ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าบอกเซลใน motor show ว่าขอลอง BRZ แต่จะออกรถ ตจว เค้าจะให้ขับไหม?  (อ่าน 6299 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
สืบเนื่องจากที่อ่านกระทู้ข้างล่าง เรื่องคุยกับเซลหลายคนในงาน motor show

ผมเลยคิดไปเองว่าบางศูนย์อาจจะเขี้ยว ไม่ให้ผมลองรถ

ถึงจะเป็นรถที่อยากได้ แต่ผมคงไม่ซื้อถ้าไม่ได้ลองขับ

ยิ่งเป็นรถที่แพงที่สุดที่เคยซื้อด้วย

ศูนย์ซูบารุแถวบ้านไม่มี BRZ ให้ลองครับ

ถาม spec กับเซลเค้ายังบอกผิดเลย แต่ผมก็เข้าใจครับว่าเค้าไม่เคยเห็นตัว 2017

กลับมาเข้าเรื่องต่อครับ

พย. นี้ผมจะไป กทม ทำธุระ และจะไป motor show ด้วย

ผมควรทำอย่างไรดี?

- บอกไปตรง ๆ ว่าขอลอง แต่จะออกรถที่หาดใหญ่

- ไม่บอก ลองขับแล้วจากไป

- และมีโอกาสไหม? ที่ส่วนลดจะเยอะหลายหมื่น แบบว่าคุ้มที่จะขับกลับ ตจว 1000 กม.

มีลุงแถวบ้านยอมออก isuzu ที่ กทม เพราะส่วนลดเยอะกว่า แกยอมนั่งเครื่องไปขับรถกลับมาเลยครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
ออกที่ไหนก็ได้ที่ให้ผลประโยชน์ที่เราพอใจมากสุด ต่อรองดู

ส่วนเรื่องอยู่คนละจังหวัด ทางเซลสามารถจัดส่งรถให้ได้ (ใช้รถยกบบสไลด์) ส่งให้ถึงที่

ออฟไลน์ coolcarrera

แค่ลองรถ อย่าไปคิดอะไรมากครับ บริษัทต่างๆ (ดิลเลอร์) จ้างฝ่ายขายทำหน้าที่นี้อยู่แล้ว ซื้อไม่ซื้อเซลล์ก็ไม่ได้เสียอะไรสักบาทอาจจะแค่เวลานิดหน่อย

แต่เซลล์คนที่คุณไปลองเขาก็จะโน้มน้าวให้คุณออกกับเขาน่ะครับ ซึ่งก็แล้วแต่ว่าเราจะออกกับเขามั้ย

สุดท้ายคือถ้าไม่ใช่รอบสื่อ อาจขอลองขับยากหน่อยเพราะเซลล์อาจจะขี้เกียจพาออกไปนั่นเอง

ส่วนลดของแถมก็ลองดูที่ motor show และที่ต่างจังหวัดเทียบกันไปเลยว่าอันไหนมากกว่ากันก็พิจารณาที่นั่นครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
ลองก่อนครับ  ลองสัก 1-2 ชม ได้ยิ่งดี ถ้าเขายินดีให้ลอง  เพราะขับนานๆ อาจปวดหลัง  พท แคบ ตามรถสปอร์ต 

แต่ผมใช้เป็นรถซื้อแกง เที่ยว ทำทุกอย่างเลย  สบายๆ 
Wave Z

ออฟไลน์ Devil13

เคยได้ยินว่าเซลล์มอเตอร์โชว์ไม่ง้อลูกค้าเท่าไหร่ เน้นทำยอดต่อวัน เดาว่าน่าจะไม่ยอมครับ
เพราะเสียเวลาเค้า อยู่บูชจับลูกค้าหลายๆคนน่าจะดีกว่า ได้ค่าคอมเยอะกว่า

ส่วนตัวไม่เคยซื้อรถแพงขนาดนี้ครับ ไม่รู้เซลล์เค้าจะดูแลดีขนาดไหนครับ

ลองก่อนครับ  ลองสัก 1-2 ชม ได้ยิ่งดี ถ้าเขายินดีให้ลอง  เพราะขับนานๆ อาจปวดหลัง  พท แคบ ตามรถสปอร์ต 

แต่ผมใช้เป็นรถซื้อแกง เที่ยว ทำทุกอย่างเลย  สบายๆ

คุณ Civic_FD ผมขออนุญาตส่ง inbox ไปหานะครับ

ออฟไลน์ CJ.

ผมมองว่างานแบบนี้ แต่ละค่ายตั้งใจ present สินค้าตัวเองอยู่แล้ว จัดรถมาให้ลองกัน ลองแล้วซื้อหรือไม่ซื้อก็อีกเรื่อง ถ้าข้อเสนอคุ้มค่ากว่าก็ซื้อครับ
และผมคิดว่า ถ้าเป็นรุ่นแบบนี้มีโอกาสแล้วควรลองนะครับ เพราะไม่ใช่ว่าศูนย์จะเยอะและไม่ใช่ว่ามีรถให้ลองทุกศูนย์ บางศูนย์รถโชว์อาจจะยังไม่มีเลย?

เรื่องที่ลังเลว่าจะเจอศูนย์เคี่ยว หรือไปออกรถที่หาดใหญ่นั้น
ถ้าเป็นผม ผมก็จะคุยตรงๆเลยครับ ดีไม่ดีเค้าอาจจะมีข้อเสนอที่ดีให้มากกว่าด้วยเพื่อจะปิดการขาย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ koko86

ลองได้ไม่น่ามีปัญหาครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีตัวmt รึเปล่านะครับ

อีกเรื่องคืออาจมีการปรับราคาใหม่หลังจากการปรับภาษีครับ

ระหว่างรอmotor expo ลองโทรตามศูนย์ต่างๆดูก่อนก็ได้ครับ ว่าระยะเวลารอรถเท่าไหร่ หรือมีรถมั๊ย จะได้วางแผนถูกครับ

ออฟไลน์ madboy

ถ้ามา กทม. อยู่แล้ว ไปลองที่เสรีไทย เลยดีกว่าไหมครับ ลองสอบถาม โทรนัดไปเลยครับว่าฉันจะลองรุ่นนี้  ;)

ออฟไลน์ Turin

โทรไปนัดลองที่เสรีไทยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ H3T

รีบซื้อครับ ก่อนราคาขึ้น

ออฟไลน์ Alcatraz

ลองรถยาวโทรคุยตามศูนย์ อย่าไปรองานรถยนตร์ นั่นงานขาย อีกอย่างใช้รถยาวขนาดนั้นควรนัดล่วงหน้า ไม่ใช่อยู่ๆไปโผล่ขึ้นมาในงานไม่มีใครให้ลองหรอก ได้ลองอยู่แค่ในสนามที่จัดไว้แค่นั้นแหละ ยิ่ง expo ยิ่งไม่ได้รู้อะไรเลยแม้แต่อย่างเดียว

ออฟไลน์ paeybu

อย่าคิดมากครับ คนอื่นลองรถเล่นกันเยอะแยะ

ออฟไลน์ SM.

ขอไปเลยครับ ได้ ไม่ได้ ว่ากันอีกที แต่ผมว่าน่าจะได้นะ

ออฟไลน์ Auto

เห็นด้วย ตามท่านข้างบน   งานมอเตอร์โชว์ มันลองรถได้แค่สั้น ๆ เวลาไม่นาน  คนก็เยอะ เเซลไม่ค่อยซัพพอร์ต 
อยากจะลองรถยาว ๆ โทรไปนัดที่ศูนย์อื่นก่อนดีกว่าหรือไม่ก็จองกับหน้าเวปองค่ายซูบารุ   จะได้เวลาที่พอใจมากกว่าเดิม 
เงื่อนน่าจะคุยกันอาจได้เงื่อนไขดีกว่าเพื่อปิดการขาย   ไปเลยดีกว่าไปออกรถที่หาดใหญ่

ส่วนเรื่องขับกลับนั้นผมว่าต่อรองกับเซลไปเลย  ขอเงื่อนไข + ค่ารถสไลด์ให้ไปส่งที่หาดใหญ่  คุณก็นั่งเครื่องบินกลับรอรถ สไลด์มาส่งถึงหน้าบ้าน   เท่ห์จะตายไป   

ขอบคุณทุกความเห็นมาก ๆ ครับ

ศูนย์เสรีไทยนี่แหละครับ ที่ผมอยากจะถามชื่อ ต้องขอบคุณมาก ๆ เลย

ผมคิดว่าจะลองหาเบอร์ศูนย์เสรีไทย แล้วโทรไปคุยกับเค้าดูครับ

ส่วน motor show ต้องไปเดินเล่นอยู่แล้วครับ ดูรถต่าง ๆ ตามประสาคนบ้ารถ และดูสาว ๆ ด้วย

เห็นด้วย ตามท่านข้างบน   งานมอเตอร์โชว์ มันลองรถได้แค่สั้น ๆ เวลาไม่นาน  คนก็เยอะ เเซลไม่ค่อยซัพพอร์ต 
อยากจะลองรถยาว ๆ โทรไปนัดที่ศูนย์อื่นก่อนดีกว่าหรือไม่ก็จองกับหน้าเวปองค่ายซูบารุ   จะได้เวลาที่พอใจมากกว่าเดิม 
เงื่อนน่าจะคุยกันอาจได้เงื่อนไขดีกว่าเพื่อปิดการขาย   ไปเลยดีกว่าไปออกรถที่หาดใหญ่

ส่วนเรื่องขับกลับนั้นผมว่าต่อรองกับเซลไปเลย  ขอเงื่อนไข + ค่ารถสไลด์ให้ไปส่งที่หาดใหญ่  คุณก็นั่งเครื่องบินกลับรอรถ สไลด์มาส่งถึงหน้าบ้าน   เท่ห์จะตายไป   

นึกภาพแล้วรู้สึกเท่ห์ครับ ข้าง ๆ บ้านผมเป็นร้านข้าวมันไก่ ขนาบด้วยร้านน้ำชา ตอนรถสไลด์มาส่ง คนบ้านนอกแถวนี้คงฮือฮากันใหญ่ อิอิ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ลองรถที่งาน Motor Expo น่าจะลองสั้น ๆ เท่านั้น โอกาสลองยาว ๆ ไม่น่าจะมีครับ คิวยาว ใคร ๆ ก็อยากจะลอง ไม่ซื้อก็มีมาขอลอง เซลมักจะพยายามนั่งเฝ้า Booth ก่อน เพราะว่า มีโอกาสเจอลูกค้ามากกว่า ถ้าลองแล้วไม่ซื้อ เสียเวลามาก

รถระดับนี้ ต้องนัดลองที่ศูนย์นำเจ้าคือที่เสรีไทย ที่อื่น Dealer อื่น ๆ โอกาสน้อยมาก อยากรู้ อยากลอง นัดศูนย์ลองเลย นัดล่วงหน้าหน่อย ถูกใจก็ค่อยไปต่อรองศูนย์อื่น ๆ เอาที่ชอบเลย ซื้อศูนย์ไหนก็ได้