ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำศูนย์ตัวถังฮอนด้าดีๆ จริงใจ ในเขต กทม. และ ปริมณฑลด้วยครับ  (อ่าน 12127 ครั้ง)

ออฟไลน์ HHHsung

• Hero Member
ขอเล่าเรื่องเดิมก่อนที่จะขอคำแนะนำนะครับ รถโดนชนท้ายเมื่อเดือน กย. ที่ผ่านมา โทรไปศูนย์ที่เข้าบริการเช็คระยะเป็นประจำ

ศูนย์บอกว่าคิวว่างให้เอารถเข้ามาทำเลย เคสนี้เราเป้นฝ่ายถูก ก็เลยเคลมประกันที่ศุนย์ ประเมินงานซ่อม สรุปใบงาน

กำหนดเสร็จส่งมอบประมาณ 18 วันทำการ ก็ไม่ซีเรียสอะไร เข้าใจและรอได้ หลังจากเอารถเข้าศูนย์ ก็มีข้อความส่งมาวันที่ 3 หลังส่งซ่อมว่า

กำลังรอเคาะตัวถัง ก็อุ่นใจว่าบริการดี มีรายงานความก้าวหน้า พอวันที่ 4 วันที่ 5 ก็เป้นข้อความเดิม ชักตะหงิดๆ ว่า รออะไร 2-3 วัน

จากนั้นศูนย์ก็โทรมาบอกว่ารถมีความเสียหายมากกว่าที่ประเมินไว้ ให้มาดู ซึ่งพอมาดูก็เลยถ่ายภาพเก็บไว้

ศูนย์บอกว่าจะต้องประเมินงานใหม่ และ บอกว่า ช้าหน่อย เพราะติดคิวงานรถอีกคันที่อาการหนักกว่า (งง แล้วที่บอกตอนโทรถามว่าไม่มีคิวมันคืออะไร)

จากนั้นศูนย์หายเงียบไปเลย ใกล้ครบกำหนดเลยโทรถาม ศูนย์บอกว่า กำลังทำอยู่และขอเลื่อนไปเป้นสิ้นเดือน พย.

ก็เลยบ่นๆ ว่าทำไมมันนานจัง และก็วางโทรศัพท์ไป เพราะไม่รู้จะทำยังงัย แต่คิดว่าคงต้องไปดูรถซะหน่อยว่าทำไปแล้วบางส่วนอย่างที่อ้างหรือเปล่า

ถ้าไม่ทำ คงต้องทำอะไรบ้างแล้ว เอารถเรามาจอดทิ้งไว้เป็นเดือนๆ ได้ยังงัย ถ้ามันวิ่งไม่ได้ ก็อีกเรื่อง อันนี้วิ่งได้ปกติ แต่ตัวถังมันบุบเข้ามาแค่นั้น

ขอคำแนะนำเลยนะครับว่า

1. ถ้าเค้ายังไม่ซ่อมอะไร เราให้เค้าประกอบคืน แล้วไปทำที่ศุนย์อื่นได้มั้ย เพราะเดือดร้อนมาก บ้านอยู่ในซอยลึกไปมาลำบาก

2. มีศูนย์ที่จริงใจ และ งานซ่อมดี แนะนำมั้ยครับ อยากได้งานทำอย่างเดียว อันนี้ไม่ดีครับ เข้าขั้นเลว กั๊กของ

ออฟไลน์ Arado_kung

ถูกแล้วครับที่เค้าบอกว่านาน ขนาดนี้มันเฟรมตัวถังด้านหลังคดต้องดึงใหม่ ศูนย์ต้องทำเรื่องขออนุมัติประกันใหม่หมดเลย รถน้าผมเคยโดนประมาณนี้ซ่อม2เดือนเสร็จครับ ฮอนด้านี่แหละ

ถูกแล้วครับที่เค้าบอกว่านาน ขนาดนี้มันเฟรมตัวถังด้านหลังคดต้องดึงใหม่ ศูนย์ต้องทำเรื่องขออนุมัติประกันใหม่หมดเลย รถน้าผมเคยโดนประมาณนี้ซ่อม2เดือนเสร็จครับ ฮอนด้านี่แหละ

เรื่องนานผมไม่ติดใจครับ ติดเรื่องไม่จริงใจกับลูกค้า มีคิวซ่อมก้บอกสิว่ามีคิว ถ้านานก็บอกว่านาน ไม่ใช่ให้รอถามถึงบอก เรื่องขออนุมัติประกันยิ่งง่าย

เพราะเป็นฝ่ายถูก  วงเงินประกันก็ครอบคลุม ค่าใช้จ่ายก็พอประมาณ ขอแค่บอกกันตรงๆ แค่นั้นเอง ผมใช้ฮอนด้ามาคันที่ 4 แล้ว ไม่ภักดีจะให้เรียกอะไร

บอกแต่ว่าอะไหล่รอนาน มันสั่งต่างประเทศหรืองัย รถก็ขายดี ไม่มีอะไหล่ได้ยังงัย ที่ผ่านมาที่ซื้อออนด้าเพราะคันเก่าใช้งานได้ดี แม้งานประกอบจะแย่ก็พอทำใจได้

ไม่กล้าเล่นค่ายรองเพราะกลัวเรื่องอะไหล่ ถ้ามันพอๆ กัน ทำกันแบบนี้ คงคิดว่าขายดีแล้ว จะยังงัยกับลูกค้าก็ได้ คันต่อไปอาจจะลองเปลี่ยนมาเล่นพี่โตบ้าง

แม้จะไม่ชอบเกมการตลาดที่เค้าทำอยู่ก้ตามหรือไม่ก็ลอง มาสด้าดูบ้าง

ปล. เคสนี้ ที่นานส่วนหนึ่งมาจากเค้าอ้างว่าติดงานซ่อมรถอีกคันอยู่ ซึ่งถ้าต้องให้รอก็ควรบอกแต่แรก ไม่ใช่มัดมือชกกันแบบนี้ คิดว่าเช็คระยะต่อไปคงเข้าศุนย์อื่น

ศูนย์นี้คงไม่ไปอีกแล้วครับ และก่อนจากก็คงแจ้งเรื่องให้ ฮอนด้า ไทยแลนด์ ทราบ เพื่อตักเตือนดีลเลอร์แบบนี้ด้วย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2017, 22:03:11 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ SLuang

ผมไม่มีความรู้เรื่องตัวถังรถนะ
แต่ดูจากรูป  ถ้าเป็น อู่นอก ผมว่าจบไปแล้ว
ยกเว้นว่าจะหาอะไหล่ประกอบบั้นท้ายไม่ครบ  (ขึ้นอยู่กับการเบิกกับฮอนด้า)

ออฟไลน์ Mike

นั้นเครื่องดึงตัวถัง Car O line 3D เป๊ะปัง ระดับโรงงาน ไม่ได้มีทุก 0 ซ่อมสีตัวถังฮอนด้า

จากรูปตูดท้าย ผมไม่ใช่ช่าง แต่เดาว่าคงแค่เคาะ ไม่ต้องเข้าเครื่องดึงตัวถัง

ซ่อมตัวถัง ลองถามเครือพระราม 3, รามอินทรา มีห้องอบสี, บางชัน
หลีกเลี่ยงเอกอินทรา
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
นั้นเครื่องดึงตัวถัง Car O line 3D เป๊ะปัง ระดับโรงงาน ไม่ได้มีทุก 0 ซ่อมสีตัวถังฮอนด้า

จากรูปตูดท้าย ผมไม่ใช่ช่าง แต่เดาว่าคงแค่เคาะ ไม่ต้องเข้าเครื่องดึงตัวถัง

ซ่อมตัวถัง ลองถามเครือพระราม 3, รามอินทรา มีห้องอบสี, บางชัน

ขอทราบรายละเอียดได้มั้ยครับ ว่าทำไมควรหลีกเลี่ยงเอกอินทรา พอดีผมใช้บริการที่นี่ แต่ยังไม่เคยซ่อมสี จะได้เตรียมระวังๆไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2017, 07:14:42 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ CJ.

ข้อ 1 ไม่ทราบครับ ลองคุยดู แต่ถ้าไม่พอใจจะใช้บริการแล้ว น่าจะให้ประกอบกลับแล้วเอารถไปที่อื่นได้นะครับ

ข้อ 2 เคยเอารถเข้าซ่อมตัวถังที่ วอง ฮอนด้า (รังสิต ข้างๆโชคชัยสเต็กเฮาส์) บริการดี และตรงเวลานัดครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ delete

สมัยนี้อะไหล่ตัวนี้เค้าไม่ต้องดึงกันแล้วไม่ใช่เหรอครับ
แต่เลาะชิ้นนี้ออก แล้วเอาชิ้นใหม่ติดตั้งเข้าไปแทน
ไม่ใช่เหรอครับ

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
ศูนย์ฮอนด้า ทำสีดีๆ หายาก
เท่าที่ทำ แล้ว รับได้  ก็  พุทธมณฑล สาย 4  อะไหล่เยอะ  สีใช้ได้ เร็ว แต่เก็บงานไม่ละเอียด

ขอทราบรายละเอียดได้มั้ยครับ ว่าทำไมควรหลีกเลี่ยงเอกอินทรา พอดีผมใช้บริการที่นี่ แต่ยังไม่เคยซ่อมสี จะได้เตรียมระวังๆไว้

ผมจะโดนฟ้องไหม เนี่ย เอาเป็นว่า ผมเคยเอารถเข้าซ่อม ฝีมืองานซ่อมไม่รู้จะว่าดีหรือไม่ดี เพราะเค้าไม่ซื่อสัตย์กับผม ก็เคยเขียนไปเล่าให้ คุณจิมมี่ฟัง ทาง Honda สนญ ก็โทรมาเคลียร์ละ
อย่าถามหาหลักฐานตอนนี้ 5-6 ปีะละ ขี้เกียจขุด หาไม่เจอ

แต่ถ้างานเช็คระยะ เข้าไปเถอะ 0 ดูหรูหรา มี VIP card ด้วยนะ ผมก็พาเพื่อนไปออกรถ ที่นี่หลายคัน เพราะใกล้สะดวก
เวลาเข้ารับบริการ จนท. มักจะถามเสมอว่า "ซื้อรถจากที่นี่ไหมครับ"
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00

สมัยนี้อะไหล่ตัวนี้เค้าไม่ต้องดึงกันแล้วไม่ใช่เหรอครับ
แต่เลาะชิ้นนี้ออก แล้วเอาชิ้นใหม่ติดตั้งเข้าไปแทน
ไม่ใช่เหรอครับ
น่าจะเป้นตามที่ว่ามาครับ เค้าชี้รูปให้ดุว่าต้องสั่งพาร์ทใหม่มาประกอบ โดยเลาะชิ้นส่วนอื่นออกไป ไม่ดึงครับ

คงต้องเข้าไปเจรจาว่า ถ้ายังไม่ทำขอให้ประกอบกลับ เอารถมาใช้ก่อน เพราะคันที่ทำก่อนหน้าบอกอาการหนัก

และไม่รับปากจริงจังว่าจะเสร็จเมื่อไหร่ คงต้องบอกว่าให้สั่งอะไหล่ครบถึงจะเเอาเข้าซ่อม ไม่รู้ว่าศุนย์จะยอมหรือเปล่า

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
พึ่งซ่อมมาเหมือนกัน ฮอน ซ่อมอู่นอก แถวๆ พุทธมณฑลสาย2 อู๋ซ่อมรถนำเข้า เพราะขายด้วย เบิกอะไหล่ ฮอน เป็นอุปสรรคในการซ่อมมากที่สุดต้องรอรอบ ในการเบิกอะไหล่ ประเมินงานเสร็จอยู๋ที่อะไหล่ล้วนๆๆ งานสี ไม่กี่วันเสร็จงานดี แถมชัดไฟหน้าให้ด้วย  :D

ต้องลองประเมินดูนะครับ ว่าถ้ารีบใช้รถ ในเวลาซ่อมจำกัด ทำไงได้บ้าง

ออฟไลน์ dnu

• Jr. Member
  • **
ผมเคยโดนแบบนี้ ตัดต่อท้ายใหม่อ่ะครับ เป็นเดือนเหมือนกัน

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
CRV G5 ของผบ. ที่บ้านโดนกระบะแถมาชนด้านขวา เครม เกือบทุกชิ้น ที่ ศูนย์ ธัญบุรี คลอง 6 ก็ตรงเวลาดีครับ
มีอะไหล่ (บันไดข้างรถ) ที่ต้องรอก็บอกให้เอารถไปใช้ก่อน แล้วแจ้งให้มาติดที่หลัง

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
ผมเคยใช้บริการซ่อมตัวถังสองที่ เครือพระรามสามทั้งคู่
1. สาขาถนนนราธิวาส งานซ่อมใช้ได้ แต่ขลุกขลักตรงพนักงานนี่แหละ เหมือนทำงานไม่เป็น สั่งของผิดต้องสั่งใหม่เกือบทุกครั้ง ทำให้เสียเวลาไปอีก เวลาโทรไปคุยตามเรื่องงานซ่อมก็งงๆ
2. เปลี่ยนไปที่สาขาสาธุฯ พนักงานเป็นงานกว่า งานทำสีก็ดีระดับเดียวกัน

ผมเคยใช้บริการซ่อมตัวถังสองที่ เครือพระรามสามทั้งคู่
1. สาขาถนนนราธิวาส งานซ่อมใช้ได้ แต่ขลุกขลักตรงพนักงานนี่แหละ เหมือนทำงานไม่เป็น สั่งของผิดต้องสั่งใหม่เกือบทุกครั้ง ทำให้เสียเวลาไปอีก เวลาโทรไปคุยตามเรื่องงานซ่อมก็งงๆ
2. เปลี่ยนไปที่สาขาสาธุฯ พนักงานเป็นงานกว่า งานทำสีก็ดีระดับเดียวกัน

สาธุ คุณเบียร์ บริการดีมากครับ แนะนำ

ออฟไลน์ turbojewy

• Newbie
  • *
ตอนนี้รถซ่อมเสร็จหรือยังครับ โดนมาประมาณเดียวกันเลย