ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถฝั่งตรงข้ามเสียหลักมาแบบนี้จะมีวิธีไหนหลบได้บ้างครับ  (อ่าน 5428 ครั้ง)

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
ขวางมาเต็มลำขนาดนั้น ไม่รู้จะหลบยังไงดี มีเวลาให้ตัดสินใจไม่กี่วินาที แต่ถ้ามุมมองคนที่ดูคลิปนี้หลายๆรอบ อาจมีเวลาคิดตัดสินใจเยอะ อาจบอกว่าหักหลบได้สบายๆ

ออฟไลน์ meeuwarn

หลบออกขวา ถ้าโชคร้ายเจอประสานงา หนักกว่านี้ :-X :-X :-X

กระบะ ฝนตกควรขับช้าๆ

ออฟไลน์ Turin

ทางเดียวคือมองยาวๆ .... อาจพอเบรค/ลดความเร็วให้พอชนแล้วลดความรุนแรงได้ (หรือถ้าโชคดีพออาจเบี่ยงหลบได้)

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าไม่ได้ดูรถซ้ายขวา อย่าหักเลยไปชนคันข้างๆอีก

ออฟไลน์ h0661036

ผมว่าโอกาสเดียวที่จะรอดคือ ต้องตัดสินใจตั้งแต่ตอนที่เห็นรถฝั่งตรงข้ามเริ่มเสียหลัก หักขวาแล้ว   รอจนรถมันมาใกล้ หักไปก็ไม่มีประโยชน์ รถเราจะคว่ำเอา   

ไม่งั้นก็เลือกกดเบรกมิดแล้วชนตรง ๆ

ออฟไลน์ SLuang

ทำตามในคลิปถูกต้องที่สุดแล้ว เบรคสุดตรีน   กำพวงมาลัยให้แน่น เอาด้านหน้าประทะตรงๆ

หักหลบกระทันหันอาจพลิกคว่ำ หรือไม่ก็ด้านข้างฟาด หนักเข้าไปอีก

ออฟไลน์ BigCat

กระบะนี่มาเร็วจริง เหินน้ำมาเลย ทำเพื่อนเดือดร้อน
ปล ตามคลิปก็ถูกแล้วแหละครับ ลดความเร็ว กำพวงมาลัยแน่น อัดตรงๆ เจ็บน้อยสุด
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ starlight

ในคลิป เวลาไม่ถึง 5 วิ ในขณะฝนตกๆ ไม่น่าจะทำอะไรได้แล้วมังครับ  ถือพวงมาลัยให้ตรง และท่องนะโม น่าจะดีที่สุด

คนขับปิคอัพ ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเข้าใจว่า ปิคอัพจะเสียหลักได้ง่ายมากๆ หากไม่เข้าใจวิธีกดคันเร่ง ในขณะที่มีน้ำเคลือบผิวถนน

ออฟไลน์ Tomz

ถ้าผมมีสตินะครับ คือ ดึงเบรกมือให้ล้อหลังล็อค แล้วหักพวงมาลับให้รถหมุน เอาด้านหลังปะทะครับ อย่างน้อยๆ ก็เซฟเราได้มั่งแหละครับ ท้ายปะทะ ดีกว่าหน้าปะทะครับ ในความคิดของผมนะ

2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ CJ.

ถ้าผมมีสตินะครับ คือ ดึงเบรกมือให้ล้อหลังล็อค แล้วหักพวงมาลับให้รถหมุน เอาด้านหลังปะทะครับ อย่างน้อยๆ ก็เซฟเราได้มั่งแหละครับ ท้ายปะทะ ดีกว่าหน้าปะทะครับ ในความคิดของผมนะ

ผมสงสัยว่าถ้าจังหวะพลาดแบบช้าไปเสี้ยววินาที มันมีโอกาสที่หลังไม่ได้ปะทะตรงๆ แล้วกลายเป็นท้ายรถปัดไปฟาดกันมั้ยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

กระบะนี่มาเร็วจริง เหินน้ำมาเลย ทำเพื่อนเดือดร้อน
ปล ตามคลิปก็ถูกแล้วแหละครับ ลดความเร็ว กำพวงมาลัยแน่น อัดตรงๆ เจ็บน้อยสุด

+1 เวลามันสั้นมาก เบรกแล้วเลือกจุดที่จะชนดีที่สุด ผมจะเลือกตรงล้อ  อัดตรง ๆ เจ็บน้อยสุด

คนขับปิคอัพ ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเข้าใจว่า ปิคอัพจะเสียหลักได้ง่ายมากๆ หากไม่เข้าใจวิธีกดคันเร่ง ในขณะที่มีน้ำเคลือบผิวถนน

อันนี้ก็จริงครับ ผมเห็นปิคอัพพวกนี้ลงไปขับข้างทาง ตอนขับ ตจว. เวลาเจอฝนตก น้ำท่วมขัง ผมกลัวแบบนี้มาก เพราะมันมาได้ทุกเมื่อ มาขวางถนนเลย

ออฟไลน์ SM.

ทำตามในคลิปถูกต้องที่สุดแล้ว เบรคสุดตรีน   กำพวงมาลัยให้แน่น เอาด้านหน้าประทะตรงๆ

หักหลบกระทันหันอาจพลิกคว่ำ หรือไม่ก็ด้านข้างฟาด หนักเข้าไปอีก

ออฟไลน์ wanartit

• Newbie
  • *
ผมชอบเว็บนี้อย่างนึงครับคือเกือบทุกความคิดเห็นตอบได้ดี อยู่บนพื้นฐานแห่งความเป็นจริงและเป็นไปได้ อย่างกระทู้นี้เป็นต้น

ผมลองไปดูตามเฟสบุ๊คส์ โหแต่ล่ะคนวิเคราะห์กันเป็นฉากๆ จะหลบยังไงหักเลี้ยงยังไง อย่างกับนักแข่งรถมาเอง แต่เค้ารู้ไหมว่า

เวลาในคลิปนั่นไม่ถึง 5วินาทีเลยนะครับถ้าจะหลบทันแปลว่าต้องมีทักษณะการขับรถดีมาก และขณะนั้นไม่ตกใจเลยแม้แต่นิดเดียว

เป็นผมผมคงตกใจอ่ะครับคิดไรไม่ถูก เบรคให้เยอะที่สุดแล้วถือพวงมาลัยตรงๆ แล้วฝากชีวิตใว้กับแอร์แบ็คครับ

ออฟไลน์ HHHsung

การคิด ประมวลผล ตัดสินใจทำ แต่ละคนแตกต่างกันครับ เหมือนที่ขนส่งให้เทสเหยียบเบรคเมื่อไฟแดงขึ้น

การตอบสนองเร็วหรือช้า นอกจากจะมาจากประสบการณ์แล้ว ยังมาจากอายุด้วย อายุเยอะจะให้คิดเร้วกว่าคนหนุ่มๆ คงยาก

ในเคสนี้ เห็นด้วยครับว่า เอาส่วนหนา และ เป้นส่วนผ่านการทดสอบ อย่างหน้ารถเข้าประทะ ดีที่สุด ในสถานการณ์นี้

ส่วนการหักหลบ เหมาะกับคนที่มีความพร้อม หูตาไว มากกว่า เพราะเห้นมาหลายเคสแล้วว่า ความรุ่นแรงมีทั้งมากบ้างน้อยบ้างคละกัน

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
ยังไงก็หลบไม่ทันครับ คงได้แต่ กำพวงมาลัยให้แน่น แล้วกดเบรคให้สุด คงทำได้แค่นี้จริงๆ  :'( :'(

ออฟไลน์ Turin

อายุเยอะจะให้คิดเร้วกว่าคนหนุ่มๆ คงยาก
อันนี้ชัดเจน หลัง 35 แล้ว ผมช้าลงอย่างรู้สึกได้จริงๆ เดี๋ยวนี้เลยขับช้าลงกว่าเดิมมาก

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member

ถ้ารถดีๆ ไม่มีคนนั่งหลัง ก็OK ไปครับ แต่ถ้าทำแล้วไม่มีผิดจังหวะใดๆ ก็น่าจะใช้ได้ แต่ผมว่า .... โอกาสที่อุบัติเหตุจากการชน หรือกระแทกจากด้านหลังแรงๆ  จะทำให้กระดูกคอ หลัง และสะโพกบาดเจ็บ หรือศรีษะ ของคนนั่งด้านหลังบาดเจ็บหนักๆ มีสูงกว่าชนด้านหน้านะครับ

เอาตามทฤษฏีบ้านๆ และที่หมอกายภาพบอก     เพราะที่บ้านเคยโดนมา 2รอบครับ   คือ ชนจากรถที่เป็นอะไรไม่รู้ วิ่งเข้าอัดท้ายรถเราที่จอดติดไฟแดง  คนนั่งหลัง คอเคล็ดเลยครับ อีกคนบาดเจ็บ ต้องกายภาพถึงทุกวันนี้