ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่อง รอบเครื่อง ครับ  (อ่าน 6080 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
ขอปรึกษาเรื่อง รอบเครื่อง ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 01:12:47 »
เนื่องด้วยภาระงานที่หนักขึ้น ช่วงหลังๆจึงไม่ค่อยได้มาตั้งกระทู้

วันนี้ มีเรื่องมาขอรบกวนปรึกษา เพื่อนๆ ทุกท่าน ดังนี้ครับ

‘ป้าแก่’ รถ CRV G1 คู่ใจ เข็มวัดรอบเครื่อง มีอาการ ‘ร่วง’ ในบางจังหวะ

เท่าที่ผมสามารถอธิบายได้ สังเกตว่า เวลาขับ โดยเฉพาะในช่วงความเร็วต่ำ (ถนนรอง ซอย) เมื่อมีการปล่อยคันเร่ง เพื่อชลอ โดยไม่กดแป้นเบรค รอบจะร่วง

เช่น จาก 2100 รอบ (เหยียบคันเร่งนิดๆ เพื่อตามคันหน้า รถกำลังจะเปลี่ยนเกียร์ขึ้น) ... ร่วงลงเหลือ 1200-1300 ในชั่วอึดใจ (ยกเท้าจากคันเร่ง 100% โดยไม่เบรค เนื่องด้วยมีรถตัดหน้า)

ไม่เกิน 1 วินาที หลังจากนั้น รอบจะตีขึ้นเล็กน้อย เป็น 1500-1600

แต่! ถ้าผมขับมาในช่วงความเร็วสูง คือ อย่างน้อย เกิน 60 กม/ชม รอบจะกวาดขึ้น-ลง เรื่อยๆ เนียนๆ

คำถาม คือ ...

1) อาการนี้ ปกติไหมครับ?  เพราะถ้าผมไม่มองเข็มวัดรอบ ความรู้สึกเวลาขับ ทุกอย่าง ปกติ!

2) ถ้าผิดปกติ ผมควรต้องมุ่งประเด็นไปที่ส่วนไหนครับ

ขอบพระคุณครับผม
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอปรึกษาเรื่อง รอบเครื่อง ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 08:55:20 »
ลองปิดแอร์ทดสอบดูครับ ถ้าอาการหายไป ชุดควบคุมรอบเดินเบาอาจจะมีปัญหา

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
Re: ขอปรึกษาเรื่อง รอบเครื่อง ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 10:34:39 »
ลองปิดแอร์ทดสอบดูครับ ถ้าอาการหายไป ชุดควบคุมรอบเดินเบาอาจจะมีปัญหา

รับทราบครับผม .. จะลองทดสอบดู

บางครั้ง การที่ผมช่างสงสัยเกินไป ก็ทำให้ปวดหัว .. แต่ถ้าไม่สงสัยเลย ก็อาจจะถึงจุดที่รถพัง ไม่รู้ตัว  :-[
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 10:38:38 »
บางทีช่างสังเกตุ ช่างสงสัยเกิน ขับรถอายุมากหน่อยแล้วประสาทเสีย ระแวงไปทุกเรื่อง (ผมก็เป็น 555)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 14:06:49 »
ผมสงสัยพวกคอยล์หรือหัวเทียนนะครับ ลองเช็คพวกนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 16:18:00 »
ไม่ใช่เป็นลักษณะปกติหรือครับ?

หลายอย่างที่เป็นลักษณะปกติของรถ โดยทั่วไปไม่ได้ตั้งใจสังเกตุ

แต่พอเห็นก็พลอยนึกไปว่า เป็นความผิดปกติ

บางเรื่องผมก็เคยหลอนๆนึกไปเองเหมือนกัน

ลักษณะที่เล่าถ้าผิดปกติน่าจะมีอาการของเครื่องสะดุดหรือกระตุกให้รู้สึก

นี่น่าจะเป็นลักษณะปกติของการ downshift ของเกียร์

---ปล่อยคันเร่งทันที----รอบเครื่องลด ความเร็วลด---เมื่อถึงจุดเกียร์downshift
เกียร์เปลี่ยนลง รอบเพิ่มขึ้น(ที่เกียร์ต่ำกว่า)--ถ้าปล่อยต่อ ความเร็วจะลดลงต่อ และรอบเริ่มจะลดลงต่อ

ลองดูตัวอย่างกราฟ รอบเครื่องRPM - ความเร็ว velocity,speed     ที่เกียร์ต่างๆ

http://www.flatout.com.br/wp-content/uploads/2015/07/ZR1RoadSpeedGearing.jpg

http://www.dynatune-xl.com/dynatune-ddm.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2017, 16:20:27 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ sugeng

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 18:10:04 »
ในเบื้องต้นนี้ลองถอดสายหัวเทียนกับฝาครอบจานจ่ายออกมาตรวจดูว่ามีคราบขี้เกลือหรือคราบเขม่าดำเกาะอยู่ไหม
ไหนๆถอดมาแล้วก็ลองเอาพวก sonax ฉีดล้างแล้วเช็ดซับให้แห้ง สตาร์ทรถเดินเบาให้เครื่องร้อนเทียบกันระหว่างเปิดแอร์ปิดแอร์
แล้วไปลองขับตามแบบท่าน jae ลองดูครับผม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 23:04:51 »
ขอขอบคุณสำหรับคำตอบ จากเพื่อนๆทุกท่านนะครับ

ผมจะลองไล่เลียง ตามคำแนะนำ โดยเฉพาะจุดที่เพื่อนๆสงสัย และถ้าได้ผลอย่างไร จะมาอัพเดทอย่างแน่นอน

:) :) :)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 23:07:45 »
ไม่ใช่เป็นลักษณะปกติหรือครับ?

หลายอย่างที่เป็นลักษณะปกติของรถ โดยทั่วไปไม่ได้ตั้งใจสังเกตุ

แต่พอเห็นก็พลอยนึกไปว่า เป็นความผิดปกติ

บางเรื่องผมก็เคยหลอนๆนึกไปเองเหมือนกัน

ลักษณะที่เล่าถ้าผิดปกติน่าจะมีอาการของเครื่องสะดุดหรือกระตุกให้รู้สึก

นี่น่าจะเป็นลักษณะปกติของการ downshift ของเกียร์

---ปล่อยคันเร่งทันที----รอบเครื่องลด ความเร็วลด---เมื่อถึงจุดเกียร์downshift
เกียร์เปลี่ยนลง รอบเพิ่มขึ้น(ที่เกียร์ต่ำกว่า)--ถ้าปล่อยต่อ ความเร็วจะลดลงต่อ และรอบเริ่มจะลดลงต่อ

ลองดูตัวอย่างกราฟ รอบเครื่องRPM - ความเร็ว velocity,speed     ที่เกียร์ต่างๆ

http://www.flatout.com.br/wp-content/uploads/2015/07/ZR1RoadSpeedGearing.jpg

http://www.dynatune-xl.com/dynatune-ddm.html

หวังว่า ผมจะไม่ได้แค่ 'หลอน' ไปเอง 555..

ขับรถเก่า สงสัยโน่นนี่เยอะ .. เกรงจะหาสุขยาก

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 05:16:22 »
อัพเดทเบื้องต้น ศูนย์ H ที่ใช้ประจำวินิจฉัยว่า การที่รอบ 'สวิง' ในบางครั้ง เกิดจากคอมเพรสเซอร์ แอร์ เริ่มมีข้อบกพร่อง จึงดึงกำลังเครื่องยนต์ ในบางจังหวะ

กำลังรอตรวจสอบ เชิงลึกกว่านี้อยู่ครับ ถ้ามีอะไรเพิ่มเติม ที่เป็นประเด็น จะมาอัพเดทเอาไว้ในกระทู้