ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ไฟฟ้าถ้าโดนน้ำไฟจะช็อตไหม  (อ่าน 9107 ครั้ง)

王天佑

• บุคคลทั่วไป
รถยนต์ไฟฟ้าถ้าโดนน้ำไฟจะช็อตไหม
« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 17:30:47 »
มีความสงสัยเกี่ยวกับรถยนต์ไฟฟ้าครับว่า ถ้าในกรณีฝนตกหรือว่าโดนน้ำหรือน้ำท่วม รถจะไม่ช็อตใช่มั้ยครับ เวลาที่สตาร์ทรถอยู่ รถยนต์ไฟฟ้ามีกลไกอย่างไรครับ เหมือนกับรถไฟฟ้าหรือเปล่า

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: รถยนต์ไฟฟ้าถ้าโดนน้ำไฟจะช็อตไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 18:50:42 »
  เดาว่าน่าจะวิ่งตากฝนได้ ลุยน้ำแบบเตี้ยๆได้ แต่น้ำท่วมสูงๆสัก 80 ซม น่าจะไม่รอด
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

王天佑

Re: รถยนต์ไฟฟ้าถ้าโดนน้ำไฟจะช็อตไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 18:56:27 »
สงสัยมานานแล้วครับ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจกลไกของมันเท่าไหร่ว่าจะมีวิธีป้องกันอย่างไร

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 19:41:23 »

เคยเห็นคลิปนี้ ก็ใช้ได้อยู่นะครับ  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 19:41:33 »
ถ้าป้องกันน้ำในส่วนที่เป็นไฟฟ้าได้ ก็ไม่ช๊อตครับ
ผมยกตัวอย่างง่ายๆ อย่างโคมไฟที่เอาไว้ส่องใต้น้ำตามสระว่ายน้ำตอนกลางคืนว่าทำไมมันถึงไม่ช๊อต เพราะว่ามันกันน้ำได้

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 19:52:45 »
มีความสงสัยเกี่ยวกับรถยนต์ไฟฟ้าครับว่า ถ้าในกรณีฝนตกหรือว่าโดนน้ำหรือน้ำท่วม รถจะไม่ช็อตใช่มั้ยครับ เวลาที่สตาร์ทรถอยู่ รถยนต์ไฟฟ้ามีกลไกอย่างไรครับ เหมือนกับรถไฟฟ้าหรือเปล่า
  ปกติไม่มีไร   ถ้าจะช๊อตอยู่ที่วงจรเมนบอร์ด หรือ ECU  ส่วนควบพวกนี้ถ้าโดนน้ำก็จะช๊อตได้   แต่ส่วนอื่นโดนน้ำไม่เป็นไร

王天佑

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 20:24:41 »
  ปกติไม่มีไร   ถ้าจะช๊อตอยู่ที่วงจรเมนบอร์ด หรือ ECU  ส่วนควบพวกนี้ถ้าโดนน้ำก็จะช๊อตได้   แต่ส่วนอื่นโดนน้ำไม่เป็นไร

ถ้าอย่างนั้นก็สงสัยครับว่าตำแหน่งที่วางวงจรเมนบอร์ด ECU ของรถจะถูกติดตั้งให้อยู่สูงหรือว่ามีวัสดุที่หุ้มแบบกันน้ำไม่ให้ช็อตใช่มั้ยครับ รบกวนผู้รู้ช่วยไขข้อสงสัยที

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 20:33:03 »
ขนาดมือถือรุ่นใหม่ๆ ยังโยนใส่ตู้ปลาได้  ผมคิดว่าพวก ECU บอร์ดต่างๆ น่าจะปลอดภัยจากน้ำนะครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 20:34:12 »
ต้องมีการออกแบบ วางแผนป้องกันอย่างดีแน่นอนครับ
ยกตัวอย่างเช่น Range Rover ที่ทำมารองรับการลุยน้ำลึกๆได้

http://www.headlightmag.com/news-range-rover-sport-plug-in-hybrid/
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 21:11:56 »
มีระบบแบบ safe t cut ก็ไม่น่าจะช๊อตครับ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 21:30:52 »
ขนาดรถไฟ ถ้าน้ำท่วมเหนือสันรางเกิน 10 ซม. ต้องหยุดเดินรถทันที เพราะใต้รถจักร คือมือเตอร์กำลัง TM ที่ใช้ขับเคลื่อน  ถ้าน้ำถึง TM ละเป็นเรื่อง  ไอ้พวกที่บอกน้ำไม่เข้า รู้ดีจังเนอะ มอเตอร์มันต้องมีครีบ ช่องรูระบายความร้อน ถ้าหุ้มหมด ใช้นานๆ มันจะไหม้ เพราะไม่มีที่คลายความร้อน  เป็นไปไม่ได้ที่จะทำการหุ้มมอเตอร์กันน้ำได้นานๆ กระแสไฟกับน้ำ มันไม่มีทางเข้ากันได้ เคยเห็นมอเตอรืใหญ่ๆ ที่ใช้กันในโรงงาน หรือมอเตอร์เครื่องสีข้าว ท้ายมอเตอร์จะมีครีบ คล้ายๆใบพัด นั้นละตัวดึงความร้อนสะสมออกจากแกนภายใน มันละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2017, 21:34:00 โดย locomotive »

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 21:47:21 »
  เดาว่าน่าจะวิ่งตากฝนได้ ลุยน้ำแบบเตี้ยๆได้ แต่น้ำท่วมสูงๆสัก 80 ซม น่าจะไม่รอด

+1ครับ น่าจะประมาณนี้

Nonlamer

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 23:24:20 »
มีโอกาสครับถ้าสูงจนไปโดนส่วนเปิดเข้า  เดาว่ามีระบบตัดไฟแบบบ้านหรืออาคารครับ และก็แน่นอนว่าถ้าตัดไฟมันจะช่วยชีวิตได้ แต่รถก็จะแช่น้ำไปโดยปริยาย

王天佑

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 23:42:36 »
มีโอกาสครับถ้าสูงจนไปโดนส่วนเปิดเข้า  เดาว่ามีระบบตัดไฟแบบบ้านหรืออาคารครับ และก็แน่นอนว่าถ้าตัดไฟมันจะช่วยชีวิตได้ แต่รถก็จะแช่น้ำไปโดยปริยาย

ครับผม
จากการที่ผมไปหาอ่านเพิ่มเติมน่าจะเป็นระบบ safe t cut นะครับ ชื่อ "safe t cut" มันเป็นชื่อในทางการค้า ส่วนชื่อจริงๆ คือ Residue Current Circuit Breaker with Overload Protection (RCBO) เป็นระบบตัดวงจรไฟฟ้า เป็นหลักการเดียวกับการติดตั้งระบบตัดไฟที่บ้าน

อ้างอิงจากเว็บไซต์นี้ครับ (ขออนุญาตนะครับ
: http://how-to-electric.blogspot.com/2015/07/circuit-breaker-cut-out-safe-t-cut.html?m=1

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 00:26:07 »

จริงๆมันลุยได้ดีเลยนะ อย่างในคลิปน้ำขึ้นมาถึงฝากระโปรง ไม่ต้องกลัวน้ำเข้าเครื่องเลย
ไม่รู้เค้าทำกันน้ำยังไง แต่คงซีลมาดี อย่างห้องโดยสารยังสามารถกันเชื้อโรคเข้าได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2017, 00:33:21 โดย Jacob »

王天佑

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 07:50:44 »
อยากให้บริษัทผู้ผลิตรถยนต์ไฟฟ้าน่าจะโฆษณาสักหน่อยนะครับว่ามีเทคโนโลยีอะไรในการกันน้ำ เพื่อให้ลูกค้ามั่นใจยิ่งขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 08:00:11 »
 ;) อยู่ที่การออกแบบ QC และมาตรฐานการประกอบ
ยังไงเค้าก็ออกแบบให้กันน้ำได้อยู่แล้ว
ลองดูในเนตครับ
มันจะมีสเปรย์ฉีดแผงงวงจร มันจะกันน้ำได้
แล้วเบื้องต้นพวกกล่องควบคุม ไม่ต้องเป็นรถไฟฟ้า รถธรรมดาก็มีซีลกันน้ำ
ส่วนมอเตอร์แบบปิดมีเยอะครับ ในโรงงานก็เยอะ ใช้เฉพาะ
จะระบายความร้อนด้วยน้ำหรืออากาศ หรือใช้ฟิน ก็เลือกใช้กันตามราคากับหน้างาน

ปั๊มที่โรงงานกู้ขึ้นมาจากน้ำท่วมเอามาล้าง เปลี่ยนพาสสนิม พ่นเคลือบ ใช้ได้เหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2017, 08:40:55 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 08:20:48 »
เค้าน่าจะออกแบบมาให้ซีลดีมากๆ คงมีจุดที่น้ำเข้าได้ แต่ยาก ประมาณนี้ เดาล้วนๆ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 11:22:25 »
มอเตอร์บางตัวก็สามารถแช่น้ำได้นิครับ เช่นในโรงงานผลิตอาหารที่ต้องมีการล้างทำความสะอาด คงไม่มีใครถอดออกก่อน เพราะล้างทุกวัน  ;) ;) ;) ;)

王天佑

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 11:48:45 »
ครับ นี่คือสิ่งที่กังวลในอนาคตนะครับ ถ้าจะมีรถไฟฟ้าสักคัน ต้องให้ลูกค้าเข้าใจในประเด็นนี้ด้วย เพราะไฟฟ้าจะไม่ถูกกับน้ำ นอกนั้นดีหมดทุกอย่าง มลพิษแทบจะเป็นศูนย์ เท่าที่ศึกษามาจะมีประเด็นที่กังวลอยู่ 2 อย่าง คือ
1. น้ำ
2. แบตเตอรี่ที่หมดอายุไขการใช้งานว่าจะมีวิธีการจัดการหรือทำลายอย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2017, 11:54:33 โดย 王天佑 »

ออฟไลน์ spacialcan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 12:07:47 »
โดยทั่วไปแล้วในส่วนของชิ้นส่วนหลายๆ อย่างแล้ว สามารถทำให้กันน้ำได้ ซึ่งผมคิดว่า อยู่ที่ผู้ผลิต จะไปมองว่าส่วนไหนต้องกันน้ำบ้าง จะมอเตอร์ หรือ กล่องECU หรือรถทั้งคันเลย เหมือนกับเรือดำน้ำ แต่สำหรับรถคงไม่จำเป็นต้องไปกันน้ำทั้งคัน ให้เหมือนกับเรือดำน้ำ เพื่อเอาลงน้ำได้ คงเป็นบางชิ้นส่วน อย่างมอเตอร์ หรือ Generator ที่อยู่แถวๆ ล้อรถ พวกนี้ก็ต้องออกแบบให้กันน้ำอยู่แล้ว ไม่งั้นแค่ฝนตกเบาๆ ก็คงต้องจอดล่ะ มอเตอร์ทั้งตัวฉีดล้างน้ำได้เลย หรือตากฝน อย่างพัดลมคอมแอร์ ก็เห็นกันกลาดเกลื่อน แหละ
โดยส่วนเรื่องพวกนี้ไม่น่าห่วงน้า แต่คำถามมันจะไปประเด็นที่ว่าลุยน้ำได้สูงแค่ไหน อันนี้ล่ะ คงเป็นประเด็นกว่า ว่าผู้ผลิตจะกล้าออกมาโฆษณาหรือเปล่า (อยากรู้เหมือนกันว่าลุยน้ำได้สูงแค่ไหน ใครรู้บอกด้วย บ้านเราน้ำขังรอการระบายบ่อย)

王天佑

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 12:15:19 »
โดยทั่วไปแล้วในส่วนของชิ้นส่วนหลายๆ อย่างแล้ว สามารถทำให้กันน้ำได้ ซึ่งผมคิดว่า อยู่ที่ผู้ผลิต จะไปมองว่าส่วนไหนต้องกันน้ำบ้าง จะมอเตอร์ หรือ กล่องECU หรือรถทั้งคันเลย เหมือนกับเรือดำน้ำ แต่สำหรับรถคงไม่จำเป็นต้องไปกันน้ำทั้งคัน ให้เหมือนกับเรือดำน้ำ เพื่อเอาลงน้ำได้ คงเป็นบางชิ้นส่วน อย่างมอเตอร์ หรือ Generator ที่อยู่แถวๆ ล้อรถ พวกนี้ก็ต้องออกแบบให้กันน้ำอยู่แล้ว ไม่งั้นแค่ฝนตกเบาๆ ก็คงต้องจอดล่ะ มอเตอร์ทั้งตัวฉีดล้างน้ำได้เลย หรือตากฝน อย่างพัดลมคอมแอร์ ก็เห็นกันกลาดเกลื่อน แหละ
โดยส่วนเรื่องพวกนี้ไม่น่าห่วงน้า แต่คำถามมันจะไปประเด็นที่ว่าลุยน้ำได้สูงแค่ไหน อันนี้ล่ะ คงเป็นประเด็นกว่า ว่าผู้ผลิตจะกล้าออกมาโฆษณาหรือเปล่า (อยากรู้เหมือนกันว่าลุยน้ำได้สูงแค่ไหน ใครรู้บอกด้วย บ้านเราน้ำขังรอการระบายบ่อย)

ประมาณนั้นน่ะครับ คงได้ออกแบบระบบกันน้ำไว้แล้ว

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 13:25:18 »
รถไฟฟ้า กล่องเขาเรียก VCU จะเป็นตัวควบคุมรถทั้งหมด ในส่วนของ motor & drivetrain น้ำไม่เข้าแน่นอน ไม่มีปัญหาอะไร ที่น่าห่วงก็พวก เพลาขับ ลูกปืนล้อต่างๆมากกว่า

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• Sr. Member
  • The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 14:00:53 »
รถพวกนี้ต้องผ่านการทดสอบสภาพอากาศแบบโหดๆมาเยอะครับ ทั้งความร้อน น้ำ หิมะ กว่าจะมาถึงมือผู้บริโภค น่าจะไว้ใจได้ครับ
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ Wanz.st

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 20:05:42 »
ผมว่าลุยได้แต่ต้องซีลดีๆ ดูแลซีลตามระยะ

อย่างมือถือ กล้องสมัยนี้กันน้ำได้ แต่ถ้าเก่าไป ประสิทธิ์ภาพในการกันน้ำจะลดลง
เคยใช้กล้องฟูจิกันน้ำ (WP10) ใช้ห้าปีพัง น้ำเข้ากล้อง

Nonlamer

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 23:20:17 »
ผมว่าลุยได้แต่ต้องซีลดีๆ ดูแลซีลตามระยะ

อย่างมือถือ กล้องสมัยนี้กันน้ำได้ แต่ถ้าเก่าไป ประสิทธิ์ภาพในการกันน้ำจะลดลง
เคยใช้กล้องฟูจิกันน้ำ (WP10) ใช้ห้าปีพัง น้ำเข้ากล้อง

ใช่เลยครับ พวกยางซีล หรือสารเคลือบ มีเสื่อมตามเวลาครับ