอสะพานยังแย่อยู่เหมือนเดิม

ถ้าเปลี่ยนโช้ค จบ โดยที่ไม่ต้องใส่ค้ำต่างๆ เลย
ไม่ได้หมายถึง สตรัทปรับเกลียว นะ
หมายถึงโช้คที่ใส่กับสปริงเดิม เช่นพวก KYB กระบอกฟ้า

แต่ถ้าที่บ้านไม่ยอมเรื่องโช้ค ขับเดิมๆ ดีกว่า อาศัยเข้าโค้งให้ช้าลงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2017, 11:44:11 โดย FyGI »

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 12:01:20 »
มาเฟิมว่า ควรทำโช็คหรือสปริง จะเห็นผลมากกว่าครับ ถ้าไม่พอใจค่อยไป ค้ำและกันโคลงครับ
ผมว่า Kayaba New SR ตอบโจทย์ คนธรรมดานั่งไม่ค่อยรู้สึกความต่างนะครับ แต่ขับดีขึ้นจริง

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 14:27:01 »
ส่วนตัวผมไม่สนใจพวกค้ำต่างๆเลยครับ
ถ้าอยากให้ช่วงล่างเกาะขึ้น เปลี่ยนช้อคอัพ + สปริง จัดยางหนึบๆสักชุด ลงทุนแบบนี้เห็นผลชัดเจนกว่าครับ

HRV เป็นรถที่ผมอยากได้นะ ติดแต่ตอนไปลองขับ มันโคลงจนผมเมารถ ยังคุยกับแฟนว่า ถ้าจะเอาสิ่งแรกที่ผมต้องเอามาทำคือเปลี่ยนช้อคอัพ

ปล. ไม่ได้ตามข่าวมานาน New SR ของ HRV ออกแล้วเหรอครับ