ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับระยะการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องหน่อยครับ  (อ่าน 5039 ครั้ง)

ออฟไลน์ Old-Jet

• Newbie
  • *
  • ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ...
รถไม่ค่อยได้ขับเลยครับ บางสัปดาห์ใช้งานเพียงแค่ 3 วันเท่านั้น จะจอดเสียเป็นส่วนใหญ่ครับ เฉลี่ยแล้ววิ่งปีละ หกพันกว่ากิโลเมตร เองครับ แต่ต้องนำรถเข้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ศูนย์บริการทุก 6 เดือน หากจะยืดระยะการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเป็น 1 ปี ต่อครั้ง จะได้ไหมครับ จะมีผลเสียอะไรหรือไม่ครับ สอบถามท่านผู้รู้ช่วยแนะนำและให้ข้อมูลด้วยครับ
รถคันนี้ไม่ค่อยได้ใช้งานครับ ตัวรถอายุ 4 ปีได้ครับ หากเปลี่ยนน้ำมันเครื่องนอกศูนย์จะมีอายุถึง 1 ปีไหมครับ ที่ศูนย์แนะนำให้เปลี่ยนถ่ายทุก 6 เดือน ถึงแม้จะใช้งานไม่ถึง 1 หมื่นกิโลเมตร

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
ของผมใช้ จันทร์ - ศุกร์ วิ่งปีนึงเจ็ดพัน-แปดพันโล หลังหมดประกันก็เปลี่ยนปีละครั้งเอาครับ

ตอนนี้รถ 14 ปี แล้วก็ยังโอเคดีอยู่ เน้นใช้สังเครา่ะห์เอา ตอนเปลี่ยนยางฝาครอบวาล์ว

เปิดมาก็ไม่มีคราบน้ำมันเครื่องไหม้แต่อย่างใด ผมว่าใช้ได้สบายครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
หมด warranty แล้ว ลากได้ครับ 9 - 10 เดือน ใช้น้ำมันสังเคราะห์มันทนได้ครับ แต่ถ้าเกรดธรรมดา ไม่น่าจะทนระยะเวลาได้ขนาดนั้น

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เอาแบบคร่าวๆ ถ่ายทุกปีก็ไม่เสียหายอะไรหนักหนาครับ

เอาแบบจริงจังหน่อย
คันที่ใช้น้อยๆ

สตาร์ทรถตอนเครื่องเย็น ดึงก้านหยดเทียบการไหลของน้ำมันครับ

เก็บกระป๋องน้ำมันที่เราถ่ายไว้ จะมีน้ำมันคงค้าง เอามาหยดใส่แผ่นพลาสติก (ผมใช้ดรอปเปอร์) แล้วให้มันไหลแข่งกับน้ำมันในรถ ที่อุณหภูมิห้องนี่ล่ะ หยดให้ขนาดพอๆกัน

ถ้ายังไม่รู้สึกว่ามันไหลต่างกันแบบมีนัยสำคัญ หรือแยกไม่ออก ก็ยังใช้ได้ล่ะครับ

ถ้าหยดแล้วเขม่าลงไปกองบนผิววัสดุที่เรามารองไว้ อันนี้ก็ควรถ่ายทิ้งเหมือนกัน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  รถผมถ่ายปีละครั้ง ใช้ปีละไม่เดิน 2,000 กม. ใช้น้ำมันสังเคราะห์ล้วน รถ 23ปีแล้ว
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
รถใช้น้องก็ถ่ายอย่างน้อยปีละครั้งเหมาะดีครับ

ออฟไลน์ mongolias

ลองเทียบเอาว่า ระหว่างใช้สังเคราะห์แท้ ถ่ายปีละครั้ง
กับใช้กึ่งสังเคราะห์ ถ่ายทุก 6 เดือน แบบไหนใช้เงินน้อยกว่ากันครับ
ปล.ส่วนตัวผมมองว่า ถ่ายทุก 6 เดือนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ M@ni@c

• Newbie
  • *
ของผมถ่ายสังเคราะห์แท้ทุก 6 เดือนเลยครับ แต่ระยะทางใช้ไปไม่เคยถึง 10,000 กิโลเมตรเลย บางครั้งก็ 6-7 พันกิโลเมตร แต่พอถึงระยะเวลา 6-7 เดือน ผมก็เปลี่ยนรถอายุ 16 ปีแล้วใช้งานปกติดีครับ

ออฟไลน์ spciallist

• Jr. Member
  • **
ผมก็เป็นคนนึงที่ขับรถไม่บ่อย เน้นเปลี่ยนที่ 1 ปีเหมือนกันครับ เพราะที่พักกับที่ทำงานไม่ไกลกันมาก แนะนำให้ใช้ สังเคราะห์แท้ 100% และหมั่นตรวจเช็คระดับน้ำมันเครื่องให้อยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสมครับ

ออฟไลน์ Old-Jet

• Newbie
  • *
  • ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ...
ขอบพระคุณทุกคำแนะนำ ทุกความเห็น จากทุกท่านมากครับ เหมาะสำหรับรถที่ใช้น้อยอย่างกระผม

ออฟไลน์ SRY

ลองเทียบเอาว่า ระหว่างใช้สังเคราะห์แท้ ถ่ายปีละครั้ง
กับใช้กึ่งสังเคราะห์ ถ่ายทุก 6 เดือน แบบไหนใช้เงินน้อยกว่ากันครับ
ปล.ส่วนตัวผมมองว่า ถ่ายทุก 6 เดือนดีกว่าครับ
ผมไปถ่าย สังเคราะห์แท้ 1500 กึ่ง 1300
กึ่ง 2 ครั้ง ยังไงก็แพงกว่าครับ นอกจากจะเอาแบบธรรมดา

ออฟไลน์ ttcl

ปีละหกพันกว่าโล ใช้สังเคราะห์ เปลี่ยนปีละครั้ง ได้ครับ

รถผมคันนึงยี่สิบปีแล้ว วิ่งไป 28,809 กม (จอบอกเป็น 18,006 ไมล์)
เฉลี่ยปีละ พันสี่ร้อยกว่ากิโลเมตร ใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ เปลี่ยนปีละครั้งเช่นกัน

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ส่วนตัวผม ไม่เคยประหยัดเรื่องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเลย สมัยก่อน FULLY SYN MOBIL เงินหรือทอง เปลี่ยนทุกเดือน ใช้รถเดือนละ 2-3500 km. ตอนหลังใช้เฉพาะใน กทม. เปลี่ยนเดือนเว้นเดือน แต่มีลูกสาวเลยต้องประหยัดขึ้น ใช้ PTT FULLY แทน เปลี่ยน 2-3 เดือน ประมาณ 3-4000 km.แทน นานสุดคือ 4 เดือนเปลี่ยน

ผลจากการเปลี่ยนถ่ายบ่อย ๆ แล้วล้างห้องเครื่องทุกปี ใส่หัวเชื้อดี ๆ เคยเปิดฝาสูบดู เครื่อง ก้านสูบ ฝาสูบ ลูกสูบ สะอาดมากครับ เสียงเงียบ รถตอนนี้ 20 ปีแล้ว เกือย 400,000 โล ใช้รถทุกวันด้วย 

ออฟไลน์ localgame

รถผมแต่ละคันวิ่งปีละ1000-2000โล อายุเกิน20ปีทั้งนั้น แรกๆถ่ายปีละครั้ง หลังๆเริ่มหย่อนไปปีครึ่งถ่ายทีละ ไปถ่ายทีไรที่อู่ชอบถามน้ำมันยังใสอยู่เลยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้วหรอ ผมก็บอกไปอายุมันเกินละ

ออฟไลน์ toonze

กึ่งสังเคราะปีละครั้งยังได้ แถมขับ อาทิต 3 วัน ไม่ได้จอดแช่อย่างเดียว

สังเคราะ100% 2 ปียังไหว 555 ลองมาและ

ออฟไลน์ Dubee

ของผมใช้น้อยเหมือนกัน ผมก็ใช้นมค.สังเคราะห์ 100% เปลี่ยนถ่ายผมยึดตามคู่มือครับ ทุกๆ 6 เดือน สบายใจดี (โชคดีสเปกรถผมใช้ 0w20 เลยหานมค.สังเคราะห์ 100% แบบถูกๆหลักร้อยได้ ไม่เดือดร้อนอะไร) ผมใช้ตามนี้ตอนนี้รถจะเข้าปีที่ 6 แล้ว ยังนิ่งเงียบอยู่เลยครับ
ตัดภาพมารถน้าผม ใช้สังเคราะห์ 100% เบอร์เดียวกัน ยี่ห้อรุ่นเดียวกัน เปลี่ยนถ่ายปีละครั้งหรือบางทีลากไปปีครึ่ง เครื่องสั่น เร่งไม่เรียบ คือผมไปขับเทียบกับรถตัวเองยังไงก็รถผมสุขภาพรื่องดูดีกว่าแน่นอนครับ

เพระฉะนั้นเอาที่สบายใจก็ทำแบบผมครับ โฟโลว์ตามคู่มือ

ออฟไลน์ Darkart

น้ำมันเครื่องเกรดสังเคราะห์ 100% เปลี่ยนทุกๆ 1 ปี
น้ำมันเครื่องเกรดกึ่งสังเคราะห์ เปลี่ยนทุกๆ 6 เดือน
เช็คระดับน้ำมันเครื่องทุกๆ 1 เดือนครั้งครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Trafalgar

เก็บไว้เป็นความรู้
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ V221

น้ำมันเครื่องเกรดสังเคราะห์ 100% เปลี่ยนทุกๆ 1 ปี
น้ำมันเครื่องเกรดกึ่งสังเคราะห์ เปลี่ยนทุกๆ 6 เดือน
เช็คระดับน้ำมันเครื่องทุกๆ 1 เดือนครั้งครับ
+1 ครับ
BMW 750E M SPORT