ผู้เขียน หัวข้อ: รถยกสูง คือรถที่เหมาะกับการใช้งานใน กทม.ในปัจุบันนี้หรือไม่ครับ  (อ่าน 6357 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittipun_p

• Newbie
  • *
ตามหัวข้อนะครับ เนื่องจาก กทม.มีน้ำรอการระบายในหลายพื้นที่และค่อนข้างบ่อย สร้างความเสียหายให้แก่รถเตี้ย เช่น รถเก๋ง เป็นจำนวนไม่น้อยเลย
จึงอยากได้ความคิดเห็นของพี่ๆว่า รถยกสูง เช่น รถกระบะ, SUV และ PPV มีความเหมาะสมที่จะใช้งานใน กทม.ในปัจจุบันมากกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
ครับ ขั้นต่ำ PPV ให้ดีก็กระบะยกสูงติดท่อหายใจ :-X

SUV บางรุ่นเตี้ยไป ไม่รอด

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ผมว่าเรือเท่านั้นครับ นอกนั้นถ้าท่วมทีก็จบหมดครับ

ออฟไลน์ YenChar

สำคัญคือท่ออากาศครับ

สูงขนาดมิดล้อรถเก๋ง รถบางรุ่นยังวิ่งได้ รถบางรุ่นจอดอย่างเดียว
สมัยท่วมหนักๆ ผมขับวีออสลุยน้ำสูงมาแล้ว
ท่ออากาศมันอยู่สูง ถ้าไม่ท่วมมิดฝากระโปรง ยังไงก็ไปได้
โตต้ารุ่นใหม่ๆ ท่ออากาศเข้าอยู่สูงใช้ได้เลย ท่วมระดับไฟหน้านี่สบายๆครับ

SUV บางรุ่น เครื่องอยู่ต่ำ ท่ออากาศอยู่ต่ำ ลุยน้ำยังสู้เก๋งไม่ได้เลย

ออฟไลน์ ps000000

ซูบารุ XV ค่อนข้างเด่นขึ้นมาในใจผมเลย เคยดูคลิปเขาลุยน้ำ

ออฟไลน์ lorenzo

ใต้ท้องสูงแต่ตำแหน่งใบพัด หัวเทียน อยู่ไม่สูงก็มีซ่อมนะครับ

cross over ทั้งหลายต้องดูดีๆ พวกกระบะยกสูงกับ ppv นั้นไม่ต้องห่วง ท่วมเสมอล้อยังไปกันได้เฉย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
จริงครับ ใครมาถามผมซื้อใหม่ ใช้ในเมืองซื้ออะไรดี ผมก็แนะนำ SUV PPV เท่านั้นครับ ถ้าเอากันตรงๆ ไม่นับน้ำท่วม ถนนในกทม และโดยรอบเมือง ถนนแย่กว่าต่างจังหวัดเยอะนะครับ เนื่องจากการก่อสร้างต่างๆนานา ทำให้ความคิดว่าใช้ในกทม รถเล็กก็ได้นี่ผิดไปถนัดเลยครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

รถคันต่อไปที่จะซื้อ ต้อง SUV ตอนแรกว่าจะเอา D-seg แต่ตอนนี้ไม่เอาแล้ว รอบเมือง ในเมือง ถนนเริ่มเสียเยอะ ไป ตจว. ก็มีทำทางตลอด SUV น่าจะเหมาะกว่า

ออฟไลน์ supercat

น่าจะมีรถยกสูงไซส์เล็กๆประมาณ jazz , vios มั่งนะครับ
อย่างฟอจูนเน่อ วีโก้ ผมว่ามันใหญ่เกินไปสำหรับหาที่จอดในเมือง  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

อันนี้ก็อาจจะแล้วแต่คนครับ คงตอบแทนกันไม่ได้ครับ ถ้าถามว่าเหมาะมั๊ย ผมขอตอบว่า ก็ได้ครับ แต่ไม่จำเป็น
เพราะก็มีหลายท่านใช้รถเก๋งหรือรถกระบะธรรมดาที่ไม่ได้ยกสูงอยู่ แล้วใช้ชีวิติอยู่ใน กทม มาตลอดก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร
ไม่เห็นเค้าบ่นอะไรเลยก็เยอะนะครับ ยกตัวอย่างตัวผมเองและพ่อแม่ก็ใช้ชีวิตอยู่ใน กทม มา 30-40ปี
แล้วก็ใช้รถเก๋ง หรือ รถกระบะธรรมดาที่ไม่ได้ยกสูงอยู่มาโดยตลอด ขับแบบความสูงเดิมๆโรงงาน
ก็ไม่เคยเจอปัญหาอะไรน่ะครับ ขึ้นเหนือล่องใต้ ไปได้หมด ถ้าเจอทางไม่ดีก็เบาหน่อย ไปได้เหมือนกัน ใช่ว่าจะไปไม่ได้
บ้างเราถนนไม่ดีเยอะจริงครับ แต่มันก็ไม่ได้แแย่ขนาดนั้นครับ ถนนคอนกรีตราดยางมีหมด รถเดิมๆโรงงานไปได้หมดครับ
ถ้าอยากเห็นว่าถนนแย่จริงๆจนรถเก๋งวิ่งไม่ได้เป็นแบบไหน ก็ลองดูประเทศด้อยพัฒนาแถบแอฟริกาอะครับ ถนนเนินซาฟารีลูกรังแดงทั้งนั้น
ถ้าแบบนั้นถึงเหมาะกับรถยกสูงอย่างเดียวครับ แต่บ้านเรามันไม่ได้ขนาดนั้น....

แล้วใน กทม น้ำท่วม มันก็ไม่ได้ท่วมปีละ 365 วันนะครับ ท่วมถึง 2อาทิตย์รึเปล่า แล้วยิ่งถ้านับเฉพาะวันที่ท่วมหนักจนรถต่ำวิ่งไม่ได้จริงๆนี่
ผมว่าคงนับนิ้วได้อะครับ มีไม่กี่วัน แล้วถึงมีวันที่ท่วม มันก็ใช้ว่าจะท่วมทั้ง กทม นะครับ มีไม่กี่พื้นที่ นับเป็น % ก็น้อยมาก
ส่วนมากก็มีน้ำท่วมขังประมาณสูงเท่าแก้มยางหรือครึ่งแก้มยาง แล้ววิ่งแบบคลานๆไปได้นะครับ
แล้วคนที่อยู่ กทม มานานก็ย่อมรู้ทางหนีทีไล่ สื่อออนไลน์ก็เยอะ ข่าวถึงหูเร็วมากครับ เดี๋ยวนี้ ว่าตรงท่วมไม่ท่วม ท่วมหนักขนาดไหน
มันทำให้เราหลีกเลี่ยงได้ง่ายครับ

พูดถึงรถยกสุง เมื่อ 3 ปีที่แล้วผมได้มีโอกาสซื้อรถกระบะยกสูงคันแรกในชีวิตมาใช้ดูเหมือนกันครับ แล้วก้ใช้จนถึงตอนนี้
บอกตรงๆว่าไม่ชอบการขับขี่ของมันเลยครับ การเกาะถนนย่านความเร็วสูงเดินทางมันไม่มั้นคงเลย ถ้ามีอะไรฉุกเฉินเบรกแรงๆ
นี่เหมือนปลิ้นจะคว่ำด้วย (แต่ไม่เคยปลิ้นน่ะครับ เพียงแต่อาการมันจะฟ้องไปทางนั้น) ไม่ไหวเลยต้อง ทำช่วงล่างใหม่ โช๊ค+กันโคลง
หมดไปหมื่นกว่า ดีขึ้นหน่อย แต่ยังถือว่าไม่ค่อยดีอยู่ดี คันน่าคงซื้อตัวต่ำธรรมดาละครับ ไม่เอาละยกสูง
ไปดูที่ฝรั่งทดสอบ Moose test (การทดสอบหักหลบกระทันหัน ในกรณีเกิดเหตุฉุกเฉิน) ทดสอบที่ความเร็ว 60-70 kph
นี่ทำให้รู้เลยครับ พวกรถยกสูงนี่หายนะมากๆครับ ขนาดว่าความเร็วไม่ถึง 80 น่ะครับเนี่ย o_O

ปล. ที่เล่ามา ไม่ไดตัดสินแทนใครน่ะครับ ว่าอะไรเหมาะไม่เหมาะหรืออันไหนถูกผิด ชอบแบบไหนใช้แบบนั้นครับ รถเรา
ผมแค่เล่าตามประสบการณ์ผมเอง ถ้าให้ตอบตามหัวกระทู้ ในความเห็นผมก็อยู่บรรทัดแรกนั้นแหละครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2017, 14:30:13 โดย Peet Sayumpoo »

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ผมว่ามันเหมาะมานานหละ แต่เมื่อก่อนเทคโนฯยังไม่ทุ่มมาทางนี้
เดี๋ยวนี้ยิ่งทำดีขึ้น ขับขี่ปรกติคนธรรมดาผมว่าแจ่มเลย  :)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ bravo

ถ้ามันท่วมหนักๆ รถ PPV หรือปิคอัพตัวสูง (มาตรฐานโรงงาน) ตัวไหนก็ไม่รอด

แต่ ถ้ามันท่วมไม่หนัก เช่น ระดับแค่เข้าขอบประตูรถเก๋ง ประมาณนี้ รถ SUV หรือ ปิคอัพ ก็เอาตัวรอดได้สบายๆ ครับ

ช่วงนี้ ผมไม่ขับรถเก๋งมาหลายวันแล้ว ขับ PPV มันอุ่นใจกว่า
เจอน้ำท่วมขังตรงคอสะพาน ถ้าขับเก๋ง พรมปูพื้นแฉะแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2017, 16:09:33 โดย bravo »

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าย้อนไป 20 ปีก่อน ผมอาจบอกว่ารถยกสูงวิ่งในเมืองไม่เหมาะ เกินความจำเป็น
แต่ปัจจุบัน รถยกสูงเป็นตัวเลือกอันดับแรกๆของผมครับ

ถ้าไม่ติดว่าที่บ้านมีข้อจำกัดที่จอด ป่านนี้คงขับ Revo 2.4 E-Plus ไปนานแล้ว

ออฟไลน์ Tomz

แต่ก่อนเฉยๆครับ แต่ตอนนี้อยากได้กระบะ สี่ประตูยกสูงเพิ่มอีกสักคันครับ คงต้องรอผ่อนคันล่าสุดหมดก่อน ว่าจะชื้อเพิ่มครับ ไม่งั้นฝนตกหนักๆมาที ต้องทิ้งรถไว้ที่ทำงานตลอดเลย พออยู่ห่างไกลกันก็อดห่วงไม่ได้เลย 555
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  ติดแต่คันมันใหญ่โต จอดยากนี่ละครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SM.

มันเป็นกระแสทั่วโลกเลยนะครับ ไม่ใช่แค่เรื่องเพราะมันสูงแล้วจะหนีน้ำท่วมได้ แต่เป็นเรื่องประโยชน์ใช้สอยด้านอื่นๆๆด้วย

ออฟไลน์ HHHsung

บ้านผมเพื่งเริ่มมีท่วมเมื่อกลางปีก่อน หลังจากซื้อ civic ไป 2 เดือน ยังนึกเสียใจว่าน่าจะท่วมเร็วกว่านี้หน่อย จะได้เปลี่ยนใจมาซื้อ Hrv แทน

กทม. พื่นที่ส่วนใหญ่อยู่ต่ำกว่าน้ำทะเลครับ โอกาสท่วมจึงมีมาก เพราะไม่สามารถระบายน้ำได้ด้วยตัวมันเอง ต้องอาศัยปั้มน้ำเพียงอย่างเดียวช่วยระบาย

ปล. ลองสังเกตุดู แถวบ้านหลายจุด วางปั้มน้ำริมถนนกึ่งถาวรเลยครับ ถึงดุจะขึ้เหร่แต่ช่วยได้เยอะ เวลาฝนตกหนัก

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
มีความรู้สึกสบายใจกับ กระบะยกสูง กับ ppv

เหมาะสมกับการใช้ในประเทศไทยเลยครับ ไม่ใช่แค่ กทม ถถถ

ส่วนความใหญ่หรอครับ คิดว่าเดี๋ยวก็ชิน แค่คันเล็กหาที่จอดง่ายกว่าเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ ps000000

น่าจะมีรถยกสูงไซส์เล็กๆประมาณ jazz , vios มั่งนะครับ
อย่างฟอจูนเน่อ วีโก้ ผมว่ามันใหญ่เกินไปสำหรับหาที่จอดในเมือง  :'( :'( :'(

ผมนี่รอดูว่า ซูซูกิ จิมนี่ เข้าไทยไหม

ออฟไลน์ kiwiwi

เช้ามืดวันเสาร์ ผมต้องออกมารับแม่ไปสนามบิน...
ผมและแม่รอดครับ เพราะมีแท๊กซี่อินโนว่ามารับแม่จากหน้าบ้านมาส่งผมแถวโลตัสพระราม3

ผมไม่สามารถขับเข้าไปรับแม่แถวถนนนราธิวาสได้เลย

ส่วนเพื่อนแม่ที่จะไปกฐินด้วยกัน ต้องเสียตังค์ซื้อตั๋วเครื่องบินใหม่รอบบ่ายเป็นสิบๆคนเลย...

เท่าที่คุยๆกัน ผมว่า ppv คงได้ยอดเพิ่มขึ้นอีกเป็นสิบคันจากกลุ่มเพื่อนแม่ผม

ส่วนผม คงอีกไม่นาน ได้จัด ppv มาใช้บ้าง 5555
มันจำเป็นมากๆครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
แล้วแต่คนครับ เลือกรถให้เหมาะกับความต้องการมากที่สุด

อย่างบ้านผม ผู้สูงอายุเยอะ หากจะซื้อ PPV หรือ กระบะ 4 ประตูยกสูง คงได้โดนด่าเละ ขึ้นลงลำบาก นั่งไม่สบาย บราๆๆๆ จะซื้อรถเก๋ง ก็เตี้ยไป ลุกลำบาก สุดท้าย พวก Crossover MPV เหมาะสุด SUV ก็โอเค

เพื่อนผมอีกคน ขับแต่รถเก๋ง ไม่ชอบขับรถสูง บอกขับแล้วไม่มั่นใจแปลกๆ และมันใช้รถเป็นเครื่องแสดงภาพลักษณ์อยู่บ่อยๆ ตอนมันซื้อรถ มันก็เลือก Premium Car ยุโรป ที่เป็นรถ Demo ทั้งๆที่งบ สามารถซื้อ PPV ตัว Top หรือ D- Seg ญี่ปุ่นตัว Top ป้ายแดง ได้สบายๆครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
น้ำท่วม มันไม่ได้ท่วมบ่อยๆ แต่มีรถสูงไว้มันก็ดีครับ

ออฟไลน์ popo

เริ่มเบื่อรถยกสูงเทอะทะ ขึ้นลง หยิบของก็ไม่สะดวก
ด้วยหน้าแข้งติดบันไดข้าง เลยอยากเปลี่ยนไปใช้sedan
แต่พอเจอนำ้ท่วมขังหรือฝนตกหนักๆ และเจอหลุมใหญ่กลับคิดดีนะที่รถเราสูงหน่อย
เจอทำทาง-ซ่อมทาง เส้นก่อสร้างรถไฟฟ้า ข้ามทางรถไฟนี่เฮ้อ...สงสารรถ
 รถยกสูงเหมาะกับ กทมครับ