ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำท่วมถนน ขับเอาเป็นเอาตาย! กระบะ ขับรถฝ่าสายน้ำ ชนท้ายเก๋งสนั่น  (อ่าน 8517 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gine

• Jr. Member
  • **

ดูคลิปวิดีโอ

เหตุการณ์รถชนท้ายที่บริเวณทางลงเขาเขียวช่วงออกจากตัวเมืองนครสวรรค์เมื่อวานนี้ช่วงเช้ามีฝนตกหนักทำให้น้ำไหลบ่าลงมาท่วมทางบนถนนสายเอเชีย

จากเหตุการณ์ในคลิปรถกระบะขับมาด้วยความเร็ว ประกอบกับมีน้ำท่วมเต็มถนนทำให้ทัศนวิสัยไม่ดี ประกอบกับเบรกที่โดนน้ำ ทำให้เบรกไม่อยู่มีการชนท้ายกันเกิดขึ้น

โชคดีที่เหตุการณ์ดังกล่าวไม่มีใครเป็นอันตรายถึงชีวิต มีแต่ทรัพย์สินที่เสียหาย

http://www.77jowo.com/contents/36219

ออฟไลน์ lek12

• Jr. Member
  • **
ก็เห็นอยู่ว่าทางข้างหน้ามีน้ำ น้ำที่สาดจากคันหน้าก็เห็นได้แต่ใกล ทำไมถึงไม่ลดความเร็วลงกันบ้างนะ

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
น้ำท่วมแบบนี้ขับช้าๆบ้างก็ได้ครับ เห็นใจคนขับขี่จักรยานยนต์มากๆ โดนน้ำเต็มๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ฉลาดจัง เรื่องโง่ ๆ เนี่ย

ออฟไลน์ apinui

ผมว่า เค้ามองไม่เห็นนะ ...

สังเกตุ  isuzu 4 ประตูคันที่ตามหลังมาสิครับ น้ำบานมาเหมือนกัน และคันอื่นๆด้วย

ตรงนี้เฉลี่ยก็วิ่งกัน 100 และเวลาปรกติน้ำไม่เคยท่วมครับ บางทีคาดไม่ถึงว่ามีน้ำท่วม หรือคิดว่า น้ำไม่มากก็ได้นะ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

บางคันนี่แปลกเห็นน้ำท่วมถนน ชอบเร่งให่มันเร็วๆ จะได้สาดน้ำเยอะมันฟินกันหรือยังไง มันน่าจะลงไปชนต้นไม้คันเดียว จะบอกว่ามองไม่เห็นไม่เชื่อหรอกครับ ข้างหน้ารถลุยน้ำกระจายกันทุกคัน กะจะเอามันส์มากกว่า
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
ไอ้ ฟอร์จูเนอร์ ที่แซงดีแมก ก็นะ .... จะรีบไปไหน ดีนะ น้ำไม่เยอะ ถ้าน้ำเยอะ สาดน้ำใส่คนที่ออกมาจากรถอุบัติเหตุซ้ำอีก ....

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  น้ำขังขับเร็วนะครับเนี่ย ขนาดมีรถมอไซค์ด้วยนะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
รถพวกใต้ท้องสูงๆเจอน้ำท่วมทีไร ชอบขับกันไม่เกรงใจเก๋งหรือมอไซทุกที เคยเจอเก๋งค่อยๆไหลไปเรื่อยๆ น้ำก็ท่วมสูง
รถพวกนี้ไม่เกรงใจแซงออกซ้าย เก๋งเจอคลื่นน้ำดับอยู่ตรงนั้นเลย ไม่เข้าใจพวกนี้จริงๆ
หรือการศึกษาบ้านเราไม่ค่อยสอนเรื่องการรับผิดชอบต่อส่วนรวมเท่าเมืองนอก

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
ผมมองต่างนะครับ

ผมว่าเบรกมันเฟล ไปแล้วมากกว่าาา เลียเบรกจนเอาไม่อยุ่แล้ว

ดีแม็กคันหลังยังมาเร็วกว่าอีก
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ johnlee

ตรงนี้ ปกติ จะเป็นนาทีทองของการแซงครับ  เพราะออกจาก สี่ แยก ค่ายจิระประวัติ  จะมีพวกนวยนาด แช่ขวาอยู่มาก และย่านชุมชนด้วย

พอพ้นโค้งลงมา เป็นทางลาดลง กดคันเร่งนิดเดียวรถพุ่งดีครับ  เลยแซงกันพรวดๆ  เจอน้ำเลยเบรคกันไม่ทัน

ผมผ่านบ่อย จำได้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

น้ำท่วม ยังขับกันเร็วขนาดนี้ คิดได้ไงนี่ ? จี้ติดกันด้วย ไม่ระวังกันเลย

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ focus2012

บางทีตามๆกันติดๆ ยิ่งเป็นกระบะอยู่หน้าเราก็มองไม่เห็นนะครับ

เคสนี้อาจจะไม่ได้ระวังตัวมาก พอข้างหน้าเบรคๆ เลยเบรคไม่ทันครับผม

ออฟไลน์ Darkart

มาแต่ละคัน กดคันเร่งน้ำบานกันทั้งนั้น พอเกิดอุบัติเหตุ ชะลอความเร็วลงกันเลย
เหมือนวีออส พยายามจะไปเลนขวาสุด เพื่อหลีกน้ำท่วม แต่Dmax มาด้วยความเร็ว และเบรคไม่อยู่+ลื่น
มีพวกโรคจิต ชอบขับผ่านน้ำขังหรือน้ำท่วม กดคันเร่งไม่สนใจใคร น้ำบานสาดรถชาวบ้านเค้าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ BigCat

มอไซค์ อาบน้ำเลยทีเดียว
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ CarameLon

พวกเขาขับรถเหมือนไม่เห็นน้ำอยู่ตรงนั้นเลย คิดว่าเบรกกระบะง่อยๆแช่น้ำแล้วจะหยุดรถหนักๆอยู่ไหม??
ยิ่งรีบยิ่งช้า เสียทรัพย์กันง่ายๆ อย่างคนคิดน้อย  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ผมก็งงนะ ไม่เฉพาะแต่เหตุการณ์แบบนี้นะ เวลาฝนตก แม่มขับกันเร็วจัง
หรือแม้แต่ตอนขับรถลุยน้ำสูงๆ ฝั่งเลนตรงข้ามที่เป็นพวกกระบะนะ ขับไม่สนใจลูกคลื่นว่าจะซัดไปอีกฝั่งเลย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ JRL

• Newbie
  • *
ขอโทษ   สำนึกผิด   คิดไม่ถึง   ...  แทนที่จะขับให้ช้า ระมัดระวังให้มากขึ้นอ่ะนะ

ออฟไลน์ meeuwarn

ผมมองต่างนะครับ

ผมว่าเบรกมันเฟล ไปแล้วมากกว่าาา เลียเบรกจนเอาไม่อยุ่แล้ว

ดีแม็กคันหลังยังมาเร็วกว่าอีก

ผมเห็นด้วยครับ เบรกรถพังแล้ว
แต่คนขับมันก็โง่ครับ น้ำท่วมขนาดนั้น เว้นระยะน้อยมาก ถนนแห้งๆ ยังต้องเว้นมากกว่านี้เลย

คหสต สมน้ำหน้าครับ คงไม่มีรถใช้หลายเดือน
เสียใจกับวิออสด้วย โชคร้ายเจอควายขับรถ

ออฟไลน์ veronic

ผมว่าในคลิปก็ดูค่อนข้างช้านะครับน่าจะไม่ถึง 60 ด้วยซ้ำ แต่น้ำมันท่วมขังสูง กระจายน้ำเลยสูง น้ำท่วมระดับนี้คงต้องคลานกันไปเลยทีเดียวถ้าไม่ใช่รถลุย (ซึ่งแน่นอนทั้งเก๋งและกระบะมันไม่ใช่อยู่แล้ว)

ส่วนสาเหตุนี่บอกตามตรง ไม่ทราบ อาจจะกระบะเบรคไม่อยู่อย่างที่หลายท่านว่า อาจจะเป็นว่ากระบะโดนน้ำสาดใส่จากรถเก๋งชั่วพริบตามองไม่เห็นแล้วเลยเกิดการเบี่ยงเลนไปชนรถเก๋ง(ในกรณีที่กระบะอยู่เลนขวา เพราะอย่างที่บอกคลิปมันมุมมองไม่ชัด) หรืออาจจะกระบะเจอน้ำท่วมขังทำให้รถเบี่ยงไปชนใส่เก๋งอีก สาเหตุคงต้องถามคนขับทั้งสองรถเอาเอง

ปล. ล่าสุดผมก็โดนกระบะขับทางเลนซ้ายซัดน้ำตอนขึ้นสะพานมาใส่รถแบบถึงหลังคา บอกเลยตอนนั้นมองไม่เห็นอะไรเลย จะเบรคกระทันหันก็กลัวข้างหลังชน จะพุ่งก็กลัวชนกันตกสะพาน เลยได้แต่จับพวงมาลัยแล้วคิดในใจ PREPARE FOR IMPACT  ;D

ออฟไลน์ SM.

เจออยู่เรื่อยๆครับ ความเชื่อผิดๆ ที่ว่ารถต้องขับเร็วๆ ลุยน้ำท่วม ไม่งั้นรถจะดับ

ออฟไลน์ coolcarrera

"กลัวช้า ไม่กลัวตาย
กลัวต้องตามหลังคันอื่น ต้องหาทางแซงไปตลอดเวลา ข้างหน้าชะลอนิดเอาละต้องแหลมออกมา ตูจะต้องแซงไปก่อนให้ได้ ตูต้องไปก่อน ตูก่อน ตูก่อนนนนนน ได้ไปก่อน ได้แซงคันอื่นมันฟินนน

ก็ขับกันแบบที่ว่านี้โดยไม่สนใจอะไรทั้งนั้น ไม่ว่าเจาะจงใครทั้งนั้นเพราะพฤติกรรมการขับแบบปากกัดเท้าถีบแบบนี้เป็นมันหมดตั้งแต่มอเตอไซค์ยันรถหรู เรียกว่าแทบทุกคันเป็นหมด"

ทัศนคติแบบนี้แหละครับที่ผมว่าทำให้อุบัติเหตุบนท้องถนนในไทยสูงลิ่วขนาดนี้
ไม่มีข้อมูล หรือเอกสารใดมาอ้างอิงว่าพฤติกรรมแบบนี้ส่งผลกับสถิติอุบัติเหตุเพราะผมเชื่อว่าสำนักวิจัยไหนก็ขุดลงไปไม่ถึงข้อมูลนี้
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ dht_tubes

"กลัวช้า ไม่กลัวตาย
กลัวต้องตามหลังคันอื่น ต้องหาทางแซงไปตลอดเวลา ข้างหน้าชะลอนิดเอาละต้องแหลมออกมา ตูจะต้องแซงไปก่อนให้ได้ ตูต้องไปก่อน ตูก่อน ตูก่อนนนนนน ได้ไปก่อน ได้แซงคันอื่นมันฟินนน

ก็ขับกันแบบที่ว่านี้โดยไม่สนใจอะไรทั้งนั้น ไม่ว่าเจาะจงใครทั้งนั้นเพราะพฤติกรรมการขับแบบปากกัดเท้าถีบแบบนี้เป็นมันหมดตั้งแต่มอเตอไซค์ยันรถหรู เรียกว่าแทบทุกคันเป็นหมด"

ทัศนคติแบบนี้แหละครับที่ผมว่าทำให้อุบัติเหตุบนท้องถนนในไทยสูงลิ่วขนาดนี้
ไม่มีข้อมูล หรือเอกสารใดมาอ้างอิงว่าพฤติกรรมแบบนี้ส่งผลกับสถิติอุบัติเหตุเพราะผมเชื่อว่าสำนักวิจัยไหนก็ขุดลงไปไม่ถึงข้อมูลนี้

เห็นด้วยครับ ใจร้อนใช้เเต่อารมณ์กันมากจริงๆเดี๋ยวนี้ แล้วเวลาเสียหายต้องใช้เงิน ผมเห็นหน้าเหลือ 2 นิ้วกันแทบทั้งนั้น

ออฟไลน์ Untouchable

น้ำขนาดนี้ขับช้ากันหน่อยก็ได้