ผู้เขียน หัวข้อ: ReMapให้แรงขึ้นประหยัดขึ้น ประหยัดขึ้นในคราเดียวได้หรอครับ?  (อ่าน 24586 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมนั่งๆดูMAPของรถ (รถBMW,MINI)  หลายๆรุ่น ที่เดิมๆจากโรงงาน

มันแทบจะเน้นไปทางประหยัดที่สุดในทุกโหมดแล้ว  ถ้าจะแอดวานซ์ไทม์มิ่งไปมากกว่านี้ ก็คงไม่ประหยัดเท่าไหร่ และส่อแววจะพังมากไปอีก

ไปอ่านเจอท่านนึงในเฟสที่REMAP มา บอกว่าจากรถที่ใช้อยู่ 15กม/ลิตรกลายเป็น 22กม/ลิตร  แรงขึ้นอีกทุกย่าน

ฟังดูแล้วมันขัดๆ

มันจะเป็นไปได้ไหมครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2017, 11:22:54 โดย 3eL JaE »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ถ้า 15 เป็น 22 นี่เวอร์แน่นอนครับ ถ้า 15 เป็น 16-17 ยังพอเป็นไปได้ในบางกรณี

ส่วนใหญ่ถ้าจูนเนอร์เก่งๆ หน่อย Cruising จะกินน้ำมันน้อยลงครับ ดูที่หน้าปัดได้ จะบวกขึ้นมาราวๆ 1 km/l แต่เวลาเร่งออกตัวมันก็กินเยอะกว่าเดิมเพราะเครื่องมันเร่งมาก สุดท้ายถัวๆ มันก็ประหยัดเท่าๆ เดิม

ออนไลน์ tom46

ส่วนตัวนะครับ ผมว่าทำได้แต่คงต้องเป็นแบบที่โรงงานทำ

แต่ถ้าเป็นการโมดิฟายเพิ่มเติมจากข้างนอก ผมว่าคงจะไม่ได้ เพียงแต่จะรู้สึกใช้น้ำมันได้คุ้มขึ้นมากกว่าจากอัตราเร่งที่เพิ่มขึ้นมากกว่าละครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
รุ่นอื่นๆ ไม่รู้ แต่ Lancer ex ล่ะก็ทำได้ เพราะของเดิมมันโง่มากๆ แต่ก็ไม่ได้แรงและประหยัดเว่ออะไรขนาดนั้น :-\

ออฟไลน์ Newhang

อ่านแล้วรู้สึกถึง โช๊คนุ่มหนึบขึ้นมาทันที ฉันใดฉันนั้น

ออฟไลน์ oryor

ผมว่ามโน
เต็มที่เลยให้ไม่เกิน 1-2 โลลิตร ที่ประหยัดขึ้นนะครับ
ผมลองมาแล้วกับรถตัวเองครับ แต่ไม่ใช้เจ้าที่โม้ว่าประหยัดขึ้นหลาย %

ออฟไลน์ IS2000

รถหลายรุ่น map ที่มาจากโรงงานยังจูนหนาอยู่พอสมควรนะครับรวมไปถึงช่วงรอบต่ำหรือไม่มี load ซึ่งคนจูนสามารถปรับให้บางลงได้อีก แต่คงไม่ประหยัดขึ้นขนาดนั้น ผมว่ารถสมัยใหม่อย่างมากก็ทำได้ 5%
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ เต๋า AV

เท่าที่เคยไปลองจูนรถ BMW 320 E92
รถยุโรป นำเข้ามาประกอบในไทย ฉะนั้นกล่อง ECU กราฟต่างๆ ถูกจูนมาจาก เมืองนอก
ไม่ได้มาวิ่งทดสอบในไทยแล้วจูน Real time แบบรถ ญี่ปุ่น

การ ReMap ก็แล้วแต่ความสามารถคนจูน
ที่เคยทำแค่เกลี่ยกราฟ น้ำมันหนาไป อากาศหนาไป ก็เกลี่ยๆ ให้มันพอดี
ฉะนั้นแล้ว ในความเร็วที่เท่ากัน รอบที่เท่ากัน ก็ใช้น้ำมันน้อยกว่า = ประหยัด

แรงม้า ทอร์ค ก็มากขึ้นล่ะ แต่ 15 ไป 22 แรงโม้เยอะไปหน่อย  ::)

jaesz

แต่ละท่านที่มาช่วยตอบนี่ สายแรงเลย555

สรุปได้ว่าคนนั้นเขามโนแน่ๆ

หรือใครทำได้จริงๆ จาก 15km/l แรงขึ้นประหยัดขึ้นเป็น2x km/l  รบกวนเฉลยมา ไม่งั้นผมจะถือว่าว่าท่านมโน

ออฟไลน์ bluelawn

รถผม 2.0T ยุโรป
ก่อนจูน ขับปกติ: 12km/l  อัดรถ: 8-9 km/l
หลังจูน: 13km/l อัดรถ: 6-8 km/l

ประมานๆ ครับผม

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถ้าต้องการประหยัด ให้หัดเหยี่ยบคันเร่งเบา ๆ ครับ

ถ้าต้องการแรง ก็ไปรีแมพครับ

เพราะถ้ารีแมพมาแล้วขับมันส์ มันจะกินน้ำมันกว่าเดิมครับ อิอิ

ออฟไลน์ Krongbun

;) ค่าจากโรงงานผมว่าเค้าทำมาเฉลี่ยๆให้วิ่งได้ทุกสภาำภูมิอากาศหรือปล่าวครับ
พอไปจูน ณ เวลานั้น อากาศตอนนั้น มันก็ประหยัดขึ้น ในสภาพแวดล้อมตอนนั้น
แต่พอไปเจอสภาพแวดล้อมที่เปลี่ยนไปค่าที่จูนไว้มันอาจจะส่งผลให้แย่ลงก็เป็นได้ครับ

ส่งสัยมานานเหมือนกัน แรงขึ้นประหยัดขึ้น มันขัดๆกันยังไงไม่รู้ แค่เอาไปตั้งค่าใหม่
แรงขึ้นอ่ะได้แน่นอน

เคยเห็นเจ้านึง Remap กระบะ จากเดิม 160 ม้า เพิ่มไปถึง 200 ม้าเลย
มันขนาดนั้นเลยหรอครับ??? แถมประหยัดขึ้นอี๊ก

ออฟไลน์ Trafalgar

ทำได้ก็ดีสิครับ ผมจะได้ไม่ต้องซื้อรถใหม่

จะได้เอารถเก่าไปทำ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Turin

... ลด safety margin ลง จ่ายน้ำมันบางลงหน่อย คงพอจะช่วยได้บ้าง แต่ไม่น่าจะขนาด 15>22 .. ถ้าทำได้จริงๆ และไม่มีผลกับการใช้งานจริง บริษัทรถสมควรไล่วิศวกรคนที่ทำ file เดิมออก  ;D

ปล. ถ้าจะทำให้ได้จริงๆ อาจต้องประมาณลด target boost ช่วงรอบไม่สูงมากและตำแหน่งคันเร่งไม่ลึก (ช่วง cruise จะได้ประหยัดสุดๆ) แล้วช่วงกดคันเร่งหนักๆค่อยเพิ่ม target boost ... ซึ่งต่อให้ทำได้ ขับจริงไม่น่าจะโอเคเท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2017, 12:30:05 โดย Turin »

ออฟไลน์ Olympuspen

คนที่ไปทำส่วนมากน่าจะเน้นให้แรงขึ้น เรื่องความประหยัดน่าจะเป็นผลพวงจากแรงบิด ที่มาเร็วขึ้น แรงม้าที่มากขึ้น

เหยียบเท่าเท่าเดิมแต่รถไปได้ดีกว่าเดิม = ประหยัด

เหยียบมากกว่าเดิมเพราะรถมันแรงขึ้น มันกว่าเดิม  =  ซด น้ำมัน (ส่วนมากเน้นเอาขับมัน ลากรอบได้สูงขึ้น สับเกียร์ได้มันขึ้น... และเครื่องกับเกียร์ก็จะอายุสั้นลง)

ที่สำคัญราคาถูกกว่าพวงกล่อง  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับ ฝีมือคนจูนครับ  ผมเองก็ว่าว่าจะลองเหมือนกัน  กำลังหาข้อมูลช่างจูนอยู่..

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
ถ้าเป็นรถเครื่องยนต์เทอร์โบ รีแมพเพิ่มแรงดันเทอร์โบ คือเพิ่มอากาศเข้าไปในกระบอกสูบให้มากขึ้น
แล้วเพิ่มการฉีดน้ำมันเข้าไปอีก เครื่องยนต์แรงขึ้น  เวลาขับใช้งานกดคันเร่งน้อยลง ย่อมประหยัดขึ้นแน่นอนครับ
แต่จุดเสี่ยง อยู่ที่  แรงดันเทอร์โบที่ปรับเพิ่ม ชิ้นส่วนเครื่องยนต์รองรับได้ขนาดไหน  ระบบระบายความร้อนระบายได้เพียงพอหรือไม่ครับ
ส่วนมากรถยุโรปทางโรงงานทำเครื่องยนต์เผื่อมาแล้ว เครื่องบางตัวจูนรถรุ่นนี้ให้แรงม้า ขนาดนี้ พอไปใส่อีกรุ่น จูนให้แรงขึ้นอีกระดับทั้งที่เป็นเครื่องยนต์ตัวเดียวกันก็มีเยอะครับ

jaesz

... ลด safety margin ลง จ่ายน้ำมันบางลงหน่อย คงพอจะช่วยได้บ้าง แต่ไม่น่าจะขนาด 15>22 .. ถ้าทำได้จริงๆ และไม่มีผลกับการใช้งานจริง บริษัทรถสมควรไล่วิศวกรคนที่ทำ file เดิมออก  ;D

ปล. ถ้าจะทำให้ได้จริงๆ อาจต้องประมาณลด target boost ช่วงรอบไม่สูงมากและตำแหน่งคันเร่งไม่ลึก (ช่วง cruise จะได้ประหยัดสุดๆ) แล้วช่วงกดคันเร่งหนักๆค่อยเพิ่ม target boost ... ซึ่งต่อให้ทำได้ ขับจริงไม่น่าจะโอเคเท่าไหร่

555
ผมคิดเหมือนกันตรงที่ไล่วิศวกรคนนั้นออกเลยดีกว่า แบบนั้นจริงๆ ถ้าแค่ Remapแล้วประหยัดได้เท่านั้นจริงต้องมีคนสมควรโดนไล่ออก

jaesz

ก่อนจูน ขับปกติ: 12km/l  อัดรถ: 8-9 km/l
หลังจูน: 13km/l อัดรถ: 6-8 km/l

อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยใช่ไหมครับที่ว่ามานี่? ไม่ใช่นอกเมืองแช่คงที่

jaesz

ถ้าเป็นรถเครื่องยนต์เทอร์โบ รีแมพเพิ่มแรงดันเทอร์โบ คือเพิ่มอากาศเข้าไปในกระบอกสูบให้มากขึ้น
แล้วเพิ่มการฉีดน้ำมันเข้าไปอีก เครื่องยนต์แรงขึ้น  เวลาขับใช้งานกดคันเร่งน้อยลง ย่อมประหยัดขึ้นแน่นอนครับ
แต่จุดเสี่ยง อยู่ที่  แรงดันเทอร์โบที่ปรับเพิ่ม ชิ้นส่วนเครื่องยนต์รองรับได้ขนาดไหน  ระบบระบายความร้อนระบายได้เพียงพอหรือไม่ครับ
ส่วนมากรถยุโรปทางโรงงานทำเครื่องยนต์เผื่อมาแล้ว เครื่องบางตัวจูนรถรุ่นนี้ให้แรงม้า ขนาดนี้ พอไปใส่อีกรุ่น จูนให้แรงขึ้นอีกระดับทั้งที่เป็นเครื่องยนต์ตัวเดียวกันก็มีเยอะครับ
คนที่ไปทำส่วนมากน่าจะเน้นให้แรงขึ้น เรื่องความประหยัดน่าจะเป็นผลพวงจากแรงบิด ที่มาเร็วขึ้น แรงม้าที่มากขึ้น

เหยียบเท่าเท่าเดิมแต่รถไปได้ดีกว่าเดิม = ประหยัด

เหยียบมากกว่าเดิมเพราะรถมันแรงขึ้น มันกว่าเดิม  =  ซด น้ำมัน (ส่วนมากเน้นเอาขับมัน ลากรอบได้สูงขึ้น สับเกียร์ได้มันขึ้น... และเครื่องกับเกียร์ก็จะอายุสั้นลง)

ที่สำคัญราคาถูกกว่าพวงกล่อง  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับ ฝีมือคนจูนครับ  ผมเองก็ว่าว่าจะลองเหมือนกัน  กำลังหาข้อมูลช่างจูนอยู่..

ผมอ่านแล้ว งง

คือสรุปว่าจาก15กม/ลิตร ไปเป็น 22กม/ลิตรได้หรือครับ? ที่บอกประหยัดขึ้นน่ะ

jaesz

;) ค่าจากโรงงานผมว่าเค้าทำมาเฉลี่ยๆให้วิ่งได้ทุกสภาำภูมิอากาศหรือปล่าวครับ
พอไปจูน ณ เวลานั้น อากาศตอนนั้น มันก็ประหยัดขึ้น ในสภาพแวดล้อมตอนนั้น
แต่พอไปเจอสภาพแวดล้อมที่เปลี่ยนไปค่าที่จูนไว้มันอาจจะส่งผลให้แย่ลงก็เป็นได้ครับ

ส่งสัยมานานเหมือนกัน แรงขึ้นประหยัดขึ้น มันขัดๆกันยังไงไม่รู้ แค่เอาไปตั้งค่าใหม่
แรงขึ้นอ่ะได้แน่นอน

เคยเห็นเจ้านึง Remap กระบะ จากเดิม 160 ม้า เพิ่มไปถึง 200 ม้าเลย
มันขนาดนั้นเลยหรอครับ??? แถมประหยัดขึ้นอี๊ก

ค่าจากโรงงานของรถยุโรปประกอบใน ไม่เหมือนของประกอบนอกครับ เขาแบ่งSoftware และflag ในโปรแกรมมีCriteria On/off ไม่เท่ากัน

ถ้าบอกว่าให้วิ่งได้ทุกค่าอากาศตามแผ่นดินนั้นๆหรือทวีปนั้นๆก็ใช่ครับ เพราะข้ามทวีปมาก็มี softwareที่ต้องเปลี่ยนอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Turin

จริงเรื่องรถแรงขึ้น = เหยียบน้อยลง = ประหยัดขึ้น นั้นถ้าอํิบายให้รัดกุมจริงๆ ต้องบอกว่าไม่ถูกต้องทั้งหมดครับ เพราะการที่รถจะแรงขึ้นต้องจ่ายน้ำมันเพิ่ม (ยกเว้น advance ไฟ)

เหตุที่รถแรงขึ้นแล้วประหยัดขึ้นได้ เพราะ close loop / open loop ครับ ... รถไม่แรง อยากได้อัตราเร่งดี ต้องเหยียบคันเร่งลึก ระบบ เข้า open loop ซึ่งจ่ายน้ำมันหนา ... พอรถแรงขึ้น จะให้ได้อัตราเร่งเท่าเดิม จะเหยียบน้อยลง ระบบอาจจะยังอยู่ใน close loop ที่ประหยัดน้ำมันกว่า

ออฟไลน์ sukhontha

น่าจะประมาณนี้ครับ

ผมก็ใช้รีแมปอยู่แต่เน้นประหยัด.....โคลสลูปประหยัดจริง....แต่โอเพนลูปก็แดกจริงๆ

หลายๆท่านมองเฉพาะน้ำมันซึ่งไม่ใช่....แฟคเตอร์ในการจูนที่ส่งผลหลักๆมี

1.อัตราส่วนผสมของอากาศ/น้ำมัน
2.องศาไฟจุดระเบิด...(ตัวนี้สำคัญมาก)
3.แรงอัดในกระบอกสูบเรโชยิ่งสูงยิ่งประหยัด.........แต่จัดการยาก

ใน3ตัวแปรผันแบบผกผันกันอยู่

รถผม2.3tใช้lpgเป็นเชื้อเพลิงหลัก....ใช้องศาไฟจุดระเบิดของอี85....

โคลสลูป...10กม./ลิตร(แก๊ส)....โอเพ่น6กม./ลิตร

ปล.อ่านยากหน่อยมันเว้นวรรคไม่ได้ไม่รูเป็นอันหยัง.......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2017, 15:37:22 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ the kit

รถยุโรป หรือ รถอื่นนอกเหนือจากที่ผมใช้     "ผมไม่รู้"

แต่ DMAX 2.5 หัวจรวด หลังรีแมพมา มันก็แรงขึ้น ประหยัดขึ้นจริงๆ เห็นๆ ไม่ต้องมโน

ตามไปอ่านได้
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=60971.0

แต่ของผมไม่เน้นสเตปแรงที่สุด แค่สเตปอนุบาล ขอแค่มันแก้ไขอาการอืดได้ และควันต้องไม่ดำ

อัตราการกินน้ำมัน ใน step ที่ผม remap ผมทำตามสูตร HLM คือ วิ่ง 110 กม./ชม. แอร์ auto 25C
ก่อน Remap - 12.8 กม./ลิตร
หลัง Remap - 13.4 กม./ลิตร

อัตราการกินน้ำมันที่ 110 กม./ชม. ประหยัดขึ้น 0.6 กม./ลิตร

อัตราเร่งแซงดีขึ้น คันเร่งเบาขึ้น ขับในเมืองง่ายขึ้น ไม่ต้องกดเยอะ ควันไม่ดำ ทุกอย่างๆ ยังเป็นไปตาม STD โรงงาน
รถกระฉับกระเฉงกว่าเดิมเยอะ รอรอบน้อยลงเยอะ แรงขึ้น แต่กลับประหยัดมากกว่าเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2017, 15:22:40 โดย the kit »
"Make It Count"

ออฟไลน์ IbanezC

• Newbie
  • *
ผมว่าประหยัดขึ้นคงจะไม่อ่ะครับ แต่แรงขึ้นมันแรงอยู่แล้ว อย่างผมไปใส่ชุด JCW Tuning Kit มา Cat-Back ใหม่ทั้งเส้น+Flash ECU ได้ม้าเพิ่ม 19ตัว ขับเหมือนเดิมก็กินน้ำมันเท่าเดิมครับพี่ วิ่ง 110-120 ต่างจังหวัด Mid-Mode อัตรากินเชื้อเพลิงได้ที่ 18km/L(ผมดูจากจอรถที่มัน Real Time) ซึ่งก็เท่าๆกับตอนก่อนเอารถไปทำครับ แต่ถ้าอัดๆ+ Sport Mode ไม่ได้อัตรานี้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ chaiya3163

• Jr. Member
  • **
รถยุโรป หรือ รถอื่นนอกเหนือจากที่ผมใช้     "ผมไม่รู้"

แต่ DMAX 2.5 หัวจรวด หลังรีแมพมา มันก็แรงขึ้น ประหยัดขึ้นจริงๆ เห็นๆ ไม่ต้องมโน

ตามไปอ่านได้
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=60971.0

แต่ของผมไม่เน้นสเตปแรงที่สุด แค่สเตปอนุบาล ขอแค่มันแก้ไขอาการอืดได้ และควันต้องไม่ดำ

อัตราการกินน้ำมัน ใน step ที่ผม remap ผมทำตามสูตร HLM คือ วิ่ง 110 กม./ชม. แอร์ auto 25C
ก่อน Remap - 12.8 กม./ลิตร
หลัง Remap - 13.4 กม./ลิตร

อัตราการกินน้ำมันที่ 110 กม./ชม. ประหยัดขึ้น 0.6 กม./ลิตร

อัตราเร่งแซงดีขึ้น คันเร่งเบาขึ้น ขับในเมืองง่ายขึ้น ไม่ต้องกดเยอะ ควันไม่ดำ ทุกอย่างๆ ยังเป็นไปตาม STD โรงงาน
รถกระฉับกระเฉงกว่าเดิมเยอะ รอรอบน้อยลงเยอะ แรงขึ้น แต่กลับประหยัดมากกว่าเดิม

0.6 กม  แค่ลมยางต่างกัน 2 ปอนด์ก็มีผลแล้ว

แล้วถ้าลองจับการกินน้ำมันในระยะทางสั้นๆ  กดหนักๆทีสองที 0.6 ก็หายไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2017, 16:54:50 โดย chaiya3163 »

ออฟไลน์ madboy

ก่อนจะคิดว่าจริงไหม ต้องถามว่า วัดอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงจากการเติมจริงไหม ก่อนครับ  ;D ;D ;D

เพราะถ้าดูจากจอในรถ มันก็เพี้ยนทั้งนั้นแหละครับ ยิ่งพอไปรีแมพแล้ว เพี้ยนนนนนหนักเลยครับ

เอาง่ายๆ Focus diesel ใส่ดันราง ขับดีๆ จอนี่โชว์ได้ถึง 3.8 L/100km เลยครับ แต่เติมจริงได้แค่ แตะๆ20 นี่ขับแบบไม่ได้แข่งประหยัดเอาถ้วยนะครับ แค่ช้าลงหน่อย  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ bluelawn

อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยใช่ไหมครับที่ว่ามานี่? ไม่ใช่นอกเมืองแช่คงที่

อันนี้คงที่ ประมาน 100-130 ความเร็วปกติใช้งานครับ ได้ประมานนี้
ถ้าในเ้มืองนี้ 8-9 ไปเลยครับ

jaesz

ประเด็นที่ผมถามคือ ประหยัดขึ้นแบบ15 ไป 20 นะครับ

เรื่องประหยัดขึ้น 1-2 km/l แล้วแรงขึ้น ผมยังไม่เคยได้พิสูจน์เองจริง ๆ เช่นกัน แต่ถ้าให้คิด มันก็พอจะเกิดขึ้นได้กับการแก้ไขให้Lean ในบางช่วงของMAP แต่ อันนี้ไม่ขอกล่าว น้นประเด็นที่ถามดีกว่า เพราะประหยัดแค่ 1-2km/lขึ้นมา ผมก็Reset Adaptation มันก็ได้มาอยู่แล้ว แต่ไม่แรงขึ้นแค่นั้นเอง 555

เน้น ๆ นะครับ 15ไปเป็น22 หรือจะเป็น 20 เลยก็ได้ ลดให้

อุ๊ย ผมไม่แน่ใจว่าเห็นคนที่ช่วยพี่ในเฟสคุยว่าเป็นไปได้มาตอบ ถ้าใช่คนเดียวกันและถ้ายังยืนยันว่าได้ 15 เป็น 22 แบบนี้ผมขอพิสูจน์จะได้ไหม

jaesz

อันนี้คงที่ ประมาน 100-130 ความเร็วปกติใช้งานครับ ได้ประมานนี้
ถ้าในเ้มืองนี้ 8-9 ไปเลยครับ

อ่อ 130ผมนึกว่าขับเล่น ๆ100-110 กับTTs แล้วได้แค่นั้น

ออฟไลน์ Tomz

แรงโม้ล้วนๆเลย จาก 15โล เป็น 20 เนี่ย cx3 ผมแฟรชมา ประหยัดขึ้นอย่างมากก็แค่เพิ่มมา 1ลิตร เอง มีแฟรช ปลายท่อ กลองผ้า อัตราเร่งดีขึ้นจริง แต่การประหยัดนี่ เล็กๆน้อยๆ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3