ผู้เขียน หัวข้อ: Merc E220d คันนี้พอวิ่งเกิน 200 kph แล้วมันมีเสียง อื๊ดๆๆๆ มันเกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 6136 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

• Hero Member
คลิปจากประเทศตุรกีครับ เลื่อนไปตรง 5.17 นาทีเลยก็ได้ครับ คนขับพยามเอามือดันๆแถวคอนโซลกับกระจกแล้วก็ไม่หายนะครับ

ผมแค่สงสัยนะครับ ไม่ได้มีสาระสำคัญครับ พอดีนั่งๆดูคลิปไปเรื่อย แล้วมาเจออันนี้ เลยอยากสอบถามเป็นความรู้ครับ
ว่ามันคือเสียงของอะไรนะครับ เป็นเฉพาะตอนวิ่งเกิน 200 ด้วย
ผมเดามั่วๆว่าเป็นที่ยางขอบประตูขอบกระจกแถวๆนั้นรึเปล่าครับ? (เดาล้วนๆครับ 555+)
เพราะ D max ของผมเคยเป็นครับ แต่เป็นตอนวิ่ง 140 kph ขึ้นไป เสียงดัง"อื๊ดดดดๆๆๆ"แรงพอสมควร
ผมตกใจนึกว่าเสียงเกียร์จะพัง ตอนนั้นป้ายยังแดงอยู่เลยครับ  :o
เลยกลับไปเข้า 0 แล้ว 0 ก็บอกเดี๋ยวต้องเปลี่ยนยางขอบประตูให้ พอเปลี่ยนแล้วหายเลยครับ  ??? ???

แต่ในกรณีเบนซ์นี่ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ ผมแค่เดาส่งไปก่อนนะครับ ว่าอาจจะเหมือน D max ผม ฮร่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2017, 14:52:30 โดย Peet Sayumpoo »

ออฟไลน์ apinui

หน่วยความเร็ว น่าจะ km/h นะครับ

ผมงง หน่วยความเร็ว kph ครับ มันอ่านว่าอะไรหรอครับ

หน่วยความเร็ว น่าจะ km/h นะครับ

ผมงง หน่วยความเร็ว kph ครับ มันอ่านว่าอะไรหรอครับ

kph = Kilometer per hour ครับ หรือก็คือตัวเดียวกับ Km/h แหละครับ แต่เขียนต่างกัน (ถ้า mph ก็ Mile per hour ครับ)
แต่ kph มันเขียนสั้นสะดวกกว่านิดหน่อยนะครับ ผมเลยเคยตัวพิมพ์แบบนี้นะครับ ขออภัยที่ทำให้งงครับ 5555+

ออฟไลน์ sukhontha

ไม่เคยวิ่งข้ามสองร้อยสักทีเลยไม่รู้ครับ

ถ้าให้เดาก็คงแบบคุณเดา..

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
ความเร็วปลายไหลเกือบ 250 km/hr เลยนะครับ  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Pegasus7700

ทำได้ดีนะครับ. เหมือนจะนิ่งกว่าw212 @200++
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ veronic

สิ่งแรกที่คิดทันทีที่เห็นคลิป ชั้นอยากไปอยู่ที่ประเทศนี้จัง คนขับวินัยค่อนข้างดี แถมทางหลวงที่ไม่จำกัดความเร็ว (เป็นที่ๆพิสูจน์ว่าความเร็วกับอัตตราการเกิดอุบัติเหตุมันไม่ได้ไปในทางเดียวกัน)

เรื่องเสียงนี่ฟังจากคลิปผมไม่รู้เลยว่ามาจากตรงไหนของรถ แต่ลักษณะเสียงเหมือนมีอะไรเสียดสีตลอดเวลา ไม่รู้ว่าเป็นกระจังหน้ารถรึเปล่า เพราะเสียงคล้ายๆกันกับที่เคยได้ยินใน e class รุ่นที่แล้วที่มันมีกระจังหน้าตราเบนซ์ใหญ่ๆอยู่

ออฟไลน์ RP2112

• Jr. Member
  • **
ตัว E220d AMG ไม่เป็นนะครับ ไม่มีเสียง
เห็นกระทู้นี้แล้วข้องใจ เมื่อเช้าออกต่างจังหวัด มีจังหวะขับได้เลยลองดู

ตัว E220d AMG ไม่เป็นนะครับ ไม่มีเสียง
เห็นกระทู้นี้แล้วข้องใจ เมื่อเช้าออกต่างจังหวัด มีจังหวะขับได้เลยลองดู

อ่อ งั้นคงเป็น Defect จากการผลิตแหละครับ คงเป็นบางคันครับ

ออฟไลน์ CJ.

คันในคลิปเหมือน 220d exclusive cbu ที่ขายในไทยตอนแรกเลยครับ
เดี๋ยวจะลองสังเกตดู เท่าที่ใช้มาเร็วสุด 140 ยังไม่มีเสียงอะไรแปลกๆครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

สิ่งแรกที่คิดทันทีที่เห็นคลิป ชั้นอยากไปอยู่ที่ประเทศนี้จัง คนขับวินัยค่อนข้างดี แถมทางหลวงที่ไม่จำกัดความเร็ว (เป็นที่ๆพิสูจน์ว่าความเร็วกับอัตตราการเกิดอุบัติเหตุมันไม่ได้ไปในทางเดียวกัน)

เรื่องเสียงนี่ฟังจากคลิปผมไม่รู้เลยว่ามาจากตรงไหนของรถ แต่ลักษณะเสียงเหมือนมีอะไรเสียดสีตลอดเวลา ไม่รู้ว่าเป็นกระจังหน้ารถรึเปล่า เพราะเสียงคล้ายๆกันกับที่เคยได้ยินใน e class รุ่นที่แล้วที่มันมีกระจังหน้าตราเบนซ์ใหญ่ๆอยู่

เห็นด้วยกับท่านครับ

ออฟไลน์ tatum0022

ไม่เคยขับเกิน 180 เลยครับ และก็ไม่เจอเสียงแบบนี้เลยครับ เคยเจอตอนรถอีกคันเป็น New Foetuner เริ่มมีเสีนงนี้ตอน 150 ครับ เป็นเสียงยางขอบประตู แต่ศูนย์ไม่เปลี่ยนให้ครับ เขาแจ้งว่าพี่ขับรถเร็วเกิน
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ไม่เคยขับเกิน 180 เลยครับ และก็ไม่เจอเสียงแบบนี้เลยครับ เคยเจอตอนรถอีกคันเป็น New Foetuner เริ่มมีเสีนงนี้ตอน 150 ครับ เป็นเสียงยางขอบประตู แต่ศูนย์ไม่เปลี่ยนให้ครับ เขาแจ้งว่าพี่ขับรถเร็วเกิน

อ่าว ไหง 0 โตโยต้าพูดงั้นละครับ ถ้าเป็นผมมีสวนแน่ๆครับ รถทุกรุ่นไม่ควรมีเสียงอะไรแปลกปลอม
ภายในช่วงความเร็วสูงสุดที่รถรุ่นนั้นทำได้นะครับ ไม่งั้นก็คือ Defect จากการผลิตแล้วครับ
Cefiro A31 ผมรถเก่าๆปี 1992 วิ่งไปถึง 205 km/h ยังไม่มีเสียงนี้เลยครับ

แต่ 0 อีซูซุที่ผมไปเคลม ดีว่าเคลมง่ายครับ เค้าเปลี่ยนให้ทันทีเลย

ออฟไลน์ No Trespassing

วีโก้รถที่ทำงานก็เป็นครับ
วิ่ง 160+ มีเสียงคล้ายๆแบบนี้ แต่ดังตรงกระจกหูช้าง
ช้ากว่านี้ ก็ไม่มีเสียง

น่าจะเป็นซีลขอบประตู คงเริ่มเสื่อมแล้วมั้ง
เพราะรถตากแดดตากฝนตลอด

ออฟไลน์ SP

Triton ที่บ้านเคยวิ่งถึง 160 ก็ได้ยินเสียงแบบนี้ครับ น่าจะมาจากขอบประตู ถ้าให้เดาคงเป็นช่วงความถี่ที่มันสั่นพอดี เลยทำให้สั่นจนเกิดเสียงดังแบบนี้

ออฟไลน์ SM.

ตกลงคือเสียงจากชิ้นส่วนอะไรซักอย่างหรือครับ??? ร้องเฉพาะตอนขับเร็วมากๆแบบนี้ด้วย

ตกลงคือเสียงจากชิ้นส่วนอะไรซักอย่างหรือครับ??? ร้องเฉพาะตอนขับเร็วมากๆแบบนี้ด้วย

คิดว่าน่าจะเป็นอย่างที่ สมช วิเคราะห์ไว้แหละครับ คือน่าจะเป็นที่ยางขอบประตู
เพราะผมเองก็เคยเจอกับ D max ครับ เกิน 140 หรือบางที 130 บ้าง 150 บ้าง เสียงจะมาเลยครับ
ดังขึ้นตามความเร็ว พอ 0 เปลี่ยนยางขอบประตูให้ก็หายเลยครับ วิ่งไปถึง 180กว่าๆก็ไม่ดังครับ

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
พี่แกขับ 240 อย่างกับ กับ 120 555+
แช่ความเร็วขนาดนั้น ยังอุส่าห์จับนู่นจับนี่ แสดงว่ารถนิ่งมากก