ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเจอรถฉุกเฉิน แต่ดูเค้าไม่ได้รีบ ทำไงกันครับ?  (อ่าน 5317 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
เจอหลายครั้งแล้วเส้นพหลฯ / มิตรภาพ เปิดไฟฉุกเฉิน แต่ไม่เปิดไซเรน แล้วขับเรื่อยๆ

พอตามหลังผม ผมก็หลบให้ แต่เค้าดูขับไม่ได้รีบอะไรเลย (เข้าใจว่าคงส่งผู้ป่วยข้ามรพ. หรือจังหวัดเฉยๆ)

ผมก็หาทางแซงไปตามภาษาถนน3เลน สุดท้ายมาป้ะเจออยู่ข้างหลังอีกแล้ว ก็หลบให้อีก

วนลูปหลายครั้งมากจนเหนื่อย แบบนี้เราควรทำไงครับ?  :-\

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
หลักปฏิบัติสากลเขากำหนดแบบไหนในเมืองไทยไม่มีใครรู้เพราะไม่เคยมีการกำหนดให้ชัดเจนหรือไม่เคยมีใครทำตามก็ไม่รู้  ยิ่งมีพวกพี่ปอพี่ร่วมยิ่งเปิดกันให้มั่วไปหมด 

เคสของคุณผมเข้าใจว่าอยู่ระหว่างการขนส่งผู้ป่วยแต่ไม่ใช่สภาวะฉุกเฉินครับ  ถ้าเขารีบและคิดว่าคุณขวางเขาเปิดเสียงเองครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

อาจจะจะนำ ผู้ป่วยที่ไม่ได้ฉุกเฉิน ไปโรงพยาบาล ตามนัด เช่น ผู้ป่วยติดเตียง ที่ญาติๆ พาไปโรงพยาบาลลำบาก
เลยขอให้รถฉุกเฉินมาช่วยส่ง และคงจะรอรับกลับด้วย (มั้ง)

ซึ่งก็แล้วแต่หน่วยงานเจ้าของรถจะอนุมัติไปส่งไหม

หรืออาจจะเอารถไปเช็คระยะ พาหมอไปเยี่ยมผู้ป่วย ฯลฯ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

เจอบ่อยมากมากครับ สงสัยเหมือนกัน บางทีเปิดเสียงด้วยซ้ำนะครับ แต่ขับหวานเย็นเหลือเกิน (ไม่ได้เป็นทุกคัน แต่เจอเรื่อยๆ)
มาใกล้ๆผมก็ระแวงเลยหลบให้ บางทีผมเบี่ยงลงไปวิ่งไหล่ทางเพื่อหลบให้ แต่ก็ไม่แซง.....
อยากทราบเหมือนกันครับว่าคืออะไร คือเปิดไซเรนมันต้องรีบไปไม่ใช่เหรอครับ แต่นี่เห็นบางทีคลานเป็นเต่าเชียว

ออฟไลน์ CarameLon

ให้เขาได้ไปก่อน อย่าแซงอย่าตามจี้ จะให้รถที่มีคนป่วยขับเร็วมากๆคงไม่ไหว  8)
เพราะเราไม่รู้ว่าคนในรถสภาพเป็นแบบไหน
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
แล้วแต่ประเภทการเปิดไฟสัญญาณ/ใช้ไซเรนครับ

ตามกฎหมายถ้าใช้เปิดไฟสัญญาณแล้ว ก็ต้องหลบให้ทางก่อน
โอเคอาจจะไม่ใช่ผู้ป่วยวิกฤติ แต่ก็เป็นรถพยาบาลแหละน่ะ

เท่าที่ผมจำได้คือ
- ผู้ป่วยฉุกเฉินวิกฤติ สัญญาณชีพต่ำ ต้องช่วยชีวิตเร่งด่วน ไฟ+เสียงตลอดเวลา
- ผู้ป่วยบาดเจ็บ/อุบัติเหตุ/ฉุกเฉินไม่วิกฤติ ไฟ(+เสียงขอทางเป็นระยะ)
- ผู้ป่วยไม่ฉุกเฉิน ใช้เฉพาะไฟ งดใช้เสียง

ถ้าผิดพลาดก็รบกวนแก้ด้วยครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
แล้วแต่ประเภทการเปิดไฟสัญญาณ/ใช้ไซเรนครับ

ตามกฎหมายถ้าใช้เปิดไฟสัญญาณแล้ว ก็ต้องหลบให้ทางก่อน
โอเคอาจจะไม่ใช่ผู้ป่วยวิกฤติ แต่ก็เป็นรถพยาบาลแหละน่ะ

- ผู้ป่วยฉุกเฉินวิกฤติ สัญญาณชีพต่ำ ต้องช่วยชีวิตเร่งด่วน ไฟ+เสียงตลอดเวลา
- ผู้ป่วยบาดเจ็บ/อุบัติเหตุ/ฉุกเฉินไม่วิกฤติ ไฟ(+เสียงขอทางเป็นระยะ)
- ผู้ป่วยไม่ฉุกเฉิน ใช้เฉพาะไฟ งดใช้เสียง

ประเภทการใช้สัญญาณทั้ง 3 ข้อที่กล่าวมา ถูกต้องแล้วครับ
1. กรณีวิกฤตต้องหลบให้ทันที
2. ไม่วิกฤตหลบได้ก็หลบ ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าเขาเปิดเสียงเมื่อไรต้องหลบให้
3. เช่นเดียวกับข้อสอง

ผมยกตัวอย่างคุณยายข้างบ้านผมล้มกระดูกก้นกบหัก รถพยาบาลวิ่งมารับปกติ พอเขาพาคุณยายขึ้นรถเสร็จเขาก็เปิดแค่สัญญาณไฟแล้วค่อยๆ วิ่งไปจนถึงโรงพยาบาลเพราะไม่ใช่เหตุวิกฤตและขนส่งผู้ป่วยให้รู้สึกเจ็บป่วยน้อยที่สุด
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Sympho

ผมว่ามันไม่ใช้เรื่องของเราที่จะต้องไปประเมินสภาพผู้บาดเจ็บภายในรถ

ถ้าเจอก็ให้ทางตามที่กฏหมายกำหนด เท่านั้นเองครับ  (จะหลบให้แซง หรือเราวิ่งหนีไปไกลๆก็ตามสะดวก)

ออฟไลน์ Mos37257

เจอบ่อยมากมากครับ สงสัยเหมือนกัน บางทีเปิดเสียงด้วยซ้ำนะครับ แต่ขับหวานเย็นเหลือเกิน (ไม่ได้เป็นทุกคัน แต่เจอเรื่อยๆ)
มาใกล้ๆผมก็ระแวงเลยหลบให้ บางทีผมเบี่ยงลงไปวิ่งไหล่ทางเพื่อหลบให้ แต่ก็ไม่แซง.....
อยากทราบเหมือนกันครับว่าคืออะไร คือเปิดไซเรนมันต้องรีบไปไม่ใช่เหรอครับ แต่นี่เห็นบางทีคลานเป็นเต่าเชียว

ที่เขาคลานบางทีอาจเป็นผู้ป่วยที่ถ้ารถขับเร็วหรือเเหว่งอาจจะเป็นอันตรายก้ได้นะครับ เเต่เปนผู้ป่วยฉุกเฉิน ยังไงอย่าอารมเสียเพราะรถพยาบาลเลยครับ เขาคงต้องขับให้ชอฟที่สุดเพื่อไม่ให้เกิดอันตรายละครับ

ออฟไลน์ Jo_Jungko

ที่คลานไปเรื่อยๆส่วนมากคือย้ายโรงพยาบาลครับ อาการผู้ป่วยไม่ได้วิกฤติมากครับ เปิดไฟวิ่งอย่างเดียวไม่เปิดเสียง เท่าที่ผมเคยรับส่งนะครับ แต่ถ้าผู้ป่วยหนักก็จะเปิดทั้งเสียงและแสงไฟครับ บางครั้งเขาก็ติดไฟแดงข้างๆกับผมนะครับ เห็นบ่อยครับ ส่วนถ้ามาแบบทั้งเสียงและไฟหรือไม่มีเสียงมีแต่ไฟ ผมก็หลีกให้ครับ

ออฟไลน์ mongolias

เจอแบบไม่ว่าจะเปิดเสียงหรือไม่ ผมหลบให้เสมอครับ
จะรีบหรือไม่ ถ้ามาจ่อท้ายรถผม ก็แอบให้ครับ

ออฟไลน์ tarahlm

แต่ก่อนรถพยาบาลฉุกเฉินขับเร็วกันเกินไป จึงเกิดอุบัติเหตุขึันหลายครั้ง

บางครั้งผู้ป่วยหรือแม้แต่พยาลบาลประจำรถต้องบาดเจ็บหรือเสียชีวิตเสียเอง  กลับเป็นผลเสียมากกว่า

ต่อมาได้มีการกำหนดความเร็วรถพยาบาล (โดยเฉพาะรถพยาบาลกระทรวงสาธารณสุข)

ที่อ่านมาไม่แน่ใจว่า ..ไม่ให้ขับเกิน 80 กม./ชั่วโมง

เลยเป็นขับช้าแปลกตาไปในสายตาผู้ขับรถทั่วๆไปหลายคน ที่มักขับเร็วกว่า

แต่รถพยาบาลอาสาฯ มูลนิธิฯ ยังค่อนข้างเร็วอยู่เยอะครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
รถประเภทนี้ผมเต็มใจหลบให้ทุกกรณีครับ

แต่ตำหนวดทางหลวงนี่ผมจะหลบให้แบบไม่ค่อยเต็มใจ

เพราะขับได้ทรามเหลือเกิน อาทิเช่น คล่อมเลน จี้ท้าย ตบไฟใส่ทั้ง ๆ ที่รู้ว่าเราไม่มีที่หลบ ไฟเลี้ยวไม่มี ปาดหน้า แซงคิวยูเทิร์น ย้อนศร ฝ่าไฟแดง แทรกเลน บีบแตรไล่  จอดกลางถนนดื้อ ๆ และอีกมากมาย  8)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
หลบให้ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ไม่ว่าจะรถอะไร ถ้ามาจ่อท้ายรถผม ผมก็หลบให้หมดครับ

เพราะมันกำลังแปลว่า ผมกำลังขับช้ากว่าเค้า
ส่วนที่บอกว่า พอถึงไฟแดงแล้วทันกัน ก็เพราะจังหวะที่ผมขับ กับเค้าขับ มันไม่ค่อยสัมพันธ์กัน

ไม่เค้า หรือผม จะขับแบบเดี๋ยวขึ้น เดี๋ยวลง อะไรประมาณนี้น่ะครับ

สรุป เค้าก็เรื่อยๆ เราก็เรื่อยๆ
แต่เดี๋ยว 110 เดี๋ยว 100

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมหลบให้ครับ แต่ถ้าขับช้าๆ วิ่งขวา ถ้าข้างหน้าโล่งผมก็แซงนะ แค่ว่าผมไม่เกะกะรถพยาบาลคันนั้นเป็นพอครับ

ถ้าผมแซงแล้วก็ไปจอดหน้าเขาอยู่ดีก็จะไม่แซงครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ tiger12r

หลบให้เขาไปเถอะ ถึงแม้จะเป็นพวกกู้ภัยคึกคะนองก็ตาม เดี่ยวจะมีดราม่าเกิดขึ้น  ::)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ HLRx

รถฉุกเฉินทุกคัน ในจังหวัดผม ติดตั้งตัวควบคุมความเร็วไว้ครับ ไม่เกิน 90 ขาล่องเนินบางครั้งเลย 90 มาหน่อย มันร้องลั่นรถ จนต้องชะลอ ตอนนี้ถ้าต้องไปยืมยา เยี่ยมผู้ป่วย ไม่ขอนั่งรถ ฉุกเฉิน ไม่มีจริงๆ ไปรถส่วนตัวครับ ทนรำคาญเสียงเตือนไม่ไหว

ออฟไลน์ toonze

ก็หลบให้ครับ คิดมากทำไม ถึงยังไงก็เป็นรถที่เกี่ยวกับการช่วยเหลือ แค่หลบเอง

ออฟไลน์ SM.

หลบให้ตลอดครับ

ออฟไลน์ keamgladnan

ผมหลบให้ทุกครั้ง ทุกกรณีครับ 

เหตผลคือรำคาญครับ  ทุกครั้งรถติดๆเวลามีรถแบบนี้เปิดไซเรน เปิดหวอมาจี้ มาแทรก ผมหลบยันฟุตบาท เพราะเค้าแทรก เค้าวิ่งเปิดเลนพิเศษถ้าเราไม่หลบให้เค้า เกิดมาเฉี่ยวมาโดนกระจกข้าง จบเลย ทำอะไรเค้าไมไ่ด้ครับ กว่าจะไปตามหาคนรับผิดชอบ เรียกประกัน ไปหยุดรถเค้าไมไ่ด้อีก
ดังนั้นถ้าเจอรถแบบนี้ ผมหลบให้ไปไกลๆเลย ไม่อยากมีปัญหา

ออฟไลน์ Fly to dream

ทำแบบรถที่รถพยาบาลคันนี้ขับผ่านครับ

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ shikimaru

ประเภทการใช้สัญญาณทั้ง 3 ข้อที่กล่าวมา ถูกต้องแล้วครับ
2. ไม่วิกฤตหลบได้ก็หลบ ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าเขาเปิดเสียงเมื่อไรต้องหลบให้

ผมยกตัวอย่างคุณยายข้างบ้านผมล้มกระดูกก้นกบหัก รถพยาบาลวิ่งมารับปกติ พอเขาพาคุณยายขึ้นรถเสร็จเขาก็เปิดแค่สัญญาณไฟแล้วค่อยๆ วิ่งไปจนถึงโรงพยาบาลเพราะไม่ใช่เหตุวิกฤตและขนส่งผู้ป่วยให้รู้สึกเจ็บป่วยน้อยที่สุด

+1 ตามนี้ครับ รถพยาบาลถ้าเปิดไฟคือมีคนแน่ๆ แต่เขาจะขับเร็วหรือช้าต้องประเมินคนไข้กันข้างในอีกที ขับเร็วคนข้างในกลิ้งไปมาก็เจ็งเละเทะ

ผมเคยนั่งครั้งนึงผู้ป่วยวิกฤต สุดติง ของคำว่าเหวี่ยงเลย หมอ พยาบาลทรงตัวได้ ปั้มหัวใจได้ ผมนี่แค่ยืนยังแย่ เสี่ยงมากๆครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...

ขอบคุณข้อมูลครับ   :)
ของผมรถเปล่าไม่อะไรเลยก็หลบอยู่ดี
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ