ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบ ativ vs yaris mc vs note  (อ่าน 5744 ครั้ง)

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
ช่วยเปรียบเทียบ ativ vs yaris mc vs note
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 15:09:29 »
ช่วยเปรียบเทียบ ativ vs yaris mc vs note

เทียบกันในรุ่นท้อปครับ

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: ช่วยเปรียบเทียบ ativ vs yaris mc vs note
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 15:56:12 »
yaris mc กะ Ativ ได้เปรียบตรงราคา ศูนย์ เครื่องที่เป็นสี่สูบ กับถุงลมเจ็ดใบ นอกนั้นผมว่า note ดูดีกว่า(คหสต.)

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
Re: ช่วยเปรียบเทียบ ativ vs yaris mc vs note
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 16:09:34 »
ตอนนี้มองว่า yaris น่าเล่นสุด

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 16:30:07 »
ตัวท้อปของ ATIV มันท้อปกว่า 1 สเต็ป เป็นตัว S มีจอสัมผัสเร้าๆ และอื่นๆ
ส่วน Note ไม่มีความเห็นครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 16:33:00 »
yaris mc กะ Ativ ได้เปรียบตรงราคา ศูนย์ เครื่องที่เป็นสี่สูบ กับถุงลมเจ็ดใบ นอกนั้นผมว่า note ดูดีกว่า(คหสต.)

ผมว่าสิ่งที่เหนือกว่านี่แหละสำคัญ ส่วนสิ่งที่โน๊ตดูดีกว่าไม่ได้สำคัญอะไรนักแล้วก็ไม่ได้ห่างกันมากด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 17:08:26 »
ขึ้นอยู่กับว่าคุณให้ความสำคัญอะไรมากกว่ากัน ระหว่าง Active Safety กับ Passive Safety  ถ้าชอบระบบป้องกันการเกิดอุบีติเหตุ ( Active Safety) ก่อนที่จะเกิเหตุก็เลือก Note  ถ้าชอบแบบมีอุบัติเหตุเกิดขึ้นแล้วมีระบบลดอาการบาดเจ็บ((Passive Safety)ถุงลมนิรภัยเยอะๆก็เลือก Ative

ระบบ Active Safety  เช่น
   - ระบบช่วยเตือนก่อนการชนด้านหน้า Forward Collision Warning (FCW)
   - ระบบช่วยเบรกฉุกเฉินอัจฉริยะ Intelligent Emergency Braking
     ทั้งยานยนต์ และ บุคคล Pedestrian (FEB/PFEB)
   - ระบบเตือนเมื่อรถออกนอกช่องทาง Lane Departure Warning (LDW) มีประโยชน์ในกรณีหลับใน
   - กล้องมองภาพรอบทิศทาง 360 องศา Around View Monitor (AVM) 
   - ระบบตรวจจับวัตถุและบุคคลรอบคัน Moving Object Detection (MOD)

ซึ่งระบบเหล่านี้เป็นระบบมาตรฐานในปัจจุบันสำหรับรถที่ขายในต่างประเทศ และกำลังเป็นมาตรฐานของรถทุกยี่ห้อที่ขายในไทย

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 17:22:44 »
เชีย ยารีส mc ครับ มีพักแขน

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 21:26:26 »
ผมชอบ note กว้างนั้งสบาย สำหรับคนมีอายุ ได้กล้องรอบคันด้วย

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 08:40:35 »
เวลานี้ ด้วยแบรนด์ ออปชั่น ความปลอดภัย หน้าตา Ativ Yaris โลดครับ
ส่วนตัวโน้ตผมว่าเชพรถเหมือนแจ้สมากๆ โดยเฉพาะด้านข้าง
อ่อ ไฟท้ายเส้นมันไม่ค่อยส่วนดูชีพๆ นิสนึงครับ
ภายในแนวมาร์ช ถ้าเอาจริงๆ ซื้อมาร์ชดูจะคุ้มกว่า 55 (คหสต.สุดๆ)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 10:51:39 »
nissan มันจะน่าซื้อกว่าโตโยต้าเฉพาะเวลาที่ขายถูกกว่ามากๆ

ถ้าราคาเท่ากันผมไม่คิดจะเสียเวลามอง ไปโตโยต้าเหอะ คุณภาพรวมๆดีกว่า ทนทานกว่า

ผมว่าอะไหล่จีนยังงัยก็ยังสู้โีรงงานไทยไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 14:32:18 »
หน้าตา ผมชอบ note นะ แต่ถ้าต้องซื้อ ผมคงไป yaris  :P :P :P :P

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 21:05:12 »
โน๊ตทั้งสวยทั้งนั่งสบาย แต่ผมขอไปคันที่มีแทรคชั่นกับถุงลมครบๆดีกว่า
ativ หรือ yaris เลือกดีไซน์เอาเลย ต่างแค่กระดองข้างนอก

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 19:50:13 »
เทียบคร่าวๆ ดูสูสีกันนะ

Yaris MC  609,000
Yaris Ativ 619,000
Note        640,000  แพงสุด แต่ภายในกว้างสุด สมรรถนะที่แต่เดิม ด้อยสุด แต่ตอนนี้ ... Yaris Ativ ลดตัวลงมาด้อยใกล้เคียงกันแล้ว

.............. 0-100 ... 80-120  กม/ชม
Ativ          15.17      10.57    วินาที
Note         16.34      12.52    วินาที

( Yaris 1.2  12.42      9.16     วินาที )

ไม่รู้ Yaris Ativ ไปทำอะไรกับระบบเกียร์ CVT มา  สมรรถนะอัตราเร่งมันถึงช้าลงกว่า Yaris HB โฉมแรก ได้ขนาดนี้ (เกือบ 3 วิ)

ปล. ดูเหมือนว่า ปีนี้ 2017 เป็นปีแห่งหายนะของ Toyota จริงๆ ว่ะ  ทั้ง ...
1. ยอดขายรถกระบะในไทย แพ้ Isuzu หลุดลุ่ย
2. ยอดขายรถรวมในไทย เกือบทุกยี่ห้อ ดีขึ้นหมด แต่ Toyota marketshare ลดลงไป 4% !!!
3. ยอดขายรวมทั้งโลก แพ้ Renault หรือไม่ก็ VW

HLM น่าจะตั้งเรื่องนี้ เป็น บทความสำคัญประจำปี เรื่องนึงได้เลยนะเนี่ย !!!!!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2017, 19:53:43 โดย TNP »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 20:54:34 »
nissan มันจะน่าซื้อกว่าโตโยต้าเฉพาะเวลาที่ขายถูกกว่ามากๆ

ถ้าราคาเท่ากันผมไม่คิดจะเสียเวลามอง ไปโตโยต้าเหอะ คุณภาพรวมๆดีกว่า ทนทานกว่า

ผมว่าอะไหล่จีนยังงัยก็ยังสู้โีรงงานไทยไม่ได้ครับ

จริงครับ

โน๊ตทั้งสวยทั้งนั่งสบาย แต่ผมขอไปคันที่มีแทรคชั่นกับถุงลมครบๆดีกว่า
ativ หรือ yaris เลือกดีไซน์เอาเลย ต่างแค่กระดองข้างนอก

จริงมากครับ note นั่งสบายกว่ามาก

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 22:07:00 »
ราคาใกล้ๆกัน ผมชอบรถที่ภายในใหญ่กว่า

แต่ตัวเลือกนี้ ดันเป็นค่ายหนึ่งที่ ใช้ช่วงล่างชิ้นเล็กกว่าอีกค่ายหนึ่ง ซึ่งต่อให้อยากได้แค่ไหนผมก็ไม่เอา

คำถามข้อนี้ ผมให้ yaric ครับ

แต่ถ้าเลือกได้มากว่านี้ ผมจะไป jazz ตัวล่างครับ ^^

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 22:14:52 »
ราคาใกล้ๆกัน ผมชอบรถที่ภายในใหญ่กว่า

แต่ตัวเลือกนี้ ดันเป็นค่ายหนึ่งที่ ใช้ช่วงล่างชิ้นเล็กกว่าอีกค่ายหนึ่ง ซึ่งต่อให้อยากได้แค่ไหนผมก็ไม่เอา

คำถามข้อนี้ ผมให้ yaric ครับ

แต่ถ้าเลือกได้มากว่านี้ ผมจะไป jazz ตัวล่างครับ ^^

อันนี้เรื่องจิงคับ ปีกนกเล็กกว่าของอีกค่าย :'(

พังกันสนั่นหวั่นไหวคับ