ผู้เขียน หัวข้อ: สมมุติถ้าเราไปงานmotor expo แล้วสอบถามเซลล์ของยี่ห้อนั้นหลายๆคนจะเสียมารยาทไหม  (อ่าน 5790 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kimmmmm

• Jr. Member
  • **
เพื่อเป็นการเปรียบเทียบใครให้ส่วนลดได้มากที่สุดเราก็จองกับคนนั้น
อยากทราบว่าเป็นการกระทำที่ไม่ค่อยน่าทำหรือทำได้ไม่เป็นไร
กะว่าจะให้เซลล์มาบิทแจ่งกันสัก4/5คนอิอิ

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
ผมว่าไม่น่ะ มันก็เหมือนไปซื้อรถที่โชว์รูมอ่ะครับ ยี่ห้อเดียววนไปหลายโชว์รูมจนเจอข้อเสนอที่ถูกใจ

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
อาจจะได้ครับ
แต่อาจจะต้องเวียนไปหลายๆวันหน่อย
เพราะวันเดียวกัน ก็จะเจอโชว์รูมเดิม ส่วนลดอาจจะเท่าๆกัน

ออฟไลน์ bubball

เคยไปลอง V40 กับเซลล์คนหนึ่งที่งาน Motor Expo ซึ้งมันจะสามารถลองได้แค่ระยะสั้นๆ
ปีต่อมาก็กะว่าจะไปลอง V40 อีกครั้งที่งาน Motor show  เพราะงานนี้สนามลองรถจะใหญ่และทดลองขับได้ดีกว่า

สรุปพอเอาบัตรประชาชนไปทำเรื่อง ระบบของ Volvo ฟ้องว่าเคยลองรถไปแล้ว ต้องขออภัยด้วยเพราะระบบของ Volvo ถ้าลองกับศูนย์ไหนไปแล้ว ต้องให้ศูนย์นั้นเป็นคนให้บริการต่อเท่านั้น  :( :( :(

ไม่แน่ใจว่าเพราะลองรถคันเดิมด้วยหรือไม่ และเรื่องก็ผ่านไปนานหลายปีมากแล้ว ตอนนี้อาจจะไม่เป็นแบบนั้นแล้วก็ได้ครับ
*** แต่เซลล์ Volvo บริการโคตรดี ***

ออฟไลน์ whoami

ต่อรอง ขอใบเสนอราคากับเซลล์ในงาน แล้วลองเอาใบเสนอราคานั้นไปยื่นต่อรองเซลล์ตามศูนย์ข้างนอกอีกทั

ถ้าเขาอยากได้ยอดจริงๆ มีลดมากกว่าในงานอีกครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ทำเนียน ยิ้ม ๆ อย่าพึ่งไปคุย ทำทีดูรถก่อน เดี๋ยวเซลเข้ามาเอง มารยาทเซล คนไหนได้คุยก่อน เซลคนอื่นจะหลบให้ ขอใบราคาให้ได้ ถามคร่าว ๆ ว่า ลดประมาณ  แถม  จากนั้นทำทีไม่สนใจ สักพักเดินมาดูใหม่ เลือกเซลใหม่ คราวนี้ลองต่อรองดู จดรายละเอียดให้ครับ แล้ว ทำท่า ต้องคิด ขอเวลาคิดก่อน จะเดินออกไป ถ้าเซลเขี้ยวนี่ระวังจะเสร็จ

ลูกเล่นเซล

1. จะใช้รถเมื่อไหร่ ( ดูว่ามีโอกาสขายได้ไหม ? หรือมาดูเล่น ๆ )
2. ซื้อให้ใคร ( ใครคนใช้มีสิทธิ์ตัดสินใจ หาคนตัดสินใจ )   
3. ออกรถที่นี่ ได้รถเร็ว ( เร่งการตัดสินใจ )
4. เฉพาะงานนี้ มีแถม ? ( เริ่มขายโปรเรียกความสนใจ )
5. มีของแถมพิเศษ เฉพาพ ฯลฯ ( เร่งปิดการขาย )
6. ฯลฯ เยอะครับ เซลขายรถ

ไม่ได้สอนพวกเซลนานแล้ว แต่เทคนิคพวกนี้ จำอยู่ในสายเลือด ลูกเล่นต่าง ๆ พวกนี้ ฝึกให้เยอะแล้ว สุดท้ายผมเลือกไม่ใช่แถมเยอะสุด ราคาดีสุด แต่ผมเลือกซื้อกับคนที่คุยรู้เรื่อง บอกข้อมูลตรง ๆ ไม่เขี้ยวขายของ ไม่หลอกลวง มีโอกาสดูแลกัน หรือเป็นเพื่อนกันในระยะยาว

ออฟไลน์ seeker

ในงานแบบนี้ จะมีเจ้าหน้าที่คอยควบคุมไม่ให้ลดเกินที่กำหนดอยู่ครับ
เป็นผมไปดูงานต่อรอง แล้วเอาไปคุยกับ0 นอกงานแทนครับ ไม่มีใครมาตรวจสอบ

ออฟไลน์ BigCat

ไม่เสียครับ แต่ก็ต้องเนียนๆหน่อย ได้ข้อเสนอเปรียบเทียบสัก3-4เจ้า กับศูนย์ข้างนอก
ระวังบรรยากาศพาไป เมื่อลั่นจอง นะครับ เงินเรา เอาดีๆ ชัวร์ๆ ไม่ต้องรีบ อิอิ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ SM.

ต่อรอง ขอใบเสนอราคากับเซลล์ในงาน แล้วลองเอาใบเสนอราคานั้นไปยื่นต่อรองเซลล์ตามศูนย์ข้างนอกอีกทั

ถ้าเขาอยากได้ยอดจริงๆ มีลดมากกว่าในงานอีกครับ

ในงานให้ข้อเสนอไม่ต่างกันมากหรอกครับ เพราะคนมีเดินดูอยู่ ส่วนมากเซลจะให้ติดต่อหลังงานอีกรอบนึง

ออฟไลน์ supercat

เวลาเซลล์ถามว่าเคยคุยกับแซลล์คนไหนไว้แล้วรึยัง ให้ตอบมึนๆไปว่า เพิ่งมาวันแรกครับ  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Kimmmmm

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับที่มาเสนอความคิดเห็น