ผู้เขียน หัวข้อ: // Preview อัตราเร่ง - อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง Toyota Yaris ATIV 1.2 S CVT //  (อ่าน 22034 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Toyota Yaris ATIV

Preview ผลทดสอบ อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง Toyota Yaris ATIV
1.2 S CVT : 619,000 บาท พร้อมตารางเปรียบเทียบกับคู่แข่ง
ใน Segment เดียวกัน และ ใกล้เคียง

อ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่นี่
http://www.headlightmag.com/preview-acce-fuel-toyota-yaris-ativ/

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
เป็นไปตามคาดครับ ผมขับ M2 เบนซิน ไปลอง Ativ แล้วยังรู้สึกว่าต่างพอควร
นอกจากถุงลมแล้ว อื่นๆ สู้ M2 ไม่ได้เลยครับ ในราคาเท่ากัน รุ่นต่อรุ่น

ยกเว้นตัวเริ่มที่ดูคุ้มสุด ตอนเปิดตัว 469,000

ออฟไลน์ ps000000

สำหรับคนชิลๆ

ออฟไลน์ carenaruk

เป็นเพราะขนาดตัวถังที่ใหญ่กว่าเดิมเหรอครับ ถึงทำให้อัตราเร่งแย่กว่าตัวเก่าเยอะเลย แต่การประหยัดก้องั้นๆ แต่มีดีที่ออฟชั่นจัดเต็ม

ออฟไลน์ aod

ผมเคยถามไว้ตอนก่อนเปิดตัว ว่า ถ้าอัตราเร่ง พอๆกับ อัลเมร่า จะรับได้ไหม หลายๆคนบอกเป็นไปไม่ได้ เครื่องสี่สูบจะอืดเท่าอัลเมร่าได้ไง โตโยต้า ไม่ทำรถอืดขนาดนี้.  อิอิอิ  :D :D

ออฟไลน์ Lammerison

จับคู่ เช็ง
Ativ ปะทะ Ciaz

นอกจากเรื่อง option และศูนย์แล้ว Ciaz ดูดีกว่าแฮะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2017, 11:52:30 โดย Lammerison »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมใช้เจ้า Ativ กับ March (3 สูบ ขายไปแล้ว)

จะบอกว่า มันก็เป็นตามนั้นจริงๆ ครับ

คือ Ativ ช่วง 0-50 มันอืดมาก

March นี้แรง CVT ดีดเป็นม้ากระโหลกเลยครับ แต่ Ativ นี่ ไปเรื่อยๆ เนื่อยๆ

แต่ถ้าดูให้ดี ช่วง 80-120 นี่เกาะกลุ่มพวก อัตราเร่ง 14 วิ นะครับ แต่ไม่เท่า Yaris HB

ผมเคยขับ HB ผมว่ารถมันขับมันกว่าแรงแบบรู้สึกได้ ต่างจาก Ativ ครับ รถมันเร่งไปได้เรื่อยๆ ไม่ค่อยหวือหวา

ช่วงล่าง ถ้ามีโค้ง กับ Ativ ผมว่ารถมันหนัก ตูดออก ต้องประคองรถมากกว่า March เวลาเข้าโค้งครับ

แต่ที่ดี คือ เครื่อง 4 สูบมันนิ่งกว่า จริง ไม่สั่น ไม่มีอาการเย่อ CVT...แต่จะมีอาการตัดต่อคอมแอร์ (บ้าง) นะครับ
พอรู้สึกได้ แต่ไม่เท่าพวก 3 สูบครับ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ตอน test yaris hatchback นี่ ทำเวลาได้ดีเพราะอากาศเย็นจริงๆ ใช่ไหมหนู
แห๋ม แอบเนียนมาหลายปี ความจริงเปิดเผยก็คราวนี้ซินะ
(ล้อเล่นนะครับ เข้าใจว่าเซ็ตอัตราเร่งมาต่างกัน เด่วจะดราม่า)
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Staples

Toyota ยุคหลัง กินบุญเก่าล้วนๆ จากที่แรงกว่าใคร Eco Sedan ก็หลุดให้ Ciaz เป็นอันดับ 1
ประหยัดกว่าใคร ก็ยกให้ Attrage อันดับ 1 แต่ถ้านับ Mazda 2 1.3 ก็ยกให้ Mazda

ทุกวันนี้เหลือแค่ศูนย์ที่เยอะอยู่จริงๆ ราคาขายต่อ ก็แพ้ให้ Honda Isuzu ส่วนมาก แต่ดี ออฟชั่นจัดเต็มอยู่

ออฟไลน์ [J]e[w]

เหมือนจะรู้ว่าอัตราเร่งและความประหยัดสู้ชาวบ้านเขาไม่ได้ เลยอัดออพชั่นมาสู้แทน

ส่วนยาริสนั้น รอดูเลขตัวไมเนอร์ดีกว่า คิดว่าไม่น่าต่างจากเอทีฟเท่าไหร่ ตัวที่แล้วมันเทสตอนอากาศเย็น  ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
ประหยัดกว่า Vios แค่ 0.5 km/l
แต่อัตราเร่ง 0-100 ช้ากว่า 3.5 วินาที
80-120 ช้ากว่า 2 วินาที
 :-\

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อืดจั้ดนัก

ออฟไลน์ seeker

เครื่องกับเกียร์คนละตัวกับ yaris เหรอครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เครื่องกับเกียร์คนละตัวกับ yaris เหรอครับ

J!MMY said :

Yaris ATIV การออกตัว "อ้อยสร้อย" กว่า Yaris 2014 ที่เราเคยจับเวลาไว้ อย่างมาก
อืดอาดมาก คาดว่า ส่วนหนึ่งมาจากความพยายามในการเซ็ตสมองกลเครื่องยนต์
ให้เน้นความประหยัดน้ำมันเพิ่มขึ้น และ ปล่อยก๊าซ CO2 ให้ได้ตามมาตรฐาน
ECO Car Phase 1

ในขณะที่ต้องใช้เครื่องยนต์เดิม ที่ปล่อย CO2 และ อัตราสิ้นเปลือง ซึ่งเกือบชนเพดาน
เกณฑ์ Eco Car Phase1 แล้ว พอเอาเครื่องนี้มาใส่ Yaris ATIV ที่น้ำหนักตัวมากขึ้น
กว่าเดิม จึงต้องปรับให้อืดลง เพื่อผลทางด้านอัตราสิ้นเปลือง และ การปล่อย CO2

จะเห็นได้ว่า Yaris (2014) ปล่อย CO2 ที่ 118 g./km.
แต่ Yaris ATIV ที่น้ำหนักตัวมากกว่ากัน 40-50 kg. กลับปล่อย CO2
น้อยลงกว่าเดิม เหลือ 116g./km.

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Yaris ATIV การออกตัว "อ้อยสร้อย" กว่า Yaris 2014 ที่เราเคยจับเวลาไว้ อย่างมาก
อืดอาดมาก คาดว่า ส่วนหนึ่งมาจากความพยายามในการเซ็ตสมองกลเครื่องยนต์
ให้เน้นความประหยัดน้ำมันเพิ่มขึ้น และ ปล่อยก๊าซ CO2 ให้ได้ตามมาตรฐาน

ในขณะที่ต้องใช้เครื่องยนต์เดิม ที่ปล่อย CO2 และ อัตราสิ้นเปลือง ซึ่งเกือบชนเพดาน
เกณฑ์ Eco Car Phase1 แล้ว พอเอาเครื่องนี้มาใส่ Yaris ATIV ที่น้ำหนักตัวมากขึ้น
กว่าเดิม จึงต้องปรับให้อืดลง เพื่อผลทางด้านอัตราสิ้นเปลือง และ การปล่อย CO2

จะเห็นได้ว่า Yaris (2014) ปล่อย CO2 ที่ 118 g./km.
แต่ Yaris ATIV ที่น้ำหนักตัวมากกว่ากัน 40-50 kg. กลับปล่อย CO2
น้อยลงกว่าเดิม เหลือ 116g./km.

ดีแล้วละคับ

ในกลุ่ม Ativ คนซื้อถามหลังๆ เลยว่า รถประหยัดมากไหม

หลายๆ คนก็มาจาก Eco car 1.5 หลายๆ ค่าย

เน้นอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงมากกว่าอัตราเร่งคับ

ถ้าเน้นเราคงไปซื้อ 1.5 แล้วคับ

ออฟไลน์ P็๊้ีhu

• Jr. Member
  • **
กำ (กรรม) ของโตต้าไทยแลนด์

ยุคหลังๆ มานี้ทำรถออกมาแต่ละที  ยิ่งออกทะเลไปกันใหญ่ Ativ อืดซะน่าเกลียด กู่ไม่กลับซะล่ะ

หมดกัน . . เจ้าตลาด (แพ้เกือบจะทุก segment ล่ะ)

ปอลิง  ผมติ่ง โตต้า ตอนนี้เตรียมย้ายค่ายล่ะ

>:( >:( >:(

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมเคยถามไว้ตอนก่อนเปิดตัว ว่า ถ้าอัตราเร่ง พอๆกับ อัลเมร่า จะรับได้ไหม หลายๆคนบอกเป็นไปไม่ได้ เครื่องสี่สูบจะอืดเท่าอัลเมร่าได้ไง โตโยต้า ไม่ทำรถอืดขนาดนี้.  อิอิอิ  :D :D

0-100 เร็วกว่าอัลเมร่า CVT วิกว่า สำหรับรถแล้ว 1 วินาทีนี่เยอะนะครับ
เทียบกับ Yaris 2014 การเซ็ทก็ทำให้ต่างส่วนนึง อีกส่วนเพราะอุณหภูมิแน่ๆ จำได้ว่าตอนจับเวลา Yaris 2014 เป็นข่วงอากาศเย็น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Pegasus7700

จับคู่ เช็ง
Ativ ปะทะ Ciaz

นอกจากเรื่อง option และศูนย์แล้ว Ciaz ดูดีกว่าแฮะ

😅
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมมีโอกาสไปลองขับที่ Toyota Driving Park ที่บางนา เจอนั่งสี่กดออกตัว ผมจับเวลาดู เร็วพอๆกับ Note นั่งสามคน ผมเลยเดาไว้ตอนนั้นว่าน่าจะเร็วกว่า Note แต่ไม่ได้ต่างกันแบบฟ้ากับเหว

ผมเลยลองถามเจ้าหน้าที่ที่ประจำอยู่ที่นั่น เขาก็อธิบายให้ฟังว่า การเซ็ตวิธีการตอบสนองของคันเร่งและเกียร์ใน Ativ เมื่อเทียบกับ Yaris 1.2 ก่อนไมเนอร์เชนจ์ จะต่างกัน โดยที่ Ativ จะเน้นความนุ่มนวล ควบคุมคันเร่งง่าย เน้นผู้ใหญ่ขับ และเซ็ตประสานกันระหว่างเกียร์กับคันเร่ง

ผมก็รู้สึกครับว่าเคยเช่า Yaris Eco ขับเล่นกับเพื่อนต่างจังหวะ นั่งสี่คนกระทืบออกตัว แม้จะหนืดแบบที่อีโคคาร์ควรเป็น แต่จังหวะออก และช่วงการจับส่งพลัง (get and go) Ativ มันสู้ Hatchback ตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์ไม่ได้จริงๆครับ นี่พูดถึงแค่ออกตัว 0-80 นะครับ ยังไม่ถึงร้อย

แต่ผมยอมรับว่าอาการ และการซับแรงสะเทือนของช่วงล่างที่ความเร็วต่ำ ทำได้ดีจริง ผู้ใหญ่นั่งคงชอบ ส่วนความเร็วสูงๆ ผมยังไม่ได้ลอง แต่เท่าที่คุยกับจิมมี่มา เขาก็ชมว่าทำได้โอเคเลย คือไม่ได้ย้วยโย่งวิ่ง 120-130 แล้วหวิวมากนัก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ใครซื้อโดยไม่ได้ไปลองขับนี่สะอื้นแน่ เหมือนกับตอนผมซื้อตัว 1.2 ก่อนไมเนอร์ 5555
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ O_o"

มีดีที่ออปชั่นความปลอดภัย​ครบทุกรุ่น

ออฟไลน์ Tomz

เหมาะกับแม่บ้านขับไปจ่ายตลาด กับ ส่งลูกหลานไปโรงเรียนครับ ไม่เหมาะกับวัยรุ่นหัวร้อน ใจร้อนนะครับ บอกไว้ก่อน
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Alcatraz

นี่ล่ะเหตุผล หมายความว่าเครื่องตัวนี้ยังพอมีความสามารถอยู่บ้างถ้าจับไปรีแฟรช เพราะส่วนนึงโรงงาน detune ไว้เพื่อค่า co2

ออฟไลน์ meeuwarn

เหมาะกับผู้ปกครองซื้อให่ลูกวัยรุ่นขับ

เวลาคุมอารมณ์ไม่อยู่จะได้ไม่อันตรายมาก รถมันอืด
ยิ่งถ้าโง่เอาไปใส่พักปลายใส้ตรงหนวกหูชาวบ้าน แต่รถไม่อั้นเกียร์วิ่งไม่ออก ยิ่งปลอดภัย ;D

พลาดไปมีถุงลม๗ใบ

ออฟไลน์ TNP

อะไรกันเนี่ย ??????????????

0-100 กม/ชม  ใช้เวลามากถึง 15.xx วินาที เลยเหรอ ???????????

โห... ผิดหวัง  น่าผิดหวังจริงๆ ครับ

ตอนเป็น Yaris 5 ประตู โฉมแรก ที่ขายมาเกือบ 4 ปี  ยังใช้เวลาแค่ 12.42 วินาที เท่านั้นเอง

ถึงมาตรวัดความเร็ว คงไม่ได้แม่นยำอะไร (ต้องบวกเวลาเพิ่ม ถ้าจะเอา 100 กม/ชม ตรงๆ)

แต่ขนาดเทสต์แบบเดิม แล้วเสียเวลาเยอะขนาดนี้ ... น่าผิดหวังจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ไม่น่าเชื่อว่า เครื่องตัวเดิม เกียร์ตัวเดิม
แค่ set ECU ให้ปล่อย CO2 น้อยลง 2 g/km กัลน้ำหนักเพิ่มขึ้น (ซึ่งอยากได้ข้อมูลตรงนี้มากเลยแต่ไม่เห็น spec บอก)​ จะทำตัวเลขอัตราเร่งได้ drop ลงขนาดนี้ เสียจุดเด่น 1.2 ที่อัตราเร่งดีสุดในกลุ่มไปเลย แถมอัตราสิ้นเปลืองไม่ได้ดีขึ้นระดับที่เป็นจุดเด่นได้

นี่ชักหวั่นใจกับ Yaris Hatchback แล้วสิ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ MUK

ขอบคุณ ครับ

ต้องเข้าใจนะครับว่า ถุงลม 7 ใบ น้ำหนักเพิ่มขึ้นเยอะ
อัตรา เร่ง อัตราสิ้น เปลื้อง ย่อมมีผลชัดเจน

ออฟไลน์ No Trespassing

หลายท่านบอกว่าอืด ผิดหวังกับอัตราเร่ง 0-100 กับเวลา 15 วินาทีนิดๆ
แต่ผมไม่แปลกใจ เพราะรถตัวใหญ่แต่ใช้พี้นฐานเดิม ได้ขนาดนี้ก็ดีแล้ว

แต่สังเกตช่วง 80-120 ใช้เวลา 10 วินาทีนิดๆ เร็วกว่าอีโค่หลายเจ้า แสดงว่าเครื่องและเกียร์เริ่มสำแดงฤทธิ์ที่รอบกลางๆยันสูง ตัวเลขถึงได้ออกมาใช้ได้

เครื่องพันสองจะเอาอะไรมากมายครับ คนที่ขับคือผู้ที่ ลด ละ เลิก ความแรงไปแล้ว
ไม่งั้นเค้าจะมีโครงการรถประหยัดทำไม เปลื่ยนชื่อเป็น Eco Turbo ดีกว่าไหม
ถ้าอยากแรงเค้าก็มีตัวเลือกให้ ไปขับวีออสสิครับ

ผมเชื่อว่าโตโยต้าก็อยากทำให้รถแรงๆ แต่เมื่อกฏ Eco มันค้ำคอ ทำยังไงได้
ก็ต้องจูนแบบนี้ละ เอาความแรงแลกความประหยัด สมเหตุสมผลดีแล้ว

อ่อ ... ถ้าผิดหวังกับอัตราเร่ง ATiV บ้านผมก็มีเจ้าโน้ต VL ไม่แย่กว่าหรอ อัตราเร่งรั้งท้ายตาราง
ดีที่ประหยัดน้ำมัน ผมก็ทำใจแล้วขับไปเรื่อยๆ มันก็วิ่งได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Jacob

อืดไม่ว่า แต่ประหยัดได้แค่ 17 โลลิตรเองเหรอ
เพิ่มเงินไปเครื่อง 1.5 ดีกว่ามั้ย อัตราเร่งดีกว่า ประหยัดน้ำมันพอกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2017, 19:07:48 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Darkart

อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง Toyota Yaris ATIV 1.2 S CVT //
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 20:13:39 »
ขอบคุณครับ
เหมาะสมเอาซื้อกับข้าว ไปที่ใกล้ๆบ้าน ส่งลูก-หลานครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์