ผู้เขียน หัวข้อ: HONDA CRV 2.4 ขับ 2 กับ ขับ 4  (อ่าน 13334 ครั้ง)

ออฟไลน์ chatesada

• Newbie
  • *
HONDA CRV 2.4 ขับ 2 กับ ขับ 4
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 23:39:10 »
อยากถามคนที่เคยลองขับ HONDA CRV 2.4 ทั้งรุ่นขับเคลื่อน 2 ล้อ กับ 4 ล้อ ว่าสมรรถนะในการขับขี่ต่างกันมากมั้ยครับ

เพราะถ้าไม่ต่างกันมากผมอาจจะเลือกรุ่นขับเคลื่อน 2 ล้อ ด้วยเหตุผลที่ทั้งถูกกว่าและประหยัดน้ำมันกว่า

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
Re: HONDA CRV 2.4 ขับ 2 กับ ขับ 4
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 00:00:47 »
ไม่เคยลองนะครับ แต่ขอออกความเห็นว่า ขับเคลื่อน 2 ล้อ น่าจะเพียงพอแล้วครับ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: HONDA CRV 2.4 ขับ 2 กับ ขับ 4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 00:18:27 »
เคยลองแต่ขับ 2 อ่ะครับ

คือว่าหลักการของมันคือ วิ่งปกติจะขับสองครับ  แต่ถ้าล้อหน้าข้างไดข้างหนึ่ง เกิดอาการลื่น  กำลังจะถูกส่งไปที่ล้อหลังทันทีครับ 
โดยระบบนี้จะเป็นกลไกล้วนๆเลยครับ 

ถ้าวิ่งปกติมันก็จะเหมือนกันครับ  ต่างกันแค่ ขับ 4 จะหนักกว่าประมาณ 60 กก มั้ง (ถ้าจำไม่ผิดน่ะ) การกินน้ำมันก็ดูๆแล้ว กินจุพอกันครับ
แต่ถ้ามันอยู่ในสภาวะที่ล้อหน้าจะลื่น (slip) นี่สิ  4wd ได้เปรียบกว่าเยอะ

สรุปคือ  ตอนนี้ผมแนะนำ 4wd ครับ  เพราะถ้ามองเรื่องความประหยัดหล่ะก็ ผมมองว่าพอๆกัน จะกินมากกว่าก็เพราะน้ำหนักที่มันเพิ่งมานี่แหล่ะ
ถ้าวิ่งในสภาวะปกติมันก็วิ่งเหมือนกัน

ส่วนผมเองก็รอรถอยู่ครับ ตอนนี้ที่บ้านจอง 2.0E 4WD ไว้ จริงๆควรจะได้รถแล้วแหล่ะ แต่ตอนนี้ก็ตามจิกเซลล์อยู่

ปล. คำว่า"ลื่น" ที่ผมหมายถึงคือ สภาวะที่ล้อเริ่มจะไม่เกาะถนนน่ะครับ  ยังไม่ถึงขนานรถไถลแบบเสียการทรงตัวเลย
阿蘇山

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 00:20:06 »
เท่าที่ลองมาตัวขับสี่เสียอาการยากกว่าตัวขับ2พอสมควรเลย ตัวขับ4 วิ่งผ่านแอ่งน้ำบนถนนความเร็วซัก 80-90 รถยังไม่มีอาการแถ VSA ก็ยังไม่ทำงานเลย แต่ตัวขับ2 2.0 เจอลักษณะคล้ายๆกับแบบนี้ท้ายมันจะปัดเล็กน้อยครับ ไปลองรถชาวบ้านเขามานะครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 01:26:17 »
ซื้อทั้งทีเอาขับสี่ไปเลยครับ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 08:51:43 »
ผมว่าถ้าขับเรื่อยๆในเมืองแต่ต้องการอัตราเร่งที่ดีหน่อย คือ ไม่ slow หวานเย็นแบบเครื่อง 2.0 รุ่น 2.4ขับสองก็เพียงพอครับ อีกอย่างรุ่นไมเนอร์เชนจ์มันก็มี VSA มาให้แล้วส่วนนี้คงจะช่วยได้พอสมควรหน่ะครับ เพราะ CRV ถึงรุ่นที่เป็น 4WD ก็ตามมันก็ไม่ได้ทำงานเพอร์เฟคมากนัก เพราะเท่าทีได้ใช้มา รถที่บ้าน ปี07 2.4 4WD เวลาเอารถไปทีชนบทไกลๆ ทางมันเป็นหินร่วนๆ สลับกับเนินทรายแข็งๆสูงต่ำ (ไม่ใช่ลุย โคลนตม อะไรโหดๆน่ะครับ) รถผมล้อกลับฟรีไอ่ระบบ4WD ก็ transferกำลัง ไปยังล้อหลังบ้างแต่เพียงเล็กน้อยหรือบางครั้งเวลาไต่เนินเฉียงๆ(เนินเตี้ยๆ)ล้อที่ฟรีก็คือล้อสัมผัสพื้นแบบเบาๆ ส่วนฝั่งที่รถเอียงล้อกดแน่นกับพื้นล้อกลับไม่หมุน นิ่งเฉยๆ ผมเลยงงว่าอ้าวไหนระบบมันบอกว่ามันจะส่งกำลังไปยังล้อที่อยู่บนพื้นที่มี traction สูงกว่าเมื่อล้อรถเกิดการ slipขึ้น แต่ไหงเป็นงี้ไปได้ ผมเลยสงสัยว่าไอ่ 4WD ของฮอนด้านี่มันเวิร์คจริงรึป่าว? เลยอยากแนะนำให้คุณลองพิจารณาตัวขับสองดูน่ะครับ เพราะรู้สึกว่ามันถูกกว่ากันหลายตังค์เลยมั้งครับ
แต่ที่บ้านเค้าซื้อ 4WD มาเพราะตอนนั้นเครื่อง 2.4 มันมีแต่ขับสี่ ส่วนเรื่องระบบขับสี่ที่มันต๊องๆ หรือว่าผมต๊องกันแน่ นั้นผมไม่ติดใจอะไรเพราะใช้ในเมืองซะ95เปอร์เซน ทั้งหมดนี้เป็นความคิด+ประสบการณ์ส่วนตัวน่ะครับ ค่อยๆเลือกล่ะกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2010, 08:57:28 โดย panerai »

ออฟไลน์ chatesada

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 13:35:39 »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบน่ะครับ

ปกติแล้วผมก็คงใช้รถอยู่ในตัวเมืองทั่วไป เพราะตัวเองยังเป็นมนุษย์เงินเดือนทำงาน 9 โมงเช้าเลิกงาน 6 โมงเย็นอยู่
แต่ด้วยความที่เป็นคนรักการขับรถท่องเที่ยวมากๆ ทุกเดือนจะต้องมี Trip ออกต่างจังหวัดอย่างน้อย 1 ทริป
ผมก็เลยอยากได้รถที่สามารถพาผมไปได้ทุกที่ ( ไม่ถึงกับฝ่าดงลงห้วยขนาดนั้นน่ะครับ แค่พาผมผ่านเส้นทางลูกรังที่ค่อนข้างขรุขระก็พอ )
หวยมันก็เลยมาลงที่เจ้า CRV นี่แหล่ะ

เหตุผลนึงที่เลือกเครื่อง 2.4 แทนที่จะเป็น 2.0 เพราะว่ากลัวมันจะไต่เขาไม่ไหว
ผมเป็นคนชอบขับรถเที่ยวดอยทางภาคเหนือมาก ก็เลยอยากได้เครื่องที่มีกำลังวังชาที่พอจะไว้ใจได้หน่อย

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 15:35:55 »
ส่วนตัวเคยขับ 2.0 4WD ขับตอนจิกโค้งสนุกมากเลยครับ ถ้าคุณขับแบบธรรมดามันก็ไม่ได้แตกต่างจากรถทั่วไป
แต่ถ้าลองขับแบบจิกโค้งแรง ๆ แล้วจะรู้ว่ามันคนละเรื่องกันเลย 2.4 ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องค่าน้ำมันก็ โอเคครับ
(ปล. ผมก็เที่ยว เดือนละ 2 ครั้ง เหมือนกัน พักผ่อนนะครับ)

ออฟไลน์ TORi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 14:37:45 »
ผมสนใจรถประเภทนี้มาก ถ้าขับแบบธรรมดาๆ ไป ตจว. ไกลๆ บ้าง แต่ไม่ซิ่ง ขับ 2 ก็น่าจะตอบโจทย์ผมได้ไหมครับ  แม้ว่าจะผ่อนต่างกันไม่มาก แต่ก็ถูกกว่ากันแสนกว่าบาทเลยนา