ผู้เขียน หัวข้อ: “FTA จีน” พ่นพิษ! ภาษี 0% สินค้าทะลัก-รถอีวีป่วน  (อ่าน 11892 ครั้ง)

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
FTA อาเซียน-จีน ป่วน! กระทบแผนปั้น “ไทย” ขึ้นเป็นฮับผลิตรถยนต์ไฟฟ้าภูมิภาค เหตุซุกภาษี 0% “รถอีวี” มีผล 1 ม.ค. 61 ... กรมศุลกากรปวดขมับภาษี 2 มาตรฐาน กระทบหนักทั้งนำเข้า-ผลิตในประเทศ “นิสสัน” ยื่นรัฐทบทวนด่วน!

http://m.thansettakij.com/content/219539?ts

ขอคิดเห็นส่วนตัว : รถ EV ค่ายตะวันตกอย่าง Tesla ที่จะตั้งโรงงานในจีน ก็ส่งรถเข้ามาแทนการเปิดโรงงานในอาเซียนได้เลย  ในอีก 20-30ปี เมื่อเปลี่ยนผ่านเป็นรถ EV โรงงานผลิตรถในอาเซียนอาจได้ปิดตัวลงทั้งหมดเหมือนที่ออสเตรเลียกำลังเผชิญ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2017, 22:27:50 โดย U9WS »

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: “FTA จีน” พ่นพิษ! ภาษี 0% สินค้าทะลัก-รถอีวีป่วน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 19:27:21 »
รถไฟฟ้าจีนราคาประหยัดทะลักมาไทยแน่นอนครับ ไปเซนต์กับเค้าไว้แล้วจะทำยังไงได้ สำหรับผมขอให้มันผ่านมาตราฐานก็พอ

ออฟไลน์ gorilla

Re: “FTA จีน” พ่นพิษ! ภาษี 0% สินค้าทะลัก-รถอีวีป่วน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 19:30:01 »
ทะลัก แต่ไม่ได้มาตรฐาน ไม่น่าเชื่อถือ ต่อให้ราคาถูกกว่ามาก คนก็ไม่ซื้อนะครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 19:31:16 »
ผมล่ะกลัวขยะอุตสาหกรรมเต็มประเทศ เหมือนพวกเครื่องใช้ไฟฟ้าราคาถูก

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 19:49:42 »
รถคุณภาพไม่ได้ขายบ้าเรายากครับ

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 19:50:34 »
ผมว่ามันขายดีแน่นอน คนรอซื้อของถูกๆเพียบ  แต่อย่างที่เม้นท์บนว่าไว้  สุดท้ายมันจะกลายเป็นขยะ และมีเรื่องฟ้องร้องกันบานตะไท

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 19:53:27 »
เก็บภาษี 0% ราคาเริ่มต้นEVที่จีน สองแสนบาท(คุณภาพเป็นไง) ,จะไปขอปรับจาก0เป็น20 % ดูยากมาก
อย่างนี้ Nissan จะทำอย่างไร
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 19:56:22 »
BYD แน่ๆล่ะยี่ห้อนึง

แล้วแบบนี้สมมุติ ยี่ห้อฝรั่ง ญี่ปุ่นที่มีฐานผลิต EV ในจีนจะได้ 0% ด้วยมั้ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 20:20:05 »
เพื่อหวังเค้าจะให้ค่าคอมตอนซื้อนู่นซื้อนี่เค้าแค่เนี้ยอะนะ

สิ้นคิดมากๆครับ

ขนาดบริษัทผมซื้อลิเธียมมาเพื่อประกอบแบตเตอรี่ชนิดหนึ่ง อุตส่าห์ไม่ต่อแล้ว และซื้อกับเจ้าที่ดีที่สุดในจีน มันยังส่งขยะปนมาให้เลย

แล้วจะไปคาดหวังอะไรกับอุตสาหกรรมของมัน

ผมมีความรู้สึกเหมือนเป็นหายนะเบาๆยังไงก็ไม่รู้

อย่างพวกมอไซค์ที่มันถูกกว่า honda wave เป็นหมื่น
มันยังขี่ไม่ได้เลย โชคดีที่กลุ่มเป้าหมายกลุ่มนั้นไม่ซื้อ

หวังว่ากลุ่มคนซื้อรถไฟฟ้าจะไม่หลงกลกับสินค้่ราคาถูกๆนะครับ

อ้อ.... และก็หวังว่า สมอ. จะไม่รับใต้โต๊ะเพื่อให้รถห่วยๆผ่านมาตรฐานง่ายๆนะครับ เพี้ยงงงง

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 20:25:10 »
เพื่อหวังเค้าจะให้ค่าคอมตอนซื้อนู่นซื้อนี่เค้าแค่เนี้ยอะนะ

ขนาดบริษัทผมซื้อลิเธียมมาเพื่อประกอบแบตเตอรี่ชนิดหนึ่ง อุตส่าห์ไม่ต่อแล้ว และซื้อกับเจ้าที่ดีที่สุดในจีน มันยังส่งขยะปนมาให้เลย

แล้วจะไปคาดหวังอะไรกับอุตสาหกรรมของมัน

ผมมีความรู้สึกเหมือนเป็นหายนะเบาๆยังไงก็ไม่รู้

อย่างพวกมอไซค์ที่มันถูกกว่า honda wave เป็นหมื่น
มันยังขี่ไม่ได้เลย โชคดีที่กลุ่มเป้าหมายกลุ่มนั้นไม่ซื้อ

หวังว่ากลุ่มคนซื้อรถไฟฟ้าจะไม่หลงกลกับสินค้่ราคาถูกๆนะครับ

อ้อ.... และก็หวังว่า สมอ. จะไม่รับใต้โต๊ะเพื่อให้รถห่วยๆผ่านมาตรฐานง่ายๆนะครับ เพี้ยงงงง

FTA ตัวนี้ทำมานานแล้วครับ ไม่ได้พึ่งมาทำตอนนี้และมันลดภาษีลงมาเรื่อยๆจนปีหน้ามันเหลือ0%ครับ ถามว่าแก้อะไรได้มั้ยคงไม่ได้ล่ะมันทำกันมานานแล้วถ้าจะแก้ควรแก้ตั้งแต่ตอนร่างสัญญาโน่นเลย

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 20:29:44 »
ขนาดรถบรรทุกหัวลากที่ บริษัทผม เอาของ จีน มาทดลองงาน 3 คัน วิ่งได้ไม่ถึงเดือน ปัญหาสารพัด ขับไปซ่อมไป กลิ่นคลุ้งสารพัดกลิ่น เครื่องสั่นทั้งคัน เบรกลมอั้นอีก ส่งงานไม่ทัน ห่วยกว่า รถญี่ปุ่นเก่าๆ  อย่างพวก Isuzu Rocky  หรือ Hino F18 ยังไม่ได้เลย   นี้จะเอารถ EV ห่วยๆ มาขาย แถมยกเว้นภาษีให้อีก งานนี้ ปัญญาเกิดแน่ๆ พวกญี่ปุ่น จะบีีบรัฐแน่ๆ ผมขยาดสินค้าจีนอยุ่ด้วย ยิ่งเกี่ยวกับยานยนต์ความปลอดภัยต้องมาก่อน จีนมันคิดแค่ ทำๆ ออกมา เยอะๆ ไม่ค่อยประณีต ขนาดน๊อตยีกหัวเก๋ง ยังหายตั้ง 2 ตัว ตอนเอารถมาใหม่ๆ นี้จะเอารถไฟฟ้ามา งานนี้กลัวเป็น เมรุเผา เคลื่อนที่จริงๆ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 20:32:43 »
น่ากลัวปัญหาคุณภาพ  ซื้อมาจะกลายเป็นขยะจอดกันล้นเมือง   

แบรนด์รถญี่ปุ่นไม่น่าไปกังวลอะไรน่ะเพราะสุดท้ายลูกค้าไม่น่าจะหันไปซื้อของจีน   เพราะเขากลัวคุณภาพนี่ละ   

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 20:44:51 »
ผมว่าถ้ายี่ห้อโนเนมในจีนมาทำตลาดรถยนต์ไฟฟ้าไม่น่ากลัวหรอกครับ แต่ถ้ามันเป็นยี่ห้อดังๆ อย่าง BYD หรือ MG นี่นิสสันจะรู้สึกไม่แฟร์ก็ไม่แปลก

คิดดูเล่นๆ ครับ MG6 EV คันละ 990,000 บาท กับ Nissan Leaf 1.5 ล้านบาท รถ Segment เดียวกัน หน้าตาระดับเดียวกัน แต่ราคาต่างกัน 5 แสน ถ้าคนจะซื้อรถไฟฟ้าซักคันมันก็มีโอกาสมากๆ ที่ Nissan จะเสียลูกค้า

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 20:47:49 »
FTA จีน ยังไม่รู้ รายละเอียด

ออฟไลน์ onbit40

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 20:49:15 »
จะร้องทำไม ของถูกมาให้คนจนๆซื้อก็ดีแล้วนิ เขาได้มีใช้กัน รวมถึงผมด้วย

Nissan จะไหวไหม ไม่ไหวก็กลับญ๊่ปุ่นไป ตาม GM ไง มันหมดยุคแล้วมั้งที่ต้องคอยมานั่งอุ่ม J-OEM...

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 21:03:06 »
คิดให้มันไกลๆแล้วค่อยตอบดีกว่านะ  FTA นี้ไม่ได้กระทบเฉพาะนิสสัน แต่กระทบบริษัทผลิตรถบนต์ในประเทศทั้งหมด  ถ้าจีนทำรถยนต์ไฟฟ้าคุณภาพมาขายได้ คนก็จะหันไปซื้อรถยนต์ไฟฟ้าจีนที้งหมด อุตสาหกรรมรถยนต์ภายประเทศจะล่มสลาย ค่ายรถปลดคนงาน ย้ายฐานการผลิตไปจีนหมด

ก่อนตอบใช้สมองเยอะๆ  นรกรออยู่ข้างหน้ายังไม่เห็น 

หลายๆคนก็ยังคิดอะไรซื่อๆอยู่ คิดแต่ว่าจีนผลิตแต่ของด้อยคุณภาพ  เค้าสร้างจรวด สถานีอวกาศ เครื่องบินรบ เรือดำน้ำ รถถัง รถไฟความเร็วสูง  ไทยยังไปซื้อมาจากเค้า นับประสาแค่รถยนต์ไฟฟ้า 
https://www.matichon.co.th/news/682511
https://www.prachachat.net/politics/news-53255

รู้รึไม่เค้าบังคับให้ผู้ผลิตที่ไปลงทุนในประเทศถ่ายทอดเทคโนโลยีให้ด้วยการร่วมทุน รู้กันบ้างหรือเปล่า BYD มาเริ่มตีตลาดก็เป็นแผนของเค้า  ยิ่งเวลาผ่านไปเค้าก็ยื่งเก่งขึ้น  เค้าผลิตรถ EV ที่มีคุณภาพได้ก็มาทุ่มตลาดในประเทศไทย อุตสาหกรรมยานยนต์ไทยทั้งระบบก็ตายสนิท  อุตสาหกรรมและธุรกิจต่อเนื่องก็พินาศตามไป เช่นธุรกิจรถมือสอง  คนตกงานจำนวนมาก  เกิดวิกฤติเศรษฐกิจและปัญหาสังคมตามมา

ปัญหาไม่ใช่เล็กๆแต่บางคนกลับไม่เข้าใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2017, 23:19:42 โดย G.K »

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 21:24:00 »
ไป อ่านมาแล้ว FTA จีน นี่ ทำลาย ระบบ ปัจจับันเละ ตายๆๆๆ ทีนี้
สอง มาตราฐาน เกินไป เล่น เป็น ชาติ เหลย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 21:30:20 »
จะร้องทำไม ของถูกมาให้คนจนๆซื้อก็ดีแล้วนิ เขาได้มีใช้กัน รวมถึงผมด้วย

Nissan จะไหวไหม ไม่ไหวก็กลับญ๊่ปุ่นไป ตาม GM ไง มันหมดยุคแล้วมั้งที่ต้องคอยมานั่งอุ่ม J-OEM...

พี่กล้าใช้ มอเตอร์ไซค์ เรียวกะ ที่หน้าตาเหมือนฮอนด้าเวฟมั๊ยครับ

ถูกกว่าเวฟเป็นหมื่น คนจนยังไม่ซื้อเลยครับขอโทษ

เครื่องดับกลางถนนบ้าง เครื่องเสีย ไม่มีอะไหล่ สั่นสะท้าน

หรือทุกวันนี้สุสานมอไซค์ไทเกอร์เป็นงัยครับ ขยะของคนทั่วไปและกองตำรวจแห่งชาติ

Kawasaki GTO คันนึงใช้เป็นสิบๆปี
แต่ Tiger แค่ขยะที่จีนเอามาทิ้ง

หรือคุณเป็นคนนึงที่สนับสนุนขยะครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 21:33:39 »

FTA ตัวนี้ทำมานานแล้วครับ ไม่ได้พึ่งมาทำตอนนี้และมันลดภาษีลงมาเรื่อยๆจนปีหน้ามันเหลือ0%ครับ ถามว่าแก้อะไรได้มั้ยคงไม่ได้ล่ะมันทำกันมานานแล้วถ้าจะแก้ควรแก้ตั้งแต่ตอนร่างสัญญาโน่นเลย

ผมทราบครับ ผมตามเรื่องนี้มาทุกปี
และตามมานานแล้วครับ

แต่มาสามปีนี้ อะไรๆก็เปลี่ยนไปครับ

ผมมีงานบางอย่างที่เกี่ยวอ้อมๆกับพวก ev อยู่ครับ

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 21:42:42 »
นึกถึงรถหัวลากจีนยี่ห้อนึงที่เอามาขายในไทย ถูกกว่าเจ้าตลาดบานเลย
เช่าโชว์รูม พอขายได้ยอดที่ต้องการ แม่ม ปิดศูนย์ซะงั้น
แถมไม่ได้สต็อคอะไหล่ไว้ให้อีก ใครซื้อไปให้คำเดียวเลย ซวย
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ lek12

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 22:34:46 »
จะกลัวไปทำไมครับ ถ้าของมันห่วย มันจะขายได้ไหม ถึงมันจะถูกก็เหอะ มีปัญหาแล้วแก้ไขไม่ได้แบบรถยี่ห้ออเมริกันยังอยู่ไม่รอด จะไปกลัวอะไรครับ ถ้ามาแล้วไม่ดี มาแบบห่วยๆ ก็เจ้งกลับไปเองครับ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 00:09:22 »
ผมว่าถ้ายี่ห้อโนเนมในจีนมาทำตลาดรถยนต์ไฟฟ้าไม่น่ากลัวหรอกครับ แต่ถ้ามันเป็นยี่ห้อดังๆ อย่าง BYD หรือ MG นี่นิสสันจะรู้สึกไม่แฟร์ก็ไม่แปลก

คิดดูเล่นๆ ครับ MG6 EV คันละ 990,000 บาท กับ Nissan Leaf 1.5 ล้านบาท รถ Segment เดียวกัน หน้าตาระดับเดียวกัน แต่ราคาต่างกัน 5 แสน ถ้าคนจะซื้อรถไฟฟ้าซักคันมันก็มีโอกาสมากๆ ที่ Nissan จะเสียลูกค้า

ถ้า MG6 EV มานี่คิดหนักเลย

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 00:14:04 »
จะกลัวไปทำไมครับ ถ้าของมันห่วย มันจะขายได้ไหม ถึงมันจะถูกก็เหอะ มีปัญหาแล้วแก้ไขไม่ได้แบบรถยี่ห้ออเมริกันยังอยู่ไม่รอด จะไปกลัวอะไรครับ ถ้ามาแล้วไม่ดี มาแบบห่วยๆ ก็เจ้งกลับไปเองครับ

ผมมองว่าประเด็นหลักๆที่ห่วงคงไม่ใช่เรื่องมาแล้วขายดีไม่ดีเจ๊งไม่เจ๊งหรอกครับ
มันมาแล้วมันถูก พอมันถูกคนก็ไปซื้อ พอซื้อแล้วมันห่วย มันห่วยมันก็พังของพวกนี้มันกลายเป็นขยะที่เข้ามาในประเทศ
อย่างมอไซไทเกอร์รถตำรวจจอดเรียงกันเป็นตับขายคันละหลักพันยังไม่มีคนไปซื้อกันเลย แล้วนี่แบตเตอร์มันเอาไปใช้ต่ออะไรไม่ได้ก็มีแต่จะเพิ่มปริมาณขยะสิ้นเปลืองให้มากขึ้นไปอีก ผลกระทบมันไม่ได้หมดแค่ให้มันเจ๊งแล้วกลับประเทศไปแค่นั้นจบนะครับ

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 00:46:41 »
เราก็ออกกฎเพื่ม เช่นให้ผู้ที่จะนำเข้าต้องเปิดศูนย์บริการทุกจังหวัด ต้องสต๊อกอะไหล่ไม่น้อยกว่า5ปี
และต้องกำหนดสัญญามาตรฐาน เพื่อคุ้มครองผู้บรืโภคด้วย

ออฟไลน์ lek12

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 01:28:28 »

ผมมองว่าประเด็นหลักๆที่ห่วงคงไม่ใช่เรื่องมาแล้วขายดีไม่ดีเจ๊งไม่เจ๊งหรอกครับ
มันมาแล้วมันถูก พอมันถูกคนก็ไปซื้อ พอซื้อแล้วมันห่วย มันห่วยมันก็พังของพวกนี้มันกลายเป็นขยะที่เข้ามาในประเทศ
อย่างมอไซไทเกอร์รถตำรวจจอดเรียงกันเป็นตับขายคันละหลักพันยังไม่มีคนไปซื้อกันเลย แล้วนี่แบตเตอร์มันเอาไปใช้ต่ออะไรไม่ได้ก็มีแต่จะเพิ่มปริมาณขยะสิ้นเปลืองให้มากขึ้นไปอีก ผลกระทบมันไม่ได้หมดแค่ให้มันเจ๊งแล้วกลับประเทศไปแค่นั้นจบนะครับ
แล้วท่านซื้อไหมครับ ดูจากการตอบท่านก็ไม่ซื้อ สินค้าคุณภาพไม่ดีที่ขายไม่ได้ มันมีผลกระทบอะไรครับ ทาทา โปรตอน แม้กระทั่งไทเกอร์ที่ท่านบอก ตอนนี้มันมีอิทธิพลอะไรต่อตลาดรถ ต่อผู้ที่อยู่ในห่วงโซ่ในการผลิตครับ สินค้าที่ขายไม่ได้มันก็อยู่ในโชว์รูมรถไป ไม่ได้ออกมาทิ้งตามข้างถนนนะครับ

จำนวนที่ขายได้ท่านว่าจะขายได้กี่คันครับถึงต้องห่วงปริมาณขยะ ถ้าท่านห่วงในเรื่องนี้ ผมว่าท่านลองดูของในบ้านดูก่อนนะครับ อุปกรณ์ไฟฟ้า และ อิเลคโทรนิคส์ ในบ้านเสียแล้วเอาไปทิ้งที่ไหน แบตเตอรี่ชนิดต่างๆเวลาทิ้งเอาไปทิ้งที่ไหน ขยะจำพวกแบตเตอรี่นี้ต่อปีมีจำนวนมากมายขนาดไหน ควรห้ามนำเข้ามาขายเลยจะดีไหม เพราะมันก่อให้เกิดปริมาณขยะมากกว่าขยะที่เกิดจากรถไทเกอร์ที่ท่านบอกอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2017, 02:15:54 โดย lek12 »

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 07:15:22 »
จีนมีทั้งของดีที่แข่งกับพวกญี่ปุ่นหรือยุโรบได้ก็มี และของหวยแตกชนิดขับได้ 3-4 ครั้งเสียก็มีมจะชื้อต้องดูประวัติบริษัทแม่ก่อน ถ้าเผ็นจีนโนเนมก็ไม่ไหว ถ้าพวก mg byd ยังโอเคระดับนึง

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 07:54:26 »
ผมเคยมองว่า กฏหมายพวก FTA ...J  หรืออะไรทีทำกับต่างประเทศ เราเสียเปรียบตลอด มีผลกระทบตลอดเลยครับ เลี่ยงไม่ได้ เพื่อต้องใช้ "ยอมเสียเพื่อให้ได้มา"   

แต่ที่ไม่เข้าใจคือ ถ้าเราเสียเปรียบตอนต้นน้ำ แล้วเรา แก้กฏหมาย ปิดช่อง หรือ รับมือ ในกลางน้ำ ปลายน้ำ (คำนี้อีกละ เบื่อ อิๆ)

เช่น การเข้ามาของรถไฟฟ้าต่างประเทศ อาจจะได้รับโอกาสทางภาษี แต่ ปิดช่องเรื่องการ รับรองมาตรฐาน บังคับให้มีการลงทุนในประเทศ(ศูนย์ฯและ โรงกำจัดกากขยะฯลฯ )   พวกนี้ โดยมีการทำสัญญา G2G (เอาอีกละ ) เพื่อให้รัดกุมขึ้น อย่างน้อยๆ ดีกว่านั่งมองปัญหาเกิดแล้วแก้

คนที่มองภาพรวม และวิเคราะห์ฯ สิ่งเหล่านี้ ส่วนมากไม่ค่อยมีส่วนร่วมในการทำงานภาครัฐเท่าไร หรือมีก็เหมือนทำอะไรไม่ได้

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 08:29:37 »

จริงๆ ครับ เป้นข่าวเหมือนปัญหาทั้งๆ ที่มันทำมาเป็นสิบปี คนที่เกี่ยวข้องก็ต้องรู้อยู่แล้วนะ

แต่ส่วนตัวไม่ห่วงมาก คนไทย ถูกยังไง ถ้าแบรนด์ไม่ได้ คุณภาพไม่ถึง ก็ไม่ซื้อครับ (คนส่วนใหญ่นะ) และ (ความเห็นส่วนตัว)

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 08:40:47 »

แล้วท่านซื้อไหมครับ ดูจากการตอบท่านก็ไม่ซื้อ สินค้าคุณภาพไม่ดีที่ขายไม่ได้ มันมีผลกระทบอะไรครับ ทาทา โปรตอน แม้กระทั่งไทเกอร์ที่ท่านบอก ตอนนี้มันมีอิทธิพลอะไรต่อตลาดรถ ต่อผู้ที่อยู่ในห่วงโซ่ในการผลิตครับ สินค้าที่ขายไม่ได้มันก็อยู่ในโชว์รูมรถไป ไม่ได้ออกมาทิ้งตามข้างถนนนะครับ

จำนวนที่ขายได้ท่านว่าจะขายได้กี่คันครับถึงต้องห่วงปริมาณขยะ ถ้าท่านห่วงในเรื่องนี้ ผมว่าท่านลองดูของในบ้านดูก่อนนะครับ อุปกรณ์ไฟฟ้า และ อิเลคโทรนิคส์ ในบ้านเสียแล้วเอาไปทิ้งที่ไหน แบตเตอรี่ชนิดต่างๆเวลาทิ้งเอาไปทิ้งที่ไหน ขยะจำพวกแบตเตอรี่นี้ต่อปีมีจำนวนมากมายขนาดไหน ควรห้ามนำเข้ามาขายเลยจะดีไหม เพราะมันก่อให้เกิดปริมาณขยะมากกว่าขยะที่เกิดจากรถไทเกอร์ที่ท่านบอกอีกครับ

แบตเตอรี่ตะกั่วกรด กิโลละ 25-30 คุณว่า ชาวบ้านคงเอาไปทิ้งขยะเนาะ

แต่ลิเธียมที่มีแต่พิษนี่สิ ที่น่าเป็นห่วงมว๊ากกกกก

ไม่มีราคา แต่ทิ้งตรงไหน หนูยังตาย😱

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 08:45:46 »
ญี่ปุ่นร้องเจี๊ยกเลยครับ

เอ แล้ว JTEPA มันมีเรื่องสินค้าอุตสาหกรรมพวกนี้ด้วยไหม?
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/