ผู้เขียน หัวข้อ: (กระทู้เเลกเปลี่ยนความเห็น)คิดกันไหมบ้านเราในทางด่วนไม่นิยมขับเลนช้าย(งดดราม่า)  (อ่าน 5952 ครั้ง)

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
Re: (กระทู้เเลกเปลี่ยนความเห็น)คิดกันไหม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 08:31:47 »
คำตอบ สั้นๆ ของผม (อาจจะออกแนวเห็นแก่ตัว เอาตัวรอดหน่อยๆ ขออภัยนะ)  คือ ...

เราทำถูกแล้ว แต่คนอื่นๆ แม่งไม่ทำ    >>>>   กลายเป็นเราจะสร้างปัญหาบนถนน เช่น ซ้ายไปยาวๆ วิ่งแค่ 80-100 ไปต่างจังหวัด เส้นมิตรภาพ (ขอให้มอเตอร์เวย์มันเปิดเร็วๆเหอะว๊ะ)    เราก็วิ่งซ้าย ลูกปืนล้อพังไป เพราะถนนห่วย เราก็รับผิดชอบ(เคลมไปเอง) ต่อมาคือ มีรถ ทั้งกระบะ (จอมแทรก) ถ้าการจราจรชะลอตัวหน่อยเดียว มันมาแล้วครับ ซ้าย (ไหล่ทาง)  แล้วแทรกหน้าๆๆๆ เราไม่ให้เข้า ก็มีคนให้มันเข้า

บนทางด่วนก็เหมือนกัน คนที่วิ่งๆ ต่อให้ทำถูก ก็หงุดหงิด คนพวกนี้อยู่ดี เผลอๆ ชนกัน

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ความมีวินัยจะทำให้ชาติไทยเจริญก้าวไกลเท่าชาติเจริญแล้วประเทศอื่นๆ หากว่าคนไทยไม่มีวินัยคนไทยก็จะไม่พัฒนาไปไหนเลย คำพูดนี้ถูกต้องเสมอแม้กับเรื่องการขับขี่ครับ....  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ตอบ สาเหตุหลักๆ มี 3 อย่างครับ การศึกษา การเปรียบเทียบปรับ และ สภาพถนน

1. การศึกษา - บ้านเราให้ความสำคัญต่อการศึกษาเรื่องกฏจราจรนอกห้องเรียนขนส่ง น้อยมาก รวมไปถึงการสอบใบขับขี่เอง
ก็เหมือนแค่อบรบเพื่อให้ผ่านๆ กฏเกณฑ์ มารยาทต่างๆ ก็ลืมๆกันไปหมด

2. การจับปรับ - สมัยเด็กๆ ผมเห็นผู้รักษากฏ Action มากกว่านี้ครับ ทุกวันนี้เอาง่าย ตั้งด่านตรวจอย่างเดียว
อย่าหวังว่าถ้าเราฝ่าไฟแดง หรือขี่ทับเส้นแล้วจะมีคนวิ่งตามมาจับ น้อยมาก แล้วโทษปรับก็ถูกมากกกกกก กลายเป็นชิน จนกลับไปเคยตัวแบบข้อ 1

3. สภาพถนน - โดยเฉพาะเลนซ้าย ถ้าให้วิ่งตลอดทาง ผมว่าน่าจะมีอาการปวดหลังระยะยาวได้ครับ คนเราไม่ชอบไปทรมานตัวเอง
แบบนั้นนานๆหรอก เลือกได้ก็ขอขับเลนที่มันเรียบๆดีกว่า ซึ่งผลไปตกอยู่ที่ เลน 2 เลน 3

ออฟไลน์ SM.

ถ้า 4 เลน แบบ motorway ผมก็คิดว่าเลน3 จากซ้าย คือเลนที่ขับสบายสุด เหตุผลตามที่ จขกท บอกเลย เคยพยายามขับเลน2 แต่รถบรรทุกออกมาน่ากลัวหลายครั้ง

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ตอนนี้ที่ autobahn ก็เริ่มมีปห.คล้ายๆกับเมืองไทยละครับ
คนเริ่มบ่นกันเยอะขึ้น แต่ที่ซวยไปด้วยคือส่วนมากคนเยอรมัน
จะโทษพวก refugee ที่ขับแแบบนั้น หนักกว่านั้นคือโทษ
นายก Angela merkel ที่รับพวกนั้นมาอยู่ในประเทศ 555+
ฝรั่งนี่ก็มีอะไรแปลกๆไม่แพ้คนไทยนะครับ ลากเข้าการเมืองได้
ทุกเรื่องเช่นกัน  ::)
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
ผมขับเลนกลางถ้าไม่ชำนาญทาง เพราะมันเปลี่ยนไปซ้ายหรือขวาได้ถ้าจะต้องเปลี่ยนไปเลนเลี้ยว เลนซ้ายไม่ชอบเพราะมีฝาท่อ รถจอดขวาง มอไซด์สวนไหล่ทาง จิปาถะ บางทีขับๆอยู่ก็บังคับเลี้ยวซ้ายเลย เพราะผมไม่ชินทาง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อยู่เมืองไทยขับซ้ายนี่แจ่มมาก เพราะต้องแซงซ้ายโคตรบ่อย

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมเห็นประจำบนเส้นวิภา พอเล่นขวาว่างปุ๊บจะรีบเข้าทันที ทั้งที่หลายครั้งเลนกลางก็ว่างนะ แถมก็ไม่ได้ขับเร็ว กว่าเดิม (70-80) ไม่รู้เหมือนกันว่าขับเลนขวาสุดโดยที่ตัวเองขับไม่ได้เร็วเลย มันปลอดภัย หรือมันขับง่ายกว่าเลนอื่นเหรออย่างไร

และเคยเห็นเป็นประจำ คนที่ขับช้าแช่ขวาไม่สนโลก พอข้างหน้าเริ่มติดกันเป็นพรืด แกจะออกซ้ายสุด เปิดเลนไปวิ่งไหล่ทาง ไม่รู้ว่ามาจากหมู่บ้านเดียวกันหรือยังไง เจอหลายคันหลายยี่ห้อ สไตล์การขับเหมือนกันเป๊ะเลยครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky