ผู้เขียน หัวข้อ: || ช่วงนี้ฝนตกหนักทุกวันเลยครับ ขับรถระมัดระวังกันด้วยนะครับ  (อ่าน 5211 ครั้ง)

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
เขาคิดของเขาคนเดียวว่าปลอดภัย   ก็เหมือนเวลาจะถอยรถเข้าจอดทำไมต้องเปิดไฟฉุกเฉิน ทั้งที่เปิดไฟเลี้ยวมันบ่งบอกว่าเราจะไปทางไหนได้ง่ายกว่า

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เบื่อพวกนี้มากกกกก

อยากให้มีเบอร์โทรติดที่รถ  จะโทรไปบอกขับไม่ไหว  มองไม่เห็นก็อย่าฝืน  หาปั๊ม หาที่ปลอดภัยจอดเถอะ  รำคาญ :-\ :-\

ขับไม่ได้เปิดไฟฉุกเฉินยังเป็นภาระแก่คนอื่น   :-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
ไม่กี่วันที่ผ่านมา ฝนตกหนักมาก เจอพวกช้าวิ่งขวา+เปิดไฟฉุกเฉิน ยกไฟสูงใส่ก็แล้ว จนบีบแตรยาวๆอะ กว่าจะหลบให้แซง....ปวดกบาล
~~

ออฟไลน์ Devil13

เขาคิดของเขาคนเดียวว่าปลอดภัย   ก็เหมือนเวลาจะถอยรถเข้าจอดทำไมต้องเปิดไฟฉุกเฉิน ทั้งที่เปิดไฟเลี้ยวมันบ่งบอกว่าเราจะไปทางไหนได้ง่ายกว่า

ไฟเลี้ยวคือจะเลี้ยว เพราะถ้าจอดตามมุม คนขับตามจะสับสนว่าจะเลี้ยวหรือจะจอด บางคนเห็นเปิดไฟเลี้ยวรีบตีคู่มาแซงเลย
แล้วตอนจะออกจากซองเหมือนกัน ถ้าไม่เปิดไฟอะไรเลยคนก็จะไม่รู้ ถ้าเปิดไฟเลี้ยวก็จะเห็นแค่มุมเดียว ชนกันมาเยอะแล้วครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

เรื่องถอยรถเข้าจอด กับฝนตก มันคนละเรื่องกันเลยนะครับ

ตอนฝนตก นอกจากเราไม่รู้ว่าเค้าจะเอาอย่างไร แสงจากไฟเลี้ยวยังรบกวนสายตามากๆ

แต่ถอยเข้าจอดนี่ ผมว่าหาสัญญาณอะไรกันพวกตีเนียนก็ดีครับ

ถ้าไม่เปิด บางทีก็โดนบีบแตรไล่ บางทีพอขับเลยช่องไปเพื่อจะถอย ข้างหลังมันเอาหน้ายัดมาเลยก็มี

ไฟเลี้ยวคือจะเลี้ยว เพราะถ้าจอดตามมุม คนขับตามจะสับสนว่าจะเลี้ยวหรือจะจอด บางคนเห็นเปิดไฟเลี้ยวรีบตีคู่มาแซงเลย
แล้วตอนจะออกจากซองเหมือนกัน ถ้าไม่เปิดไฟอะไรเลยคนก็จะไม่รู้ ถ้าเปิดไฟเลี้ยวก็จะเห็นแค่มุมเดียว ชนกันมาเยอะแล้วครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ถอยจอดเปิดไฟฉุกเฉินถูกแล้ว เกิดเปิดไฟเลี้ยว คนหลังนึงว่าจะเลี้ยว เลยแซง แต่ดันกลับถอยจอด ก็ชนโครมสิ

ออฟไลน์ seeker

แล้วเราจะแยกรถที่จอดเสียแล้วเปิดไฟ กับรถที่เปิดไฟผ่าหมากวิ่งได้อย่างไร

นี่ยังไม่นับตาลายเพราะไปเหลืองลานตาอีกด้วยน่ะ

ออฟไลน์ Mos37257

ขอเตือนด้วยครับ ฝนตกขับเบาๆกันหน่อย เพื่อนผมเสียเพราะฝนตกถนนลื่น อย่าขับเร็วมากเเละเว้นช่องว่างกันนะครับ อย่ามั่นใจฝีมือตัวเองเพราะความมั่นใจอาจมาทำร้ายเราเองได้ ถ้าเจอคนช้ามากๆบางทีเขาอาจไม่ชินกับฝนหรือยางรถไม่ดีก้ได้ ถึงช้าดีกว่าไม่ถึงครับ

ออฟไลน์ madboy

เรื่องถอยรถเข้าจอด กับฝนตก มันคนละเรื่องกันเลยนะครับ

ตอนฝนตก นอกจากเราไม่รู้ว่าเค้าจะเอาอย่างไร แสงจากไฟเลี้ยวยังรบกวนสายตามากๆ

แต่ถอยเข้าจอดนี่ ผมว่าหาสัญญาณอะไรกันพวกตีเนียนก็ดีครับ

ถ้าไม่เปิด บางทีก็โดนบีบแตรไล่ บางทีพอขับเลยช่องไปเพื่อจะถอย ข้างหลังมันเอาหน้ายัดมาเลยก็มี

โดยส่วนตัว เวลาหาที่จอดรถตามลานจอด ผมก็ไม่เว้นระยะจากคันหน้าให้มากนัก เพราะวิ่งช้าแล้ว ไม่อยากให้หางแถวยาวสะสมเกินไป ถ้าไม่เปิดไฟฉุกเฉินเพื่อบอกว่าจะจอด (หรือจะเปิดไฟเลี้ยวก็ไม่ว่ากัน) ผมก็ไม่เว้นระยะให้มากนักอ่ะครับ ถอยได้ผมก็ถอย แต่ถ้าถอยไม่ได้ผมก็ไม่ถอย รบกวนไปหาที่เอาข้างหน้าครับ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Sacrifice

เคยเจอฝนตกกลางคืนแบบหนักโคตรๆ  ขนาดเปิดไฟสูงยังมองแทบไม่เห็นคันหน้า

ดีที่ ใบปัดน้ำฝนพึ่งเปลี่ยนเลย มองเห็นข้างหน้าหลักจากที่ใบปัดพัดน้ำไป แค่ millisecond

ขับอยู่ 30-40 จะจอดซ้าย ก็ไม่กล้าเปลี่ยนเลน  ก็ได้แต่เกาะคันหน้าไปช้า  ถ้าเป็นคันหน้าสุดนี่เครียดตายเลย

ออฟไลน์ BigCat

ฝนตกหนัก บางคนขับไปต่อได้ เพราะมองเห็น สายตาดี รถดี ก็ไปต่อช้าๆไหลๆไป
บางคน  ไปต่อไม่ได้ ก็ควรคิด ว่าเหมาะสมไหม จอดข้างทางปลอดภัยไหม หรือบนทางด่วนไหม ต้องชลอชิดซ้ายไหม
แต่บางคน เปิดไฟฉุกเฉิน แต่ขับต่อ แถมเลนขวาสุด แล้วช้ามากๆเหมือนบวกลบจะไป หรือจะหยุด อันนี้จะรบกวนสายตาคนมาข้างหลังมากๆครับ
ปล ขับขี่ปลอดภัย เคารพกฎ มีน้ำใจ กลับบ้านปลอดภัยทุกท่านครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ mongolias

ไฟฉุกเฉินไม่ควรเปิดพร่ำเพรื่อครับ ชื่อก็บอกแล้วว่าฉุกเฉิน
ผมรำคาญมากเวลาเจอพวกขับๆอยู่เจอฝนแล้วก็เปิดไฟฉุกเฉิน มันทำให้เดายากว่า มีอะไรข้างหน้า หรือว่าจะทำอะไรกันแน่ครับ
วันก่อนก็ทีนึง วิ่งเส้นมอเตอร์เวย์ ฝนตกคันหน้าผมเป็น HRV ก็ขับปกติตามๆกันไป พอเจอฝนปุ๊บ รถตู้หน้า HRV เปิดไฟฉุกเฉินวิ่ง เอ้า HRV เปิดตาม ผมตามหลังมาก็งงว่า มันเกิดอะไรขึ้นไหม วิ่งตามสักพักไม่เห็นมีอะไร พอเลนซ้ายว่างก็เลยแซงซ้ายไปครับ

เคสฝนหนักมากๆ จอดข้างทางเปิดไฟฉุกเฉินผมว่าอันตรายนะครับ ขับตามเกาะคันหน้าไปดูจะปลอดภัยกว่าด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ tiger12r

ตอนถอยออกจากซอง เปิดไฟฉุกเฉินให้สัญญานเด่นดีแล้วครับชัดเจนดี  เพราะแค่ไฟถอย รถที่วิ่งมาจากด้านข้างจะมองไม่เห็นคันที่ถอย เคยเจอกรณีชนคาที่จอดมาแล้วครับทั้งๆที่ด้านหลังถนนโล่งๆยังชน แสดงว่าเขามองไปเห็นไฟถอยในมุมด้านข้าง  ส่วนกรณีฝนตกหนักไม่ควรเปิดไฟฉุกเฉินอย่างยิ่ง  8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ SM.

มองไม่ค่อยเห็นก็อย่าเสี่ยงไปต่อครับ ถ้าหยุดไม่ได้จริงๆ ก็ค่อยๆไปครับ

ออฟไลน์ CarameLon

"ฝนตกหนักแล้วอยู่ช้าแช่ขวา ไม่กล้าเร็วไม่เปลี่ยนเลนอันตราย ดื้อสุดๆ คิดว่ารถคันหลังต้องช้าเท่าๆคุณ
การขับขี่ของคุณคือมาตรฐานความปลอดภัยแล้ว แล้วก็ขอเปิดไฟฉุกเฉินนิดนึงนะ ขอนิดนึงสวยๆ"
ผมบอกเลยว่าผมตามหลังไอ้พวกส้นเท้านี้รำคาญมาก รถคันอื่นไม่ได้ช่วงล่างห่วยๆยางกากๆแบบคุณนะ
ขับเกะกะ40-50km/h อยู่เลนขวาเปิดไฟฉุกเฉิน ข้างหน้าโล่งๆ วิ่งเร็วเท่ากับเลนกลาง แซงยากจริงๆ  8)

แล้วก็ไอ้พวกถนนสามเลนโล่งๆ ขับเลนขวา พอเข้าโค้งทางด่วนก็ไม่มั่นใจเบรคหัวทิ่ม คันหลังก็เบรคหัวทิ่มตาม
ทำไมมันเข้าเลนกลางไม่ได้ มันติดอะไร รถมันก็ไม่มีหนะเลนกลาง พอคนอื่นแซงซ้ายไปก็เร่งเครื่องแข่ง น่าเบื่อที่สุด

TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R