ผู้เขียน หัวข้อ: การขับรถขึ้นลงเขา ถนนลื่น กับสมรรถนะรถ Pajero  (อ่าน 12783 ครั้ง)

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
Re: การขับรถขึ้นลงเขา ถนนลื่น กับสมรรถนะรถ Pajero
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 17:40:13 »
จากประสบการณ์โดยตรงของรถขับเคลื่อนล้อหลังคือ Oversteer ครับ เกิดได้ตลอดแม้กลับรถ u turn
ผมว่าเวลาขับรถควรจะ calm down ใจเย็นๆ ก็ได้จะถึงที่หมายปลอดภัย รถขับหลังต้องระวัง oversteer หน่อย เห็นหลาย case แล้ว ล้อปัด ผมก็เคยโดน สมัย ใช้ เจ้า PJS V6 แม่ผมกลับรถเร็วแล้วมีแอ่งน้ำน้ำ drift show ครับดีที่ไม่โดนคน ผมเลยบอกแม่ว่ารถ คันต่อไปนี้จะต้องมีระบบควบคุมการทรงตัว ปล.  อยากเปลี่ยนรถใหม่จัง 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2017, 17:44:15 โดย Partarajarin »

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: การขับรถขึ้นลงเขา ถนนลื่น กับสมรรถนะรถ Pajero
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 17:44:22 »
รุ่นนี้มันมี vsc trc ช่วยมั้ยหว่า แต่เคสนี้ควรโทษยางเป็นหลัก แต่ก็เข้าใจปาเจโร่นะ เจอรถขนของหนักขับช้ามันน่าหงุดหงิด ยิ่งเข้าโค้งช้างี้ยิ่งเสียจังหวะ

ออฟไลน์ northu

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 17:53:02 »
รถ 70% คนขับ 30%

หรือถ้าเป็นรุ่น 4WD จะไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 18:10:36 »
สมรรถนะของรถ ยาง จังหวะการเข้าโค้ง การตัดสินใจ ทักษะการแก้ปัญหา มีส่วนร่วมกันทั้งหมดครับ รถคันต่อไป ถึงต้องมี VSC ฯลฯ พร้อมครับ กรณีนี้ ยังไงก็ต้องโทษคนขับไว้ก่อน เพราะไม่รู้ Limit รถตัวเอง ดีที่ไม่เกิดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 18:16:55 »
ตัวรถไม่ได้ใช้ความเร็วอะไรมาก
แต่การเร่งออกโค้งบนสภาพถนนลื่นๆแบบนี้
ถ้ามี Traction Control เหตุการณ์นี้จะไม่เกิดครับ

รถปีเก่า เทคโนโลยีไม่ได้ใส่มาให้
รถปาเจโร่รุ่นใหม่ถึงใส่มาให้หมดแล้ว

ส่วนเรื่องแซงทึบในโค้ง
ผมเชื่อว่า ณ ตำแหน่งนั้น คนขับเขาเห็นสถานการณ์ข้างหน้าหมดแล้วว่ามันไม่มีรถ
ดังนั้นอย่าด่าเรื่องนี้เลย ให้ดูที่ตัวระบบของรถดีกว่า..

ได้ใบขับขี่มาได้ไงครับเนี่ย ยอมเลย เส้นทึบก็แซงได้

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 18:54:22 »
เส้นทึบ ทางโค้ง ยังขับแบบนี้

ไม่ตาย หรือ ตกเหว ก็ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 19:00:18 »
ขอชม แล้วกันครับ รถก็เทพ คนก็เทพ ครับ ดีแล้วที่ไม่กลิังลงมาข้างล่าง

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 19:00:34 »
เส้นทึบ ทางโค้ง ห้ามแซงอยู่แล้ว และ สภาพพื้นถนนเปียก+ลื่น
แซงไป ดีที่ไม่มีรถสวนมา ไม่ตกเขา รอดมาได้ก็บุญแล้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 19:01:17 »
CRVจะตามไลท์ปาเจโร่มีชะงักเลย ฮ่าๆ

คันที่ตาม ไม่น่าใช่  crv นะครับ น่าจะเป็น ford everest

+1 everest รุ่นที่แล้วครับ

Everest โฉมแรกครับ ไม่ใช่โฉมที่แล้ว ยังไม่ใช่ common rail (ถ้าไม่ได้เปลี่ยนอะไหล่หลายชิ้นเป็นตัวเก่านะครับ)

ส่วนเหตุการณ์นั้น ส่วนมากเป็นที่คนขับ ส่วนน้อยคือตัวรถไม่พร้อม ส่วนน้อยลงอีกหน่อยคือตัวรถไม่รองรับครับ  :( :( :( :(

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 19:06:02 »
โค้งแคบครับ พอเข้าแรงๆ(ลงเขาหน้าจะหนัก ท้ายจะเบามากๆ) + ถนนลื่น = ท้ายปัดหมุนครับผม

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 19:48:16 »
ที่แน่ๆ อีกปัจจัยคือ ถนนเปียกครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 19:52:00 »
เสี่ยงอันตรายเกิ๊น ระบบรถช่วยได้ระดับนึงแน่ๆ
แต่คนต้องช่วยด้วย ดีแค่ไหนแล้วที่ไม่เสียหายมากกว่านี้

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 20:00:39 »
กฎมีไว้แหก เพราะมันจะดู got swag!
ก็กำลังพัฒนากันต่อไป  :P
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 20:01:25 »
จากประสบการณ์โดยตรงของรถขับเคลื่อนล้อหลังคือ Oversteer ครับ เกิดได้ตลอดแม้กลับรถ u turn
ผมว่าเวลาขับรถควรจะ calm down ใจเย็นๆ ก็ได้จะถึงที่หมายปลอดภัย รถขับหลังต้องระวัง oversteer หน่อย เห็นหลาย case แล้ว ล้อปัด ผมก็เคยโดน สมัย ใช้ เจ้า PJS V6 แม่ผมกลับรถเร็วแล้วมีแอ่งน้ำน้ำ drift show ครับดีที่ไม่โดนคน ผมเลยบอกแม่ว่ารถ คันต่อไปนี้จะต้องมีระบบควบคุมการทรงตัว ปล.  อยากเปลี่ยนรถใหม่จัง 555
  ทำไมไม่เลือกตัว 4wd  ก่อนละครับ  หลังจากนั้นเลือกตัวที่มี ระบบควบคุมการทรงตัว เพิ่มเข้ามาอีก        ผมว่าแค่นี้เหลือ ๆ แล้วปกติอาการแบบนี้ไม่ค่อยเกิดกับรถ4wd นะ                เพราะผมขับ Fortuner 2.7 4wd  ก็แทบไม่มีปัญหานี้

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 20:12:49 »
ลืมตอบ จขกท นี้ไป    กรณีมีเหตุผล 2 อย่างครับ

1. รถเป็นรุ่น  2wd   ครับ รถใหญ่แบบนี้หมายถึง PPV    แต่ขับแค่ 2wd  ยังไงก็คือจุดอ่อนของรถอยู่ดีครับ  ถึงแม้จะมีระบบช่วยก็ตาม    ให้ดีที่สุดต้องมีระบบ4wd ขึ้นมาก่อนหลังจากนั้นจะเติมระบบควบคุมการทรงตัวช่วยก็จะดีขึ้นไปอีก   ผมเคยบอกเสมอว่าถ้าอยากจะขับรถแบบนี้ให้เลือกร่น 4wd ไว้ก่อน

2. ฝีมือ + ปสก คนขับครับ     คือไม่เข้าใจกฎจราจรว่าทำไมเส้นทึบเค้าจึงห้ามแซง  เพราะจราจรเขาออกแบบให้รถที่ไม่ต้องมีสมรรถนะสูงก็ขับได้ เช่นกันโดยมีความปลอดภัยเป็นหลัก    คือรถทั่ว ๆ ไปต้องขับแบบเคารพกฎจราจร จะไม่มีปัญหาแบบนี้เลย              คือจากรูปแซงเส้นทึบ  ถนนเปียกแต่เจ้าของรถใช้รถแค่ 2wd แต่เติมคันเร่งเกินไป แรงบิดออกมามากเกินทำให้รถหมุน เพราะรถขับหลังอย่างเดียว + เจอถนนเปียกและสภาพที่ไม่ควรแซง หรือใช้ความเร็วเกิน   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2017, 20:14:58 โดย Auto »

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 20:23:30 »
ผมเอาภาพในอดีตให้ดู  ตอนหลายปีก่อนผมไปออกทริปที่เขาค้อ และดอยตั๋วเพ่ง   เพชรบูรณ์  ฝนตกหนักบนเขาตั้งแต่กลางคืนก่อนเข้ามา พวกเราก็ฝ่าสายฝนขึ้นเขากันมาตลอด ใช้ความเร็วพอประมาณเพราะเป็นช่วงกลางคืน   ตอนเช้านอนพักที่อุทยานน้ำแห้ง ก็มาลุยออกทริปจากนั้นฝนก็ตกโปรยปรายตลอดเส้นทาง        รถทุกคันใช้ความเร็วสูงในการวิ่งขึ้นลง ดอยเพราะต้องทำเวลา   เรื่องปัยหา รถหมุนหรือ Over steer แบบนี้ไม่มีครับ 
อยู่ที่รถ + กับปสก คนขับ

http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota2700club/question.asp?page=1&id=2821

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 20:25:14 »
 :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 20:34:01 »
ไม่มีvscป่ะครับ  PJS2.5โฉมที่แล้ว
โฉมนี้ ESP มีแค่ขับสี่ตัวเดียว  และจะมีสติ้กเกอร์ว่า 4wd ที่มุมล่างขวาที่ฝาท้าย

ถ้าผมจำไม่ผิดโฉมนี้ไม่มีแทรคชั่นสักรุ่นครับ
4WDรุ่นเดียวที่มีคือรุ่นBMCก่อนเปลี่ยนโฉม ประมาณปี13-15
หน้าตาคนละแบบกับในคลิป

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 21:16:00 »
เขาคงไม่เห็นเส้นกลางถนนว่าห้ามแซง 555

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 21:34:00 »
ถ้าคนที่ไปทับเบิกบ่อยน่าจะรู้ครับว่าตรงจุดนี้เป็นทางลงเขาต่อเนื่องค่อนข้างชันมาก รถที่ลงมาเร็วก็ต้องเบรคแรงกว่าปกติบวกกับถนนเปียกมันก็เป็นแบบนั้นแหละครับ
ปล.วิวข้างหน้าตรงที่ปาหมุนเวลาฟ้าเปิดจะเห็นทิวเขาที่สวยมากๆ ตอนที่ยังไม่มีรั้วกั้นผมชอบขับไปจอดข้างทางตรงนั้นแล้วก็เสพวิวจนหนำใจ 

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 22:02:55 »
เพราะคนล้วนๆ  ไม่มีรถผสม

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 22:41:29 »
สมรรถนะคน สำคัญที่สุด

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 07:16:24 »
คน90% >:( >:( >:( >:(

สมองแย่ ทักษะต่ำ ตัดสินใจห่วย ใจร้อน

ถ้าตกเขาไปน่าจะดีกับเพื่อนร่วมทางครับ ใบขับขี่ก็คงซื้อมา :-X :-X :-X

ลงเขา ถนนลื่น ทางโค้ง เส้นทึบ รถสูง  ไม่จัดหง่าวจริง คงไม่เร่งแซง >:( >:( >:(

ไม่ได้ดราม่าครับ ด่าเลย >:(

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 08:47:19 »
ใจเย็นกันก็ได้ ถึงช้าดีกว่าไม่ถึง

ออฟไลน์ chanphoto

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 09:04:09 »
อยู่ที่คนนี่แหล่ะ..ประมาทล้วนๆ...ดีไม่ตกเหว...

ดีที่รถสวนขึ้นมา ขับช้า ถ้าสวนมาได้จังหวะพอดีกัน ดูไม่จืดเลย

แซงทางโค้ง เส้นทึบ รถไม่เกี่ยว คนล้วนๆเลยครับ..

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 09:07:29 »
ลื่นครับ ดูแล้วน่าจะใจร้อนน่าดู แซงทางโค้ง

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 09:31:11 »
รู้กฏจราจรกันหมดทุกคน แต่ไม่ชอบปฏิบัติตาม

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 09:45:35 »
ตัวรถไม่ได้ใช้ความเร็วอะไรมาก
แต่การเร่งออกโค้งบนสภาพถนนลื่นๆแบบนี้
ถ้ามี Traction Control เหตุการณ์นี้จะไม่เกิดครับ

รถปีเก่า เทคโนโลยีไม่ได้ใส่มาให้
รถปาเจโร่รุ่นใหม่ถึงใส่มาให้หมดแล้ว

ส่วนเรื่องแซงทึบในโค้ง
ผมเชื่อว่า ณ ตำแหน่งนั้น คนขับเขาเห็นสถานการณ์ข้างหน้าหมดแล้วว่ามันไม่มีรถ
ดังนั้นอย่าด่าเรื่องนี้เลย ให้ดูที่ตัวระบบของรถดีกว่า..

ได้ใบขับขี่มาได้ไงครับเนี่ย ยอมเลย เส้นทึบก็แซงได้
อย่าหาเรื่องครับพ่อคนดี
ผมแสดงทัศนะตามที่เห็นในคลิป
ผมพูดหรือยังว่าการแซงแบบนั้นมันถูก
ต้องถึงขั้นสงสัยถึงการได้มาซึ่งใบขับขี่เลยหรอ

แต่ดูประวัติการตอบกระทู้ของคุณผมก็คงไม่สงสัยอะไรมากหรอก
พวกเจ้าอารมณ์..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 09:54:53 »
แม้ในทางวิศวกรรมจะสามารถทำให้รถไม่หมุน
แต่เพื่อความปลอดภัยของตนเองและเพื่อนร่วมทาง ควรปฏิบัติตามกฏจราจรครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Partarajarin

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 10:19:10 »
  ทำไมไม่เลือกตัว 4wd  ก่อนละครับ  หลังจากนั้นเลือกตัวที่มี ระบบควบคุมการทรงตัว เพิ่มเข้ามาอีก        ผมว่าแค่นี้เหลือ ๆ แล้วปกติอาการแบบนี้ไม่ค่อยเกิดกับรถ4wd นะ                เพราะผมขับ Fortuner 2.7 4wd  ก็แทบไม่มีปัญหานี้
ความจริงอยากซื้อรุ่น 4wd เหมือนกันครับแต่ แม่ผมอยากได้เครื่องเบนซิน และตอนนั้นแม่ผมยังไม่เข้าใจระบบESP ว่าสำคัญอย่างไรครับ