ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไปเปลี่ยน นมค ตามปั้มน้ำมัน เค้าจะติดราคา นมค โหดๆ ตามราคาตั้งเลยใช่มั้ยครับ  (อ่าน 2614 ครั้ง)

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
พอดีรถที่บ้าน ( ฮอนด้าแจ๊ส GE  ) หมดประกันจากศูนย์แล้วครับ ไม่อยากเข้าศูนย์อีกต่อไป เลยต้องหาที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

อยากถามพี่ๆว่า ถ้าเราซื้อน้ำมันเครื่องจากปั้มน้ำมัน ( ไม่ได้หิ้วจากข้างนอกเข้าไป )
แล้วก็ให้ปั้มนั้นๆถ่ายน้ำมันเครื่องให้
เค้าจะติดราคาน้ำมันเครื่องโหดๆ ตามราคาตั้งเลยใช่มั้ยครับ ไม่ได้คิดราคาถูกแบบที่ขายตามย่านวรจักร  :'( :'( :'(

ขอบคุณคร้าบบ  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ความจริงซื้อน้ำมันเครื่องดีๆ ถูกๆ จากข้างนอกแล้วหิ้วไปให้ที่ศูนย์เปลี่ยนให้ก็ได้นะครับ ส่วนใหญ่ศูนย์ฮอนด้ารับเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ลูกค้าน้ำมาเองได้อยู่แล้ว ไม่ต้องหาที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่เลยครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ mrcna

• Newbie
  • *
โหดครับ
ผมเคยเปลี่ยนที่ ปั๊ม Esso ตอน 6,000 กม.แรก ใช้น้ำมัน mobil กระป๋องเงิน 5w-30 โดนไป 3200 บาท  :'(
หลังจากนั้น เลิกครับ ซื้อน้ำมันข้างนอก เข้าไปเปลี่ยนศูนย์เลย

ออฟไลน์ Devil13

Jazz GE น่าจะรุ่น 2012 ใช่ไหมครับ?
ไม่ทราบว่าเปลี่ยนถุงลมแล้วหรือยังครับ ?
รถผม City 2012 เข้าศูนย์ตลอด ศูนย์พึ่งเปลี่ยนให้เมื่อไม่นานนี้เอง แถมค่อยๆเปลี่ยนที่ละ 1 อันด้วย (มีถุงลม 2 อัน)

ถ้าเอารถเข้าศูนย์เค้าจะเช็คล็อตให้ ถ้าเป็นกลุ่มเสี่ยงจะเปลี่ยนให้ "ฟรี"ครับ

ออนไลน์ Pasakorndvm

• www.napapilai.com
แนะนำไปร้านขายส่ง ที่รับเปลี่ยนด้วยครับ
ผมซื้อ mobil 1  7 ลิตร 2600 บาท ที่ร้านย่านสายไหม  ถ้าเปลี่ยนที่ร้านคิดค่าแรง 50 บาท
ไปถ่ายตามปั๊มน่าจะโดน 35xx บาท
'05 INNOVA V sold
'12 New Altis 1.8E sold
'14 Jazz GK V+ sold
'15 Fortuner 3.0 4x4 navi
'17 Sienta V

ออฟไลน์ CarameLon

ถ้าน้ำมันเครื่องราคาถูกแบบแปลกๆ ระวังเจอปลอมกรอกมืออยู่หลังร้านนะครับ เครื่องพังแน่นอน
เปลี่ยนถ่ายอู่ของปั้มเชลค่อนข้างโอเลย  8)
116i M Sport  [ DS shift + Sport+ = Untimate fun of driving ]

ออฟไลน์ Ponthakorn

แนะนำไปร้านขายส่ง ที่รับเปลี่ยนด้วยครับ
ผมซื้อ mobil 1  7 ลิตร 2600 บาท ที่ร้านย่านสายไหม  ถ้าเปลี่ยนที่ร้านคิดค่าแรง 50 บาท
ไปถ่ายตามปั๊มน่าจะโดน 35xx บาท
ผมก็ใช้บริการที่นี่มาหลายปีแล้วครับ ราคาเปลี่ยนเท่าเดิม งานบริการดีขิ้นมาก ตรวจเช็คเบื้องต้นให้ด้วยในราคา 50 บาท

ออนไลน์ bingoman

ราคามันก็ไม่ได้แพงเว่ออะไรหนิครับ  ใช้แบบธรรมดาหรือกึ่งก็ได้ ถ้าอยากประหยัด

ไปซื้อร้านเอกชนข้างนอก  มั่นใจได้เหรอว่าจะได้ของแท้ 
ประหยัดไปนิดเดียว เดี๋็ยวจะเข้าตำราเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

น้ำมันเครื่องดีๆ เค้าลงทุนทำวิจัยพัฒนามา แล้วขายตามช่องทางของเขาเพื่อต่อยอดธุรกิจ  ทำไมเราต้องหาทางประหยัดขนาดนี้ ทั้งๆ ที่อยากใช้ของดีๆ 

ออฟไลน์ sukhontha

ราคาก็ใกล้เคียงนี่ครับ  ผมเปลี่ยนที่ โมบิลวันเซนเตอร์  ก็  แถว ๆ สามพันสอง(ห้าลิตรครึ่ง)

ออนไลน์ Pasakorndvm

• www.napapilai.com
ผมมั่นใจว่าได้ของแท้ครับ
ไม่เกี่ยวว่าร้านดังไม่ดัง เปิดนานไม่นาน แต่เป็นร้านอะไหล่ที่ช่างโตโยต้าศูนย์ประจำของผมไปซื้อ
เงินหลักร้อยอาจไม่ต่างกันสำหรับหลาย ๆ ท่าน แต่ของผมมีค่า และใช้รถเยอะ 3 เดือนเข้าศูนย์ทีครับ
จะใช้กิึ่งสังเคราะห์ก็เกรงว่า 300,000 กม. เครื่องจะไม่สมบูรณ์ครับ
'05 INNOVA V sold
'12 New Altis 1.8E sold
'14 Jazz GK V+ sold
'15 Fortuner 3.0 4x4 navi
'17 Sienta V

ออฟไลน์ localgame

ผมซื้อตามร้านขายน้ำมันเครื่องเจ้าประจำที่ไว้ใจได้ เจ้าของร้านเป็นป้ามีอายุมากแล้ว พ่อผมซื้อกับแกมา20กว่าปี ขายไม่เอากำไรเยอะ โมบิลวันป๋องเงินสังเคราะห์5W-50 ล่าสุดผมได้มาป๋องละ1700 ยกไปอู่เปลี่ยนกับช่าง รวมกรองเครื่องอะไรแล้วไม่เกิน2,500บาท ถ้าให้อู่หามาให้คงโดนแกลอนละ2200-2300 ของถูกไม่จำเป็นต้องปลอมเสมอไปครับ

ส่วนน้ำมันเครื่องตามปั๊มไม่เคยซื้อเลยครับ ถามราคาแล้วถอยเลย +กำไรเยอะไปซื้อไม่ลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2017, 17:15:32 โดย localgame »
1990 BMW E30 M40
1990 BMW E30 M40 Coupe
1992 Benz W201 190E
1992 Benz W124 300E
1994 Benz W140 S500
1992 Ford Granada Mark III
1994 Ford Capri Convertible XR2
1994 Renault R21
2003 Honda CRV G2
2004 Volk Caravelle V6
2004 Jaguar S-Type
2010 Benz W212 E200

ออฟไลน์ ABUSEz

• Full Member
ตามปั๊มบวกเยอะมากๆครับ
เห็นด้วยกับหลายท่าน ซื้อตามร้านอะไหล่ที่ไว้ใจได้ (ดังๆมีหลายร้าน) แล้วให้เค้าเปลี่ยนให้เลย หรือหิ้วเข้าศูนย์ก็ได้

น้ำมันเครื่องถูกไม่จำเป็นต้องปลอมเสมอไปครับ ยกเว้นราคาถูกเวอร์ๆ อันนี้น่าสงสัย
'03  Ford Everest
'11  Toyota Camry ACV41
'13  Honda City CNG

ออฟไลน์ Polonium

ผมซื้อน้ำมันเครื่องแท้ยี่ห้อที่ชอบแล้วหิ้วไปให้ศูนย์ฮอนด้าเปลี่ยนครับ พอรถหมดประกันแล้วมันไม่มีประเด็นเรื่องเครื่องพังจากน้ำมันเครื่องลูกค้าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

สมัยก่อน ซื้อไปให้ศูนย์เปลี่ยนให้เลย ตอนนี้ซื้อไปให้อู่ที่สนิทกันเปลี่ยนแทน เอาไปให้ศูนย์ตามปั๊ม ก็คิดราคาค่าแรง 100-200 บาท ตอนนี้ค่าแรงอู่ที่สนิทกันก็ 100 บาท เท่านั้น ชอบยี่ห้อไหน หาร้านไว้ใจได้ ซื้อไปเปลี่ยนก็ได้ กรองนี่ เอาของแท้ดีกว่า ของเทียบ

ออฟไลน์ bravo

วันนี้ผมเพิ่งหิ้ว น้ำมันเครื่อง กรองน้ำมันเครื่อง กรองโซล่า(กรองเบิกจากศูนย์ ยอมจ่ายแพงกว่าซื้อร้านอะไหล่)

ไปให้ปั๊มเชลล์ เปลี่ยนให้ คิดค่าแรง 200 บาทครับ

ออฟไลน์ Darkart

ผมเคยซื้อน้ำมันเครื่องหิ้วไปเอง เปลี่ยนที่ปั้มShell คิดค่าแรงเปลี่ยน 250 บาท+ราคาน้ำมันเครื่องในปั้มShellแพงกว่าร้านน้ำมันเครื่องประจำเสียอีก
ถ้าซื้อน้ำมันเครื่องในปั้มShell คิดค่าแรงเปลี่ยน อีกราคาหนึ่ง

เดี่ยวนี้ ซื้อน้ำมันเครื่องร้านประจำ ซื้อกรองอากาศ+กรองน้ำมันเครื่องของแท้ ที่ศูนย์บริการ แพงหน่อย
ไปเปลี่ยนปั้มน้ำมันแถวบ้าน คิดค่าแรง 120 บาทเอง ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ dt9

ปั้มบางทีแพงกว่าศูนย์อีกครับ แนะนำให้ซื้อหิ้วไปเองแล้วให้ที่ศูนย์เปลี่ยนให้
เพราะค่าแรงก็ไม่ได้แพงมาก แถมยังมีประกันให้อีก 3-6 เดือน ดีกว่าอู่มาก
ค่าแรงศูนย์ 100-200 บาท มี น้ำ ขนม ไว้บริการด้วย และยังล้างรถให้อีกครับ
แนะนำเฉพาะรถญี่ปุ่นนะครับ
เพราะถ้าเป็นรถยุโรปยังไงอู่นอกก็ถูกกว่า

ผมก็ใช้บริการที่นี่มาหลายปีแล้วครับ ราคาเปลี่ยนเท่าเดิม งานบริการดีขิ้นมาก ตรวจเช็คเบื้องต้นให้ด้วยในราคา 50 บาท

โอ้ววว ร้านแถวสายไหม ( ผมลอง google ดู น่าจะร้านเดียวกัน  แถวๆ รพ สายไหม )

ลองโทรไปถาม แกรับบัตรเครดิตด้วยครับ ( ถ้าเป็นร้านแถววรจักรจะไม่ค่อยรับ ต้องเงินสดเท่านั้น ) มีชารฺ์จ 2% ก็ไม่ได้แพงอะไร
ที่สำคัญแถวๆร้านมีอู่รับถ่าย นมค ด้วย คิดแค่ 50 บาท  :-* :-* :-*

ถ้าวันไหนแวะไปเจ๊เล้ง จะแวะไปร้านนี้ถ่าย นมค ด้วยครับ ทางเดียวกันเลย  :-* :-* :-*

Jazz GE น่าจะรุ่น 2012 ใช่ไหมครับ?
ไม่ทราบว่าเปลี่ยนถุงลมแล้วหรือยังครับ ?
รถผม City 2012 เข้าศูนย์ตลอด ศูนย์พึ่งเปลี่ยนให้เมื่อไม่นานนี้เอง แถมค่อยๆเปลี่ยนที่ละ 1 อันด้วย (มีถุงลม 2 อัน)

ถ้าเอารถเข้าศูนย์เค้าจะเช็คล็อตให้ ถ้าเป็นกลุ่มเสี่ยงจะเปลี่ยนให้ "ฟรี"ครับ

ตรั้งล่าสุดที่เข้าไปเช็คระยะที่ศูนย์ เค้่าจับเปลี่ยนให้ลูกนึงครับ
เพิ่งทราบว่าต้องเปลี่ยนอีกลูกด้วย เดี๋ยวต้องโทรไปทวงหน่อยแล้วครับ  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ 6162002

ในปั๊ม  ถ้าไม่ได้มีโปรอะไร แพงมากครับ

แนะนำ รอเวลามีโปร (อย่างน้อยแถมกรองก็ยังดี)  ของ Shell หลายๆปั๊ม ทำจุดเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่แล้ว เข้าไปตอนมีโปร แพงกว่าอู่นอกนิดเดียว แต่งานดูมีมาตรฐานกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ focus2012

จริงๆตาม B QUICK, Act อะไรพวกนี้ มีโปรเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ก็โอเคอยู่นะครับ ราคาดีไม่แรง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าปั้มอื่นๆ แพงครับ ยี่งที่เป้น Mobile 1 Center ราคาน้ำมันเครื่อง+เปลี่ยน 3 พันกว่าบาท

เคยซื้อน้ำมันเครื่อง syn 100% ของ PTT จากงาน Motor Show แล้วเซลล์ให้คูปอง เอาไปเปลี่ยนที่ PTT Fit Auto ตามตั้ม PTT ได้ ฟรี!!!

แต่ส่วนมาก(เกือบทุกรอบเช็คระยะ) ผมหิ้วน้ำมันเครื่องซื้อมาเองจากข้างนอก เขาไปให้ศูนย์เปลี่ยนให้ พร้อมกับเช็คระยะ

ออฟไลน์ JM`

• *** HLM.COM ***
ปั้มไม่เห็นจะแพงเลยครับ ซื้อที่ไหนก็กลัวปลอมเหมือนกัน เสี่ยงดวงกับปั้มที่ขายน่าจะเวิร์คกว่านะผมว่า