ผู้เขียน หัวข้อ: รอยที่จานเบรค และเสียงอี๊ดๆที่ท้ายรถครับ  (อ่าน 4974 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
รอยที่จานเบรค และเสียงอี๊ดๆที่ท้ายรถครับ
รถปี 2013 ครับ วิ่งมา7หมื่น7พันโลแล้ว ยังไม่เคยเปลี่ยนผ้าเบรคเลย
เนื่องจากเวลาผมขับรถแล้ว ช่วงเวลาเบรค หรือ ช่วงรถตกหลุม จะมีเสียงอี๊ดๆมาจากทางด้านหลัง เป็นระยะๆ แต่แปลกอย่างนึงครับ เวลามีคนนั่งข้างหลัง จะไม่เกิดเสียงขึ้นดัง แต่พอนั่งสองคนหรือขับคนเดียวจะเกิดอาการดังขึ้น เวลาแตะเบรคหยุดรถหรือรถตกหลุม รถตกหลุมนี่ดังเล็กน้อยครับ แต่เวลาแตะเบรคนี่ดังเอาเรื่องเลย ตอนแรกก็สงสัยที่ผ้าเบรค แต่ช่วงสัปดาห์ที่แล้วลองนำรถเข้าเช็คที่ศูนย์บริการดู ปรากฏว่าวัดความหนาผ้าเบรคมาได้ หน้า 6 มิล หลัง 5.5 มิล ก็เลยงงขึ้นอีก ตอนนี้เลยสังเกตุที่จานเบรค ปรากฏว่าจานเบรคข้างหลังมีลักษณะที่รอยเยอะ แล้วเสีนรอบวงรอบในเป็นสนิมครับ เป็นสนิทอยู่ล้อเดียวด้วยครับ คือหลังซ้าย (เดี๋ยวผมจะลงรูปให้ดูครับ) ก็เลยสงสัยว่าทำไมศูนย์บริการวัดผ้าเบรคยังเหลือเยอะแต่ทำไมจึงเกิดอาการแบบนี้ขึ้น จานเบรคหลังซ้ายมีลักษณะเป็นร่องพอรู้สึกได้เวลาเอานิ้วไปลูบสัมผัสครับ

รูปที่แนบนี้เป็นรูปจานเบรค ล้อหลังซ้ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2017, 23:36:14 โดย noblet »

• **
Re: รอยที่จานเบรค และเสียงอี๊ดๆที่ท้ายรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 23:36:48 »
นี่รูปจากจานเบรคหน้าครับ

ซึ่งเส้นรอบวงรอบในที่ร่องก็ไม่เป็นสนิมครับ

ออฟไลน์ Gαz

• **
Re: รอยที่จานเบรค และเสียงอี๊ดๆที่ท้ายรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 23:49:55 »
น่าจะเป็นรอยกระดาษทรายนะครับ

ตอนเข้าศูนย์เช็คระยะ บางทีศูนย์จะเอากระดาษทรายมาลูบจานเบรคครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2017, 23:52:22 โดย Gαz »

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 23:57:22 »
แต่ทำไมล้ออื่นนี่เกลี้ยงเลยหล่ะครับ 555555 เป็นล้อเดียว

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2017, 00:56:30 »
1. รอยที่จานเบรคเป็นรอยกระดาษทรายขัดจานเบรคครับ ผ้าเบรคเดิมของฮอนด้ามันไม่ค่อยกินจาน กว่ารอยจะหายใช้เวลานานมาก
2. ถ้าจานเบรคโดนน้ำเยอะหน่อย สนิมมันก็จะขึ้นเยอะแบบนั้นล่ะ แต่ไม่ส่งผลกระทบต่อประสิทธิภาพของการเบรคนะ
3. ถ้ามีเสียงจี้ดๆ ที่ไม่ใช่เสียงเบรค นั่นล่ะน่ากลัว ลองให้เขาเช็คช็อคอัพดูก็ดีครับ ส่วนเรื่องการเช็คประสิทธิภาพเบรคว่ามันยังดีอยู่หรือไม่ ผมแนะนำให้เข้าไปเช็คอู่ ตรอ. ที่มีเครื่องวัดแรงเบรคครับ ค่าใช้จ่ายประมาณ 200 บาท เครื่องมันจะแจ้งเลยว่าล้อไหนมีแรงเบรคเท่าไร แรงเบรคซ้ายกับขวาต่างกันมั๊ย ถ้าต่างกันแต่ไม่เกิน 20% ก็ปกติ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 01:45:26 »
ดูดีๆนะครับ อย่าโง่แบบผมครับ ของผมดังอี๊ดๆตอนตกหลุมนี่แหละมาจากฝาครอบล้อ
โง่หาหรือคิดอยู่ได้ตั้งนาน