ผู้เขียน หัวข้อ: นมค เบนซิน สังเคราะห์ ราคาประหยัด นอกจาก ปตท แล้ว พีๆใช้ของยี่ห้อไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 7131 ครั้ง)

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
นมค สังเคราะห์ราคาประหยัด ( เครื่องเบนซิน ) ขนาดแกลลอน 4 ลิตร
เท่าที่ผมไล่ดูราคาตามร้านใหญ่ๆ ย่านขายอะไหล่ เห็นมี ( เรียงจากราคาต่ำไปสูง )
 - บางจาก GE GOLD 5w-40 หักคูปองเติมน้ำมัน 300 ฿                    เหลือ net    950 ฿
 - บางจาก GE Platinum 5W-30 หักคูปองเติมน้ำมัน 500 ฿               เหลือ net  1,020 ฿
 - ptt super synthetic 0w40 ( หรือ 0w30) หักคูปองเติมน้ำมัน 500 ฿   เหลือ net  1,080 ฿
 - shell helix HX8 5W40                                                                                  1,140 ฿
 - Elf Evolution 900 FTA SAE5W-40 ( หรือ 5w30 ) 4+1ลิตร                        1,285 ฿
 - Duckham QS  SAE 0W-40                                                                           1,300 ฿ 

อยากจะถามพี่ๆว่า
1. นอกจากที่ผม list มาข้างบนเนี่ย มันมียี่ห้ออื่นอีกมั้ยครับ
   ที่ราคาไม่เกิน 1,500 ฿ ( เพราะมันจะไปแตะ mobil1 ซึ่งราคา 1,700 ฿ แล้วครับ ) ?
2. นมค สังเคราะห์ ราคาประหยัด สำหรับเครื่องเบนซิน นอกจากของ ปตท แล้ว พี่ๆใช้ของเจ้าไหนกันบ้างครับ ?

ปล ใช้ฮอนด้าแจ๊สเดิมๆครับ ขับเร็ว kick down / ครึ่งคันเร่งวันจะหลายครั้ง มุดไปมุดมาตามประสาวัยรุ่น  :-* :-* :-* 
    ปกติเข้าศูนย์เติม นมค สังเคราะห์ของฮอนด้า ( รู้สึกจะ 5w40 หรือ 5w30 เนี่ยแหละครับ ) ราคากระอักเลือดมาก ๆ :'( :'( :'(
    กะว่าจะใช้แล้วเปลี่ยนทุกๆ 10,000 km ครับ  :) :) :)

ขอบคุณคร้าบบ  :-* :-* :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2017, 16:49:22 โดย supercat »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
Havoline DS Pro Eco 5 กับ ENEOS ตัวที่ไม่ใช่ Sustina ครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ เต๋า AV

Vios 07 ชอบกระทืบคันเร่งเหมือนกัน
ใช้ valvoline 5w-30 มาตลอด
ลูกค้าประจำร้านดัง ย่านวงจักร ได้มา 1 เกลอน 4 ลิตร ไม่มี+1 1300 บาท

Havoline DS Pro Eco 5 กับ ENEOS ตัวที่ไม่ใช่ Sustina ครับ

Vios 07 ชอบกระทืบคันเร่งเหมือนกัน
ลูกค้าประจำร้านดัง ย่านวงจักร ได้มา 1 เกลอน 4 ลิตร ไม่มี+1 1300 บาท

ฮาโวลีน กับ วาโวลีน นี่คนละยี่ห้อกันใช่มั้ยครับ เห็นชื่อแล้วงงทู๊กที
เจ้าไหนที่เป็นยี่ห้อใครเครือ Carltex ครับ  : D

ออฟไลน์ Darkart

ฮาโวลีน กับ วาโวลีน นี่คนละยี่ห้อกันใช่มั้ยครับ เห็นชื่อแล้วงงทู๊กที
เจ้าไหนที่เป็นยี่ห้อใครเครือ Carltex ครับ  : D

ตนละยี่ห้อกันครับ
ฮาโวลีน คือยี่ห้อ Caltex
วาโวลีน คือยี่ห้อ Valvoline
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ dt9

เห็นด้วยกับ Caltex 5w-30 ไม่ถึงพันบาท คุณภาพเหมาะสมกับราคา

ออฟไลน์ manonmoon

• Full Member
ส่วนตัวชอบ shell helix hx8 ครับ

PT powermax 5 -30 ก็ใช้ได้ ซื้อที่ปั๊มตอนที่มีโปรซื้อ 1 แถม 1 ราคาตอนนั้น 1350 บาท ได้มาสองแกลลอน ก็คุ้มอยู่ครับ มั่นใจว่าไม่โดนได้น้ำมันเครื่องปลอม แต่ถ้าไม่มีโปรก็ไม่ซื้อครับ

ดูเหมือนรถผมจะเหมาะกับเบอร์ x-40 มากกว่า

อื้อหือ นอกจากที่ผม list มา ยังมีอีกหลายยี่ห้อเหมือนกันนะครับ
แข่งขันกันดุเดือดจริงๆ สำหรับ นมค ราคาประมาณนี้  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Salmon

• Full Member
เห็นมี AISIN 5w-40 fully syntetic ราคา 1,100
ผมยังไม่ได้ลอง ซื้อมาเก็บไว้ ใครเคยใช้มาบอกมั่งนะครับ
ขายใน LAZ นะครับ

แล้วก็มี HKS 10w-40 fully syntetic 1,300
ยังไม่ได้ลองเหมือนกัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ปกติใช้เชลล์ครับแต่จำราคาไม่ได้เพราะเปลี่ยนปีละครั้ง+กรอง อาศัยฝากเค้าซื้อเอา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ bobbyroll

• Jr. Member
  • **
ผมได้ Shell Helix hx8 0w-20 ขนาด 3 ลิตร กับ 1 ลิตร ในราคาไม่ถึง 900 บาท ฟินสุดๆ...

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เคยซื้อ PRO DS 5w30 785฿ 4L. หาราคานี้ไม่ได้อีกแล้ว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ผมว่าจะลองเปลี่ยนยี่ห้อไปเรือยๆ ทุก 10,000 km ครับ
กว่าจะครบที่พี่ๆว่ามาก็แสนกิโลนิดๆ  :-* :-* :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2017, 20:54:55 โดย supercat »

ออฟไลน์ flybigbear

ออฟไลน์ shikimaru

duckham ไม่แนะนำครับ ผมว่าคุณภาพตกไปเยอะมากจากสมัยก่อนๆโน้น

ราคานี้รวมๆผมให้ วาโวลีนนะ ptt นี่ได้เต็มที่ก็ 4 พันโลสำหรับผม ยี่ห้ออื่นยังได้ 6-7 พันโล

hks 10w-35   ตัวทีเ่ป็นกระป๋องเหล็กผมก็ให้พอๆกะ ptt 10w-35 ใช้ไม่ค่อยโอเค motul h tech ก็เช่นกัน ผลิตเวียดนาม ลากรอบแล้วความร้อนน้ำมันเครื่องขึ้นไม่ค่อยลง

ออฟไลน์ Ruksadindan