ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมรถที่อู่เฉพาะทาง หรือ อู่เฉพาะค่ายกันครับ?  (อ่าน 4515 ครั้ง)

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
อยากให้แชร์ข้อมูลกันเรื่องซ่อมรถกับอู่นอกครับ ส่วนใหญ่ไปอู่ทำเฉพาะทางหรืออู่ที่เก่งทำรถค่ายนั้นๆกันครับ
ตัวผมเองถ้าเครื่องยนต์กับระบบไฟฟ้าผมไปอู่เฉพาะค่ายเลย น่าจะคุ้นมือ เพราะเครื่องแต่ละค่ายก็ออกแบบไม่เหมือนกัน
แต่ถ้าช่วงล่าง, ระบบแอร์ เบรก อะไรที่มันคล้ายๆกันทุกค่าย ผมไปอู่ที่ทำเฉพาะทางเลย บางอู่จะแปลงอะไหล่ข้ามค่ายให้ได้ด้วย

เรื่องของเรื่องคือ เกียร์ 1-2 เริ่มกระตุก เลยไม่แน่ใจว่าควรเข้าอู่แบบไหนจบมากกว่ากัน (ไม่เข้าศูนย์นะครับ รถหมดประกันแล้วไปถามราคาเกีบร์มาเป็นแสนเลย)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นที่เกียร์ ผมแนะนำเข้าอู่ซ่อมเกียร์เฉพาะทาง
เพราะถ้าเข้าอู่ยี่ห้อนั้นๆ ส่วนมากได้เกียร์เซียงกงกลับบ้าน น้อยมากที่จะลงมือถอดเกียร์ซ่อมให้ มันเสียเวลาเขามากกว่าครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ผมซ่อมอู่ที่ทำรถยี่ห้อที่ผมใช้ครับ
แต่ก็อย่างที่คุณแจบอกแแหละครับ กรณีทำเกียร์ ผมเข้าอู่เฉพาะทางก็ได้เกียร์เชียงกงกลับมา ถามช่างแกบอกว่าเปลี่ยนเกียร์แค่วันเดียวเสร็จ เขาบอกว่าถูกกว่าโอเวอร์ฮอลด้วย ตอนนั้นรีบใช้รถก็เอาเถอะ ให้มันขับได้ก่อนอย่างอื่นค่อยว่ากัน 555

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมเลือกอู่เฉพาะค่ายครับ

ผมเคยเข้าอู่เฉพาะทาง แต่ผมรถฟอร์ดเข้าไป ช่างก็ออกเอ๋อๆเหมือนกัน
และอะไหล่ก็แทบไม่มีของฟอร์ดสต๊อกไว้ ต้องสั่งจากอีกร้านเครือเดียวกันส่งมาให้
และขั้นตอนการถอดใส่ก็ไม่ชำนาญ ไม่คุ้นชินครับ
ยิ่งถ้าเป็นปัญหาเรื่องเกียร์พาวเวอร์ชิฟท์ ยิ่งแล้วใหญ่ ถ้าไม่มาเฉพาะค่ายจริงๆ

แต่พอเข้าอู่เฉพาะค่าย ช่างเขาจะรู้ปัญหาของรุ่นนี้ดี และมีอะไหล่สต๊อก
ถอดเปลี่ยนมีความชำนาญกว่าครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ sukhontha

ผมเข้าเฉพาะค่าย

อู่ผมวันสต็อป...ทำทุกอย่าง  ผ่าเกียร์  ซ่อมเครื่อง  ช่วงล่าง  ติดแก๊ส  ทำแอร์  หม้อน้ำ  พัดลม  ได กระทั่งทำสี      ไม่ทำเฉพาะตั้งศูนย์

ออฟไลน์ InBkk

ผมเข้าอู่เฉพาะค่ายโดยส่วนใหญ่ครับ

ปัญหาคือ พอจะเอา Toyota ที่เขาว่าซ่อมได้ทุกที่ไปเข้าอู่ เลยเลือกไม่ถูก เพราะมันไม่มีอู่เฉพาะ Toyota

ออฟไลน์ CJ.

เข้าอู่เฉพาะค่ายครับ รายการที่อู่เช็คไม่ได้จะเข้าไปเช็คที่ศูนย์ หรือบางอย่างที่อู่ทำลำบากจะทำที่ศูนย์ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
ถ้าเป็นที่เกียร์ ผมแนะนำเข้าอู่ซ่อมเกียร์เฉพาะทาง
เพราะถ้าเข้าอู่ยี่ห้อนั้นๆ ส่วนมากได้เกียร์เซียงกงกลับบ้าน น้อยมากที่จะลงมือถอดเกียร์ซ่อมให้ มันเสียเวลาเขามากกว่าครับ

อันนี้คิดอยู่เหมือนกันครับ เคยเข้าไปส่องๆตามอู่ดู ยังไม่ค่อยเห็นอู่เฉพาะค่ายผ่าเกียร์ แยกส่วนมาเป็นชิ้นๆแล้วล้างหรือซ่อมให้ดูเลย ก็ยังคิดว่าพี่ไปซ่อมกันตอนไหนหรือยกเกียร์เซียงกงมือ 2 หรือส่งให้ร้านเฉพาะทางไปทำแล้วมาใส่ให้เลย

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
มันเป็นไปได้ทั้งสองอย่างครับ ขึ้นกับว่า รถของคุณ ยี่ห้ออะไร

ุถ้าเป็น รถตลาด คงจะไปเข้าอู่เฉพาะทาง เพราะมีประสพการณ์มาก มีจำนวนรถเข้ามาบริการเยอะ

แต่ถ้าไม่ได้เป็นรถตลาด เช่น audi, citroen, ssanyong, ฯลฯ  คงต้องเข้าอู่เฉพาะค่าคงต้อง หรือบางกรณี คงต้องเข้าศูนย์ เพราะอะไหล่ หรือ เครื่องมือไม่เพียงพอ

ออฟไลน์ localgame

เคยเอาvolkไปเข้าอู่เฉพาะทางซ่อมช่วงล่าง สุดท้ายแก้ไม่จบช่วงล่างดังเหมือนเดิม เอากลับไปอู่เฉพาะค่ายเค้าบอกช่างที่ทำมาประกอบผิด ใส่กลับข้าง ไม่รู้ใส่มาได้ไง :-\

ออฟไลน์ 2k

ขึ้นอยู่กับว่าไปเจอช่างมีคุณภาพแค่ไหนนะครับ  :-X นานมาแล้วมีทีนึงเคยจะติดเครื่องเสียงใหม่ให้โฟกัสโทรไปถามร้านเครื่องเสียงที่รู้จักกันย่านเกษตรนวมินทร์เค้าบอกว่าโอ๊ยฟอร์ดเปลี่ยนเครื่องเสียงไม่ได้หรอก ยาก ถอดลำโพงไม่ได้ไอ้โน่นก็ไม่ได้ไอ้นี่ก็ไม่ได้ ไปเจอร้าน we are sound ไม่ใช่ร้านใหญ่โตแต่เคยชนะการประกวดเครื่องเสียงมาก่อนทำให้ใส่ได้หมด ฟร้อนท์ใหม่ ลำโพง ทวีตเตอร์ แดมป์ประตู เลาะพรมเดินสายไฟ ทำให้แถบคุมเครื่องเสียงของรถใช้งานกับฟร้อนที่ติดใหม่ก็ได้ด้วย  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ paulmerc

• Full Member
ผมใช้รถยุโรป แนะนำอู่เฉพาะค่ายครับ

คัน benz  มีอู่นอกเบนซ์เยอะครับ แต่ละอู่ก็จะมีจุดเด่นด้อยต่างกัน แต่ถ้าหลักๆเปลี่ยนของเหลวก็ทำกันได้หมดละ แต่ถ้าพวกซ่อมเกียร์ ช่วงล่าง เครื่อง อู่เบนซ์แต่ละอู่ก็จะถนัดกันคนละรุ่น บางอู่ถนัดพวก w211 w124  บางอู่ถนัดพวก w207 w212 ขึ้นมา

คัน mini เนื่องจากเป็นรถยุคเก่า เลยไปเข้าอู่ mini ที่ทำได้ทั้ง mini และ bmw แต่ถ้ามินิรุ่นใหม่ๆ ก็จะมีอู่อีกแบบที่รับเฉพาะ mini โดยเฉพาะ มีประสบการณ์กับรถรุ่นใหม่ๆ (ตระกูล F) มากกว่ามินิรุ่นเก่า (ตระกูล R53 R56)
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นยุโรปเข้าทั้งสองแบบครับ Work สุด

ทั่วไป ถ่ายของเหลวง ช่วงล่าง แอร์ เข้าอู่เฉพาะค่าย

เกียร์ ภายใน ท่อไอเสีย โช้ค สปริง เข้าอู่เฉพาะทางครับ

แต่ตอนนี้สบายใจชิวๆ ใช้ญี่ปุ่น เข้าแต่ศูนย์ครับ 5555