ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 116i จอดรถเข้า N ไม่ได้ ...สามารถดัดแปลงหรือแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 8085 ครั้ง)

ออฟไลน์ mister_prem

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

ผมใช้ BMW 116i มาสักพัก ถือว่าพอใจมากครับ

ทีนี้ติดปัญหานิดนึงครับ ตรงที่...จอดรถเข้า N ไม่ได้
ปรกติก็ไม่มีปัญหาอะไรมากมาย แต่บางครั้งมันก็จำเป็นจริงๆครับ

เรา...สามารถดัดแปลงหรือแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ

รถผมยังมีประกัน BSI ถึงต้นปี 2019 ครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
 8) 8) 8).....อยากทราบด้วยคนเช่นกัน เดิมทราบแต่ว่า ต้องยกเกียร์ลงเปิด ถอด pawl - parking lock ออก ซึ่งทำได้แต่ค่าใช้จ่ายสูง มาทำกับรถรุ่นใหม่ๆไม่คุ้มครับ  :-X

ออฟไลน์ sukhontha

อย่าทำเลยครับ  จอดซ้อนไม่ได้ ก็ไม่ต้องซ้อน  วนหาที่จอดเอา  รถโดนดันบ่อย ๆ ถ้าดันไม่ดี  เสียหายได้(โดยที่เราไม่รู้ตัว)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
bmw รุ่นจอยสติ๊ก สามารถทำให้จอดแบบเกียร์ว่างได้ มันจะมีกลไกสำหรับปลดเกียร์ว่างกรณีฉุกเฉินเช่น แบตหมด

มุดไปใต้ท้องรถ ถอดแผ่นใต้ท้องเกียร์ออก มองหาก้านสลักรูปฉาก ดันมันขึ้น บางรุ่นมีน็อตให้ไขเพื่อดันสลักตัวนี้

ถ้าจะทำแบบสะดวกก็ต้องทำก้านสลิงต่อสายไปดึงสลักตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
ของผม ct200h ก็จอดซ้อนไม่ได้ เเก้ปัญหาโดยถ้าไปห้างจะไปเร็วหน่อย หรือถ้าข้าก้วนๆเอาครับ ถ้าดัดเเปลงได้เเต่มันต้องมีผลกระทบตามมาเเน่ๆผมว่าไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member

เคยคุยกะ sale เค้าบอก ปลดแล้วยุ่งยาก

ออฟไลน์ Krongbun

;) ขอสงสัยหน่อยครับ
ทำไมเค้าถึงทำให้มันเป็นเกียร์ว่างไม่ได้
มันจะมีปัญหาที่ระบบเกียร์ หรือเรื่องความปลอดภัยหรือปล่าว
ที่ได้ยินมาจะเป็นพวกรถยุโรป แล้วพวก supercar จอดใส่เกียร์ว่างได้ไหมครับม :D

• **
ทำไมเค้าถึงทำให้มันเป็นเกียร์ว่างไม่ได้
มันจะมีปัญหาที่ระบบเกียร์ หรือเรื่องความปลอดภัยหรือปล่าว
ที่ได้ยินมาจะเป็นพวกรถยุโรป แล้วพวก supercar จอดใส่เกียร์ว่างได้ไหมครับม :D

อย่างที่สังเกตุยุโรปบางประเทศเช่น ฝรั่งเศส (เคยไปเรียน/ทำงาน 7ปี)
เขาจอดรถใส่เบรคมือกันอยู่แล้ว เวลาจะออกก็... ก๊อกแก๊กๆ...ชนหน้า/หลัง ออกมาครับ
เลยไม่มีปัญหาเรื่องการจอดซ้อนคัน หรือต้องเข็นรถกันมั้งครับ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

รถยุโรปเค้าจะทำแบบนี้เฉพาะกับรถที่เป็นเกียร์ออโต้ครับ คาดว่าเพื่อกันคนรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ไปเข็นหรือลากจูงขณะเครื่องดับอยู่
ในระยะทางยาวๆ(ในกรณีที่รถเสียด้วยเหตุผลใดก็แล้วแต่) จนทำให้เกียร์พังครับ ประมาณนี้ครับ
เพราะเกียร์ออโต้จะใช้ระบบหล่อลื่นแบบมีอ่างน้ำมันแล้วใช้ปั๊มดูดขึ้นมาหล่อลื่นชิ้นส่วน แล้วปั๊มที่ว่านี้มันจะต้องใช้กำลังขับจากลูกทอร์ค(ขับด้วยโซ่)
แล้วลูกทอร์คมันก็ได้กำลังมาจากเครื่องยนต์ ก็หมายความว่า ถ้าไม่ติดเครื่องก็เท่ากับปั๊มไม่ทำงานครับ
คือถ้าลากรถโดยที่เครืองดับอยู่ ก็หมายความว่าชิ้นส่วนเกียร์มันหมุนเสียดสีกันอยู่โดยที่ไม่มีน้ำมันมาหล่อลื่นนั่นเองครับ!!!
ต่อให้เดินเครื่องไว้ แล้วเข้าเกียร์ N ลากวิ่งไปก็ไม่ดีน่ะครับ เพราะปั๊มมันทำงานด้วยแรงดันต่ำครับ ไม่พอหล่อเลี้ยงเกียร์ได้ดี
แต่ถ้าคนที่เค้ารู้ เค้าก็จะเรียกรถยกยานแม่มา แล้วเอาขั้นทั้งคัน หรือถ้าเป็นรถยกเล็กๆขึ้นทั้งคันไม่ได้ ก็ให้ยกล้อที่ขับเคลื่อนขึ้น 2ล้อครับ
ส่วนเกียร์ธรรมดาจะไม่มีปัญหานี้ เพราะเกียร์ธรรมดาใช้การหล่อลื่นแบบเฟืองแช่น้ำมันครับ ไม่ต้องมีปั๊ม ขอแค่เฟิองหมุน
เฟืองมันก็ตีน้ำมันขึ้นไปหล่อลื่นเองครับ :)

ปล. แต่ผมว่ารถยุโรปเค้าก็คิดมากไปน่ะครับ น่าจะทำปุ่มปลดล๊อคมาให้เรากดง่ายๆหน่อย จะเป็นไรไป...แหมะ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2017, 12:56:13 โดย Peet Sayumpoo »

ออฟไลน์ oatekung

คุยกับ รปภ บ่อยๆ ไม่มีปัญหาที่จอดครับ
ปล อย่าดัดแปลงเลยครับ ถึงเวลามีปัญหา ลำบากครับ

• **
คุยกับ รปภ บ่อยๆ ไม่มีปัญหาที่จอดครับ
ปล อย่าดัดแปลงเลยครับ ถึงเวลามีปัญหา ลำบากครับ

ใช้แบบนี้เช่นกันครับ ทักทายก่อนเลย
สวัสดีครับ วันนี้จอดไหนดีครับให้เกียรติเขาเหมือนเป็นผจก.พื้นที่ไรงี้
แบบนี้เขาก็เต็มใจเวิร์คให้ครับ
มีของฝากบ้าง เป็นการแสดงน้ำใจนิดหน่อย :)

ออฟไลน์ Teera

V40 ผม มีช่องให้ปลด อยูาหลังคอนโซล  ยากยิดนึง แต่ ทำได้
แต่ ผมไม่เคยจอดซ้อนคัน ครับ แรกๆ ยากหน่อย แต่ เราจะปรับตัวเอง
จอดซ้อนคัน ผมมองว่า เดือดร้อนชาวบ้านครับ
ดูตามห้างสิ ใกล้ๆ ประตู ก็ซ้อนคันกัน ทั้งๆที่เดินไปหน่อย มีที่ว่าง
ไปมาหลายประเทศ พบว่า มีแต่ ประเทศด้อยพัฒนา ที่ จอดซ้อนคันครับ
คิดแบบนี้ จริงๆครับ

• **
ไปมาหลายประเทศ พบว่า มีแต่ ประเทศด้อยพัฒนา ที่ จอดซ้อนคันครับ
คิดแบบนี้ จริงๆครับ

ใจเย็นๆครับท่าน น่าจะเป็ฯที่บุคคลหรือสถานการณ์ประกอบด้วยครับ
สำหรับคอนโดบางแห่งต้องจอดซ้อนคันจริงๆก็มีครับ แล้วปลดเกียร์ว่างเพื่อให้เจ้าหน้าที่เข็นสลับเวลาเข้าออก