ผู้เขียน หัวข้อ: รถเกียร์ออโต้เข้าเกียร์ D , R รถไม่ขยับ  (อ่าน 32662 ครั้ง)

ออฟไลน์ :P

• Full Member
FORD EVEREST 2.5 LTD
วันนี้สตาร์ทรถวอร์มเครื่องสักพักพอเข้าเกียร์Rจะถอยออกจากบ้านปรากฎว่ารถไม่ขยับ เหยียบคันเร่งรอบเครื่องขึ้นแต่รถไม่ขยับเหมือนเบรคล็อคพอเข้าเกียร์Dเพื่อที่จะลองเดินหน้าก็มีอาการเดียวกันครับ ผมจึงดับเครื่องยนต์แล้วสตาร์ทใหม่จึงสามารถเข้าเกียร์ขับได้ปกติ ก่อนหน้านี้มีอาการคือเมื่อวานเอารถไปล้างแล้วพอขับกลับบ้านตอนกำลังจะขึ้นเนิน(หลังเต่า)รู้สึกว่ารถเบรคไม่ค่อยอยู่ต้องย้ำเบรคแรงๆครับ
รบกวนขอคำแนะนำว่าอาการน่าจะเกิดจากอะไรแล้วต้องเช็คตรงจุดไหนบ้างครับ :'(
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: รถเกียร์ออโต้เข้าเกียร์ D , R รถไม่ขยับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 14:11:23 »
เบรคติดหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Kontyz444

• Newbie
  • *
Re: รถเกียร์ออโต้เข้าเกียร์ D , R รถไม่ขยับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 14:11:56 »
อาการคล้ายๆ ตอนเกียร์ bmw e90 จะเสียเลย

เอาใจช่วยครับ
Bmw e90 320d lci 2010
Mazda 2 diesel 2016
Accord g9 mc 2016
Honda civic fb 2013
Vigo champ cng 2013

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 14:20:12 »
เข้าเกียร์แล้วรถไม่เคลื่อนนึกถึงตอนเกียร์จะพังเหมือนกันครับ
แต่อาการอื่นไม่ทราบ ขอให้แก้ไขได้เร็วๆแล้วกันครับ

XJ คันเก่าผมเคยจอดไว้ที่คอนโดชั้นใต้ดิน พอตอนกลับ ติดเครื่องออกรถมา
พอวนขึ้นทางลาดเท่านั้นแหละ เร่งเครื่องรอบขึ้นแต่รถไหลลง อายมากๆครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 14:56:47 »
เบรคติดหรือเปล่าครับ
ไม่แน่ใจครับ เพราะหลังจากที่ดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ก็ขับได้ปกติเลยครับ

อาการคล้ายๆ ตอนเกียร์ bmw e90 จะเสียเลย

เอาใจช่วยครับ

เข้าเกียร์แล้วรถไม่เคลื่อนนึกถึงตอนเกียร์จะพังเหมือนกันครับ
แต่อาการอื่นไม่ทราบ ขอให้แก้ไขได้เร็วๆแล้วกันครับ

XJ คันเก่าผมเคยจอดไว้ที่คอนโดชั้นใต้ดิน พอตอนกลับ ติดเครื่องออกรถมา
พอวนขึ้นทางลาดเท่านั้นแหละ เร่งเครื่องรอบขึ้นแต่รถไหลลง อายมากๆครับ
ขอบคุณครับ ต้องสังเกตุอาการต่อไปครับเพราะตอนนี้ขับได้ปกติเลย
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 14:59:48 »
น่าจะเป็นที่เกียร์ใกล้พังมากกว่านะครับ 

ลองขยับเข้า D, R แล้วรถไม่ไปเนี่ย  แทบจะฟันธงเลย

ออฟไลน์ mew123765

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 15:44:33 »
ลองดูลูกหมากที่ต่อระหว่างคันโยกของเกียร์ Selector กับก้านที่ตัว Transmission จริงๆครับ
สมัยเรียนเคยใช้ Ford Focus MK2 แล้วมีอาการแบบนี้ สาเหตุคือลูกหมากที่เป็นพลาสติกที่มีหน้าที่เชื่อมระหว่าง 2 อย่างที่ว่าข้างต้นมันแตก

อาจไม่ใช่สาเหตุนี้ แต่ลองดูก่อน เพราะมุดดูง่ายและถ้าเสียจริงก็ซ่อมไม่แพงครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 15:48:35 »
ทดลองยังงี้

เช้า ติดเครื่องวอร์มปกติ  จากนั้นเข้าเกียร์ ปล่อยเบรคทันที  หรือเข้าเกียร์โดยไม่ต้องเบรค(ถ้าเข้าได้)  ถ้าออกตัวทันที  น่าจะเป็นระบบเออเร่อเฉย ๆ  เท่านั้น
  แต่เข้าเกียร์แ ปล่อยเบรคแล้ว ต้องรอเวลา  นั่นใกล้ไป

ของคุณ คิดว่า ไม่น่ามีปัญหาอะไร มีผิดพลาดเล็กน้อย ไฟไม่โชว์ ดับเครื่องติดใหม่ก็ปกติ  ไม่ต้องระแวงครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 16:22:35 »
น่าจะเป็นที่เกียร์ใกล้พังมากกว่านะครับ 

ลองขยับเข้า D, R แล้วรถไม่ไปเนี่ย  แทบจะฟันธงเลย
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดูอาการไปเรื่อยๆครับเพราะเมื่อกี้ขับรถระยะทางสั้นๆจากที่หนึ่งไปอีกที่หนึ่งก็สามารถเข้าเกียร์ใช้งานได้ปกติครับ เดี๋ยวตอนขับกลับบ้านจะลองดูอาการอีกทีครับ

ลองดูลูกหมากที่ต่อระหว่างคันโยกของเกียร์ Selector กับก้านที่ตัว Transmission จริงๆครับ
สมัยเรียนเคยใช้ Ford Focus MK2 แล้วมีอาการแบบนี้ สาเหตุคือลูกหมากที่เป็นพลาสติกที่มีหน้าที่เชื่อมระหว่าง 2 อย่างที่ว่าข้างต้นมันแตก

อาจไม่ใช่สาเหตุนี้ แต่ลองดูก่อน เพราะมุดดูง่ายและถ้าเสียจริงก็ซ่อมไม่แพงครับ

ทดลองยังงี้

เช้า ติดเครื่องวอร์มปกติ  จากนั้นเข้าเกียร์ ปล่อยเบรคทันที  หรือเข้าเกียร์โดยไม่ต้องเบรค(ถ้าเข้าได้)  ถ้าออกตัวทันที  น่าจะเป็นระบบเออเร่อเฉย ๆ  เท่านั้น
  แต่เข้าเกียร์แ ปล่อยเบรคแล้ว ต้องรอเวลา  นั่นใกล้ไป

ของคุณ คิดว่า ไม่น่ามีปัญหาอะไร มีผิดพลาดเล็กน้อย ไฟไม่โชว์ ดับเครื่องติดใหม่ก็ปกติ  ไม่ต้องระแวงครับ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองเช็คดูครับ ;)

ออฟไลน์ citrinecw

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 17:07:33 »
ของผมเป็นตอนใส่เกียร์ R แล้วขึ้น error พอขยับไป P ก็ได้อีกครั้ง เป็นอยู่หลายครั้งมากเลยเอาเข้าไปเช็คสรุปสมองเกียร์พังครับ

ถ้าเกิดกลางถนนอาจจะเครียดได้ แนะนำว่าถ้าเจออีกครั้งให้ลองเอาเข้าศูนย์ดู

ออฟไลน์ JoeOK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 17:44:07 »
ผมว่าสาเหตุมาจากล้างรถแล้วผ้าเบรคเปียก แล้วขึ้นเบรคมือไว้ จอดข้ามคืนจานเบรคขึ้นสนิมติดกับผ้าเบรค สังเกตุจากขับรถขึ้นเนินเบรคไม่ค่อยอยู่เพราะผ้าเบรคเปียก ทำให้เบรคลื่น เคยเป็นครับ ล้างรถแล้วไม่วิ่งจอดข้ามคืน สองสามวัน เบรคติดแบบนี้แหละครับ

ออฟไลน์ zgmx9900

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 21:33:42 »
รถคันเก่าผมaccord g7 ตอนใช้ไป 12ปี วิ่ง 210,000km มีอาการเดียวกับที่ จขกท. แต่เกียร์R ยังใช้แต่มีดีเลย์หน่อยๆ

สรุปอาการของรถผมตอนนั้นเป็น **อาการคลัทช์ลื่น** สาเหตุก็ตามอายุการใช้งาน

**วิธีแก้ไขตอนนั้น**ปรึกษาทาง0 ช่างให้วอร์มเครื่องให้เข้าที่แล้วให้ออกตัวที่เกียร์L(เกียร์ต่ำ) รถผมจึงขยับแล้วก็ขับไปที่0 ด้วยD3 ตลอดทาง ระยะไป0 ไม่ไกลมากประมาณ5กม.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 22:27:09 »
ของผมเป็นตอนใส่เกียร์ R แล้วขึ้น error พอขยับไป P ก็ได้อีกครั้ง เป็นอยู่หลายครั้งมากเลยเอาเข้าไปเช็คสรุปสมองเกียร์พังครับ

ถ้าเกิดกลางถนนอาจจะเครียดได้ แนะนำว่าถ้าเจออีกครั้งให้ลองเอาเข้าศูนย์ดู

รถคันเก่าผมaccord g7 ตอนใช้ไป 12ปี วิ่ง 210,000km มีอาการเดียวกับที่ จขกท. แต่เกียร์R ยังใช้แต่มีดีเลย์หน่อยๆ

สรุปอาการของรถผมตอนนั้นเป็น **อาการคลัทช์ลื่น** สาเหตุก็ตามอายุการใช้งาน

**วิธีแก้ไขตอนนั้น**ปรึกษาทาง0 ช่างให้วอร์มเครื่องให้เข้าที่แล้วให้ออกตัวที่เกียร์L(เกียร์ต่ำ) รถผมจึงขยับแล้วก็ขับไปที่0 ด้วยD3 ตลอดทาง ระยะไป0 ไม่ไกลมากประมาณ5กม.
ขอบคุณครับ ตอนนี้จะลองใช้แล้วสังเกตุอาการดูก่อนครับถ้าเป็นอีกรอบก็จะเอาเข้าไปเช็คที่ศูนย์ครับ

ผมว่าสาเหตุมาจากล้างรถแล้วผ้าเบรคเปียก แล้วขึ้นเบรคมือไว้ จอดข้ามคืนจานเบรคขึ้นสนิมติดกับผ้าเบรค สังเกตุจากขับรถขึ้นเนินเบรคไม่ค่อยอยู่เพราะผ้าเบรคเปียก ทำให้เบรคลื่น เคยเป็นครับ ล้างรถแล้วไม่วิ่งจอดข้ามคืน สองสามวัน เบรคติดแบบนี้แหละครับ
ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นที่สาเหตุนี้เหมือนกันครับ เพราะตอนนี้สามารถใช้ได้ตามปกติเลยครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 22:30:57 »
สรุปเย็นวันนี้ขับรถกลับบ้านสามารถเข้าเกียร์ได้ตามปกติครับ ตอนนี้คงต้องสังเกตุอาการของรถไปก่อนขอบคุณทุกๆท่านและทุกๆคำแนะนำนะครับ ;D

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 00:48:39 »
เบรคอาจจะติดครับ คือถ้าเบรคลื่นไม่อยู่เหมือนเบรคมันเปียกน้ำ กลับบ้านผมไม่ดึงเบรคมือครับ เข้า P แล้วจอดทิ้งเลย ตอนเช้ามาใช้รถ เบรคจะไม่ติดครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 07:33:34 »
เรื่องเบรค ประมาทไม่ได้ ขอให้ปลอดภัยและระมัดระวังนะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 09:15:48 »
ถ้าเป็นอีก เข้าเกียร์ว่าง ปลดเบรคมือ แล้วลองเข็นรถดูสิครับ ถ้าล้อหมุนได้แสดงว่าเบรคไม่ติด ตัดเรื่องเบรคไปได้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 17:13:01 »
พึ่งเห็นกระทู้นี้

สายโยงเกียร์หลุดครับเข้าไปเปลี่ยนที่ศูนย์ได้เลยรู้สึกจะ 1200-1900บาท ไม่แน่ใจ Everest 2.5 ที่บ้านก็เป็นเหมือนกัน

แต่รถผมเป็นวันแรกแม่เอาไปใช้ ไปห้างจะกลับแต่ถอยไม่ได้เลยไปตามช่างศูนย์มา สรุปเป็นเกี่ยวกับสายโยงเกียร์ หรือสายไฟนี่เเหละผมไม่แน่ใจ
ช่างแก้ใช้ชั่วคราวก่อนก็ใช้ได้ปกติ  จนผมเอาไปศูนย์สั่งอะไหล่มาเปลี่ยนราคาหลักพันบาทผมไม่แน่ใจนะ แต่ไม่ถึง2พันแน่ๆ

แต่อาการเบรกไม่ค่อยดีนี่รถผมเคยเป็นแต่มันเกี่ยวกับ ABS sensor เสียทำให้ ABS ทำงานตลอด หรือทำงานง่ายไปเปลี่ยนฟรีอันนี้ แม้หมดประกันไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2017, 17:17:48 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 12:20:38 »
เบรคอาจจะติดครับ คือถ้าเบรคลื่นไม่อยู่เหมือนเบรคมันเปียกน้ำ กลับบ้านผมไม่ดึงเบรคมือครับ เข้า P แล้วจอดทิ้งเลย ตอนเช้ามาใช้รถ เบรคจะไม่ติดครับ
เป็นความรู้ใหม่เลยครับ ซึ่งก็น่าจะเป็นที่สาเหตุนี้จริงๆเพราะไม่มีอาการอีกเลย

ถ้าเป็นอีก เข้าเกียร์ว่าง ปลดเบรคมือ แล้วลองเข็นรถดูสิครับ ถ้าล้อหมุนได้แสดงว่าเบรคไม่ติด ตัดเรื่องเบรคไปได้
ขอบคุณครับ ถ้าเป็นอีกจะลองทำตามดูครับ

พึ่งเห็นกระทู้นี้

สายโยงเกียร์หลุดครับเข้าไปเปลี่ยนที่ศูนย์ได้เลยรู้สึกจะ 1200-1900บาท ไม่แน่ใจ Everest 2.5 ที่บ้านก็เป็นเหมือนกัน

แต่รถผมเป็นวันแรกแม่เอาไปใช้ ไปห้างจะกลับแต่ถอยไม่ได้เลยไปตามช่างศูนย์มา สรุปเป็นเกี่ยวกับสายโยงเกียร์ หรือสายไฟนี่เเหละผมไม่แน่ใจ
ช่างแก้ใช้ชั่วคราวก่อนก็ใช้ได้ปกติ  จนผมเอาไปศูนย์สั่งอะไหล่มาเปลี่ยนราคาหลักพันบาทผมไม่แน่ใจนะ แต่ไม่ถึง2พันแน่ๆ

แต่อาการเบรกไม่ค่อยดีนี่รถผมเคยเป็นแต่มันเกี่ยวกับ ABS sensor เสียทำให้ ABS ทำงานตลอด หรือทำงานง่ายไปเปลี่ยนฟรีอันนี้ แม้หมดประกันไปแล้ว
ขอบคุณครับ ตอนนี้อาการหายไปแล้วแต่ถ้าเป็นอีกจะลองเช็คตามจุดที่บอกมาดูนะครับ ;)