ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาหน่อยครับมีโครงการจะเปลี่ยนรถครับ  (อ่าน 7967 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kook_044

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ใช้ acv.40 อยู่ครับ มีโครงการจะเปลี่ยนรถครับ ผมดูซีวิค ตัว rs กับตัว hatchback แต่แฟน ชอบ hrv ครับ ผมควรจะเลือกตัวไหนดีครับ ปกติทำงานสาทร บ้านอยู่บางใหญ่ครับ ได้ลอง ซีวิคตัว 1.8 กับ hrv แล้ว ตัวเทอร์โบยังไม่เคยลองครับ กำลังหาศูนย์ลองอยู่ครับ  รบกวนแนะนำด้วยครับ ถ้ามีวิธีทำให้แฟนเปลี่ยนใจมาซีวิคได้ รบกวนขอด้วยครับ 
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ปรึกษาหน่อยครับมีโครงการจะเปลี่ยนรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 15:09:54 »
ทำให้แฟนเปลี่ยนใจนะยากครับ ตามใจแฟนง่ายกว่าเยอะ

แถวบ้านฝนตกน้ำท่วมไหมครับ ถ้าใช่เอา HRV เถอะครับ
เมื่อเสา-อาทิตย์ที่แล้วผมเอารถเก๋งกลับบ้านที่ ตจว. น้ำท่วมบ้านแบบค่อยๆกระดืบขึ้นเรื่อยๆ กลัวน้ำมาตอนกลางคืนแล้วเอารถออกไม่ได้ ต้องเอาไปจอดที่สูงเลยครับ

แล้วตอนนี้ใช้รถเก๋งซีดานหรือเปล่าครับ ถ้าใช่แฟนคงเบื่อเลยอยากได้ SUV และเลือก HRV มั้งครับ ? ผมก็เบื่อ ตอนนี้อยากได้ SUV ยกสูงเหมือนกัน

ออฟไลน์ ทาสแมว

• Full Member
  • twinair turbo engine
Re: ปรึกษาหน่อยครับมีโครงการจะเปลี่ยนรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 15:13:57 »
ตามใจแฟนอีกเสียงฮะ 555555  ::)

ออฟไลน์ gobank01

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 15:34:14 »

อย่าเถียงเค้า

เราเป็นแค่ผู้ออกความเห็น 5555

ออฟไลน์ SpeedC

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 15:38:48 »
ใครขับคนนั้นเลือก

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 15:45:09 »
555 แถวบ้านน้ำไม่ท่วมครับ จะมีบางก็ช่วงฝนตกหนักน้ำทะเลหนุน กลับรถใต้สะพานมีน้ำครับ นอกนั้นไม่เจอครับ
ไม่มีวิธีทำให้นางเปลี่ยนใจเลยเหรอครับ  เรื่องของเรื่องคือเพื่อนรุ่นน้องนางใช้ hrv นางไปนั่ง เลยชอบครับ แต่ผมไปลองแล้วเหมือนวิ่งสู้ซีวิคไม่ได้ครับ แล้วไมล์ความเร็วมันดูแล้วเวียนหัวครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 15:58:52 »
555 แถวบ้านน้ำไม่ท่วมครับ จะมีบางก็ช่วงฝนตกหนักน้ำทะเลหนุน กลับรถใต้สะพานมีน้ำครับ นอกนั้นไม่เจอครับ
ไม่มีวิธีทำให้นางเปลี่ยนใจเลยเหรอครับ  เรื่องของเรื่องคือเพื่อนรุ่นน้องนางใช้ hrv นางไปนั่ง เลยชอบครับ แต่ผมไปลองแล้วเหมือนวิ่งสู้ซีวิคไม่ได้ครับ แล้วไมล์ความเร็วมันดูแล้วเวียนหัวครับ

อ่อๆ ถ้าไปนั่งแล้วชอบอันนี้ยิ่งเปลี่ยนใจยากครับ
ซีวิตเตี้ยกว่า รถเตี้ยกว่าจะขับดีกว่าครับตามหลักการทรงตัว สายซิ่งจึงชอบซีดาน

ต้องคุยกันครับ ข้อดีที่แฟนชอบ HRV คืออะไร
ข้อเสียของ HRV คืออะไร
แล้วโยงมาที่ซีวิคข้อดี-ข้อเสียมีอะไรบ้าง
เอาข้อมูลมาชนกัน แล้วคุยกันครับ อาจต้องชักแม่น้ำมาจากฮวงโฮ หรือลุ่มแม่น้ำอเมซอล เพื่อโน้มน้าวแฟน

ขอให้โชคดีครับ  8)

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 16:05:08 »
ขอบคุณครับพี่ๆ เดี๋ยวไปหลอกถามก่อนครับ เดี๋ยวจะมาเล่าครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 16:25:55 »
พาแฟนไปลองขับ ขอเซลส์พาไปลองถนนยาวๆ มีคอสะพานได้ยิ่งดี
ให้เขาเปรียบเทียบความรู้สึก ว่ารับได้ไหมกับช่วงล่างที่จะโคลงหน่อยของ HRV ครับ
ถ้าเขารับได้ ก็ตามใจ ผบทบ ครับ เพื่อสวัสดิภาพของคุณเองครับ  ::)

ปล.ผมตัด HRV ทิ้ง เพราะมันโคลงนี่แหละครับ ขับเองเมาเอง 555

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 16:52:58 »
พาแฟนไปลองขับ ขอเซลส์พาไปลองถนนยาวๆ มีคอสะพานได้ยิ่งดี
ให้เขาเปรียบเทียบความรู้สึก ว่ารับได้ไหมกับช่วงล่างที่จะโคลงหน่อยของ HRV ครับ
ถ้าเขารับได้ ก็ตามใจ ผบทบ ครับ เพื่อสวัสดิภาพของคุณเองครับ  ::)

ปล.ผมตัด HRV ทิ้ง เพราะมันโคลงนี่แหละครับ ขับเองเมาเอง 555
   แฟนเป็นพวกนั่งอย่างเดียวครับ ไม่รู้สึกอาการของรถครับ ผมพาไปลองตรงเส้นราชพฤกษ์จะออกรัตนาธิเบศอ่ะครับ ของโชว์รูม ราชพฤกษ์ฮอนด้า ตอนเข้าโค้งสะพานกลับรถ ผมก็พยายามเข้าชิดโค้งเร็วๆแล้วเปลี่ยนเลนเร็วๆ เซลล์ยังต้องโหนที่จับ นางนั่งเฉยเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 17:27:17 »

อย่าเถียงเค้า

เราเป็นแค่ผู้ออกความเห็น 5555

+1 แต่บางทีผมก็งงนะครับ เราออกเงินด้วย ไหนจะต้องดูแลรักษารถให้ด้วย แต่ตอนจะเลือก กลับไม่มีสิทธิ์ซะงั้น  :'( :'( :'( :'( :'( :'(

หลายๆ ท่านอาจตกอยู่ในสภาพเดียวกันกับผมนะครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 18:04:55 »
ผมเลือก Civ RS ครับ
บางใหญ่ถนนก็ดี ใช้ความเร็วได้
.
.
.
.
.
.
แต่เป็นช่วงดึกจริงๆ กับ เช้าวันหยุดนะครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 18:07:41 »
เงินใครก็ตามใจคนนั้นครับ หรือใครเป็นคนใช้ก็ตามใจคนใช้ครับ  แฟร์ๆ

ออฟไลน์ didchaponl

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 18:17:29 »
ผมว่าไป rs turbo เลยครับ เรื่องแฟนอย่าไปคิดมากเราขับแฟนนั่งเขาแค่บ่น เดี๋ยวก็หาย บอกเขาไป  hrv มันจะตกรุ่นแล้ว

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 18:42:48 »
เปลี่ยนใจแฟนที่ชอบ HR-V ไปแล้วนี่ ..... ผมว่ายากเอาเรื่องครับ

ถ้าทำได้บอกกันหน่อยนะครับ อิอิ  :-X

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 19:02:17 »
เชื่อแฟนเถอะครับ 5555
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 19:15:00 »
ถ้าไม่ขับรถโหด และแฟนไม่ยอมแน่ๆ HRV พอไหวครับ รอ Minor ปีหน้าก็ดีครับ ผมง่าจัดการกับช่วงล่างให้มีดีขึ้น น่าจะง่ายว่าเปลี่ยนใจแฟนนะ 5555

ปล. เห็นบอกว่ายังไม่ได้ลอง Civic RS ศูนย์เอกอินทราเลียบด่วน มีรถเทสครับ ผมเห็นอยู่นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2017, 00:37:55 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 19:19:08 »
แฟนคือคบกันหรือแต่งแล้วครับ
ถ้าคบกันเลือกรถที่เราพอใจ
ถ้าแต่งแล้วก็พบกันครึ่งทาง
ยกเว้นแต่เธอจะซื้อให้ ค่อยตามใจเธอ
ถ้าตกลงกันไม่ได้ ให้ชะลอการซื้อจนเจอรถที่ตกลงกันได้

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 21:22:22 »
ใครใช้รถเยอะ ? คนนั้นน่าจะมีสิทธิ์ตัดสินใจ HRV VS CIVIC มันรถคนละแบบ สาว ๆ มักชอบรถกว้าง ๆ มองเห็นข้างหน้าชัดเจน โล่ง ๆ บรรทุกของได้  ส่วนหนุ่ม ๆ ชอบ ซิ่ง เอารถเกาะถนนไว้ก่อน รูปทรงสวยถูกใจ

ถ้าเราเป็นคนใช้รถ เลือก CIVIC ที่ชอบ ถ้าแฟนใช้รถเยอะ ให้เขาเลือก HRV

แต่ HRV มันจวนจะตกรุ่นจริง ๆ 

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 21:47:16 »
ตามใจตัวเองสิครับ เราต้องเป็นผู้เลือก ผู้ตัดสิน ผู้นำ

เลือก CIVIC HB หรือ RS เลยครับ

HRV ผมเคยขับละ ไม่ถูกใจซักเท่าไหร่(อันนี้แล้วแต่คนชอบเนอะ) เหมือนเอาแจสมายืดๆ ยกสูงนิดเดียว

ถ้าไม่สนใจเรื่องน้ำท่วม หรือฝนตกน้ำขังละก็ ตามใจตัวเองครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 22:12:20 »
ถ้าซิวิค แนะนำอย่าเพิ่งซื้อตอนนี้ครับ รอเขาแก้ defect ก่อน ผมสิงในคลับอยู่ มีคนมาบ่นเรื่องปัญหาบ่อยๆครับ 80% เป็นปัญหาเล็กๆระดับแค่รำคาญ หรือใช้งานไม่สะดวก แต่ก็มีปัญหาแบบซ่อมไม่จบ ถึงกับไม่กล้าเดินทางไกลเป้นปี ก็ยังมีครับ รอใจเย็นๆ สักลอตที่ 2-3 ดีกว่าครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 22:52:38 »
HRV จะตกรุ่น ผมว่าก็ยังดูสวยอยู่ แต่ประเด็นคือผมว่าการขับขี่ไม่โอเคเลย
ครั้นจะซื้อแล้วต้องมานั่งปรับแต่งทำช่วงล่าง นู่นนั่นนี่มันไม่จบนะครับ

ยิ่งถ้าขับเองมากกว่า ชอบคันไหนก็ควรจะเอาคันนั้น
อีกอย่างคือผมรู้สึกว่า Civic นั่งสบายกว่า HRV ด้วยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 06:14:49 »
ผมแต่งงานกันแล้วครับ ทำงานที่เดียวกันครับ ไปไหนด้วยกันเกือบตลอดครับ นางมีใบขับขี่ครับ นางบอกนางขับได้ แต่ไม่เห็นขับครับ นั่งหลับตลอด เวลาผมไม่สบาย หรือไปกินเลี้ยงที่บริษัท ผมดื่มเหล้า บอกให้นางขับนางก็อ้างนู่นนี่นั้น ไม่ยอมขับครับ
 พอถามเหตุผลที่จะเอา hrv นางบอกชอบ บอกต่อว่าน่าจะขับถนัดสำหรับนางครับ

ถ้าเลือกซีวิค ผมชอบตัว hatch back มากกว่า แต่ก็ไม่อยากเสีย option ในตัวrs
แล้วพวกของแถมที่ให้มาจากโรงงานเลยจริงๆมีไรบ้างครับ เห็นเซลล์ชอบเขียนมา เป็น ผ้ายาง พรม กรอบป้าย พวกนี้ไม่ได้มาจากโรงงานเหรอครับ
และพวกเคลือบสีพ่นกันสนิม ตกลงดีหรือไม่ดีครับ เคยอ่านเจอว่า พวกเคลือบสีที่แถมมาไปทำแล้วรถเป็นรอยครับ

ขอบคุณครับพี่ๆ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 06:27:45 »
  เอาเหตุผลเข้าคุยสิครับ ความสวยใครๆก็ชอบ ผมว่าลักษณะการใช้งานจะบอกว่าเราควรเลือกคันไหน แฟนผมเคยเลือกมาหลายรอบ สุดท้ายเหตุผลที่ผมเลือกมีมากกว่า เขาก็ต้องตามผมมาตลอด อย่าทะเลาะกันเพราะความสวยของรถเพียงอย่างเดียวเลยครับ การใช้งานมันจะบอกเอง ลองดูครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 09:53:04 »
1. ยังไม่ต้องเปลี่ยนรถ ลองคุยและพาไปลองรถก่อน
2. เอา HRV แต่ไปแต่งช่วงล่างเพิ่มเติม
3. รอ CHR เผื่อโดนใจกว่า ผมว่าสีเขียวสวยมากๆ
4. รอ HRV mc เผื่อจะโดนใจมากขึ้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 10:09:22 »
ลองดู Civic HB ครับ ไม่ต้อง RS ก็ได้  ผมว่าสวยลงตัวกว่านะ

โน้มน้าวแฟน ยาก แต่ค่อยๆคุยครับ
ถ้าทางวิศวกรรม

HRV มัน Crossover SUV คันเล็กกว่า CR-V สำหรับใช้งานในเมือง บนพื้นตัวถังเดียวกับ
รถยนต์ในกลุ่ม Global Compact Series Model ทั้ง Fit / Jazz และ City
ใหม่ (ซึ่งเป็นรถยนต์ในกลุ่ม B-Segment) แต่ ใช้ชิ้นส่วนอะไหล่ และงานวิศวกรรม
ร่วมกันกับทั้ง Fit/Jazz , City
ส่วน RS พัฒนา ใน Platform เดียวกะ Accord ครับ RS ขับดีกว่า พอสมควรครับ

ออฟไลน์ napanku74

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 10:33:55 »
อย่าเพิ่งเปลี่ยนจะดีกว่าครับ
ACV40 ใช้ 10 ปี สบาย อะไหล่ไม่แพงและหาไม่ยากมาก
หรือถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆ
รอตอน Camry ตัวใหม่ใกล้จะออก แล้วเอาตัวเก่าตอนลดเทกระจาดดีกว่าครับ
ลดขนาดรถลง เดี๋ยวจะเสียใจเอาครับ

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 12:55:53 »
อย่าเพิ่งเปลี่ยนจะดีกว่าครับ
ACV40 ใช้ 10 ปี สบาย อะไหล่ไม่แพงและหาไม่ยากมาก
หรือถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆ
รอตอน Camry ตัวใหม่ใกล้จะออก แล้วเอาตัวเก่าตอนลดเทกระจาดดีกว่าครับ
ลดขนาดรถลง เดี๋ยวจะเสียใจเอาครับ

นี่แหละครับที่กังวลมาก กลัวขนาดที่เล็กลง กลัวเรื่องเครื่องยนต์ รถผมก็ยังไม่ช้ำเท่าไร เพราะปกตินั่งกัน 2 คน เครื่องก็วิ่งแค่ 135000 เอง แต่มันเริ่มจะมีต้องเปลี่ยนอะไหล่บางตัวตามอายุ เริ่มขี้เกียจซ่อมครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 13:03:42 »
ถ้าใช้ camry แล้วไปใช้ hrv อาจะมีเรื่องไม่ชอบหลายอย่าง ยกเว้นแต่ว่าที่ปัจจุบันแฟนไม่ขับเพราะ camry มันใหญ่ไป
จริงๆแล้วนอกจากความสวย hrv เป็นรถที่ผู้หญิงชอบเพราะขนาดลงตัว ขับง่าย ถูกจริตคุณสาวๆก็เป็นได้

ก็คงต้องหาคำตอบว่าคันใหม่นี้จะซื้อโดยคาดหวังอะไร
1. แค่คันเก่าเริ่มเก่าแล้ว อยากได้คันใหม่โดนคุณเธอจะขับมากขึ้น ไป hrv ตามใจเธอ
2. เหมือน 1 แต่เธอจะยังนั่งเป็นหลัง อันนี้ตามใจคุณดีกว่า
3. เหมือน 2 แต่จริงๆก็ไม่ได้อยากเปลี่ยนรถมากนัก ใช้ camry ต่อไปครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 20:05:34 »
ลดเซ็กเม้นลงมาขนาดนี้มีปัญหาแน่ๆครับ Civicว่าแคบกว่าแล้วHRVยิ่งแคบกว่าอีก

ผมว่ารอCamryใหม่ไปเลยดีกว่าทีเดียวจบๆ
ถ้าไม่รอ ผมแนะนำซีวิคเทอร์โบไปเลย เหตุผลก็บอกแฟนไปว่าความปลอดภัยครบกว่าเช่น พวกถุงลมมากกว่า และนั่งสบายกว่า