ผู้เขียน หัวข้อ: idriveขึ้นเตือนแบบนี้สาเหตุมาจากอะไรครับ รบกวนด้วยครับ  (อ่าน 4190 ครั้ง)

ออฟไลน์ AKE.s

• Newbie
  • *
bmw320df30 พึ่งเข้าศูนย์เปลี่ยนผ้าเบรคได้ไม่ถึงเดือนสองเดือน หน้าจอแจ้งเตือนตามรูปครับ บางทีก็ขึ้นบางทีก็ไม่ขึ้น แต่วันนี้ขับทั้งวันแสดงทั้งวันเลยครับ ไม่สามารถเปลี่ยนโหมดขับขี่ได้เลย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
อาจจะเป็นที่ABS wheel speed sensor ที่ล้อใดล้อหนึ่ง

เพิ่งทำเบรคมาช่างอาจจะดึงสายเซนเซอร์ผ้าเบรคออกเปลี่ยนใหม่แล้วไปโดนสาย ABS

ในประกันให้เข้าศูนย์

นอกประกันเปิดกระโปรงดูแก้มซ้ายหน้าจะมีปลั๊กสองอัน อันที่เส้นโตๆกว่าคือปลั๊ก ABS sensor ถ้าดูปรกติ ต้องไปดูตั้งแต่ลัอมา ง่ายๆก็ ต่อคอมอ่านค่าดูครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
น่าจะเซนเซอร์ที่ล้อตามคุณ Jae ว่าครับ เพราะมันเตือนระบบ Flat tire monitor ซึ่งใช้เซนเซอร์ที่ล้อด้วยเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ AKE.s

• Newbie
  • *
อาจจะเป็นที่ABS wheel speed sensor ที่ล้อใดล้อหนึ่ง

เพิ่งทำเบรคมาช่างอาจจะดึงสายเซนเซอร์ผ้าเบรคออกเปลี่ยนใหม่แล้วไปโดนสาย ABS

ในประกันให้เข้าศูนย์

นอกประกันเปิดกระโปรงดูแก้มซ้ายหน้าจะมีปลั๊กสองอัน อันที่เส้นโตๆกว่าคือปลั๊ก ABS sensor ถ้าดูปรกติ ต้องไปดูตั้งแต่ลัอมา ง่ายๆก็ ต่อคอมอ่านค่าดูครับ

ขอบพระคุณทั้งสองท่านมากครับๆเดี๋ยวจะลองนำรถเข้าศูนย์ดูครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
เย้. ผมมีเพื่อนแล้วครับ
ขึ้นcodeเดียวกันเป๊ะเลย. ตอนแรกว่าจะเขเามาสอบถามในคลับเหมือนกัน
แต่ผมเอาเข้า 0แล้วครับ
ผมx3 เลขไมล์76,000
ของผมช่างบอกว่า. Sensor abs เสีย 1 ตัว. ผมก็ลืมถามว่าเสียนี่. มันยังไง
แต่ช่างก็เคลมเปลี่ยนให้ใหม่หมด 4ล้อ. แต่ผมรอคิวเข้าซ่อมนานหน่อยครับ. เดือนนึง
จอดทิ้งไว้ที่บ้าน. ไม่กล้าขับ.  ตอนcode ขึ้นผมไม่ได้ใช้. คุณพ่อใช้ แกบอกขับไปๆ
ขึ้นมาเฉย.
เปนๆหายๆ. ขับได้ปกติ. แต่บอกว่าจะหนืดๆหน่อย
สักพักก็. ค้างยาว. จอดรอซ่อม. ได้ขึ้นยานแม่ฟรี. ครั้งแรก
เพิ่งเสร็จเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว. กลับมาขับได้ปรกติครับ. 
ผมสงสัยเหมือนกันว่า. ถ้าเกิดเป็นตอนเรากำลังขับ ซิ่งๆ. มุดซ้ายขวานี่
เกิดabs ไม่ทำงานนี่ยุ่งเลย. เหมือนคลิป ก่อนหน้านี้ที่landrover. คว่ำ
จะคล้ายๆกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
sensor abs ตามคุณ jae อีกเสียงครับ

ของผมไปเปลี่ยนยางร้านด้านนอกมา น่าจะไปเกี่ยวโดนสายเข้า

เตือนขึ้น 4 รายการแบบน่ากลัวมาก

Cheercheers

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
อาจเป็นที่ pad wear sensor ได้เหมือนกัน

http://f30.bimmerpost.com/forums/showthread.php?t=1382192