ผู้เขียน หัวข้อ: ไดสตาร์ทของแต่ละคนอายุกี่ปีกันครับเนี่ย ?  (อ่าน 16427 ครั้ง)

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
ไดสตาร์ทเสียเมื่อวันก่อนครับ เช้ามานี่ยังสดชื่นเสียงกระชับ
จังหวะระรัวประหนึ่งเปลี่ยนแบตมาใหม่อยู่เลย  :-[

พอตกบ่ายไปเข้าคาร์แคร์ ตอนออกสตาร์ทเสียงเหี่ยวไปบ้าง
ไปจอดเติมน้ำมัน สตาร์ทไม่ติดซะงั้น  :'(

นึกว่าแบ็ตหมดเพราะคาร์แคร์ลืมบิดกุญแจสุด เพราะมีกล้องหน้ารถกินไฟตลอด
ขอรถมาพ่วงแบ็ตก็ไม่ติด เลยมีคนช่วยเคาะไดสตาร์ทดูถึงกลับบ้านได้ ฮา  ;D

นับอายุได้ 12 ขวบเศษนิดๆ ไดลาโลกไปหละ
ไม่มีอาการล่วงหน้าเลยครัช บทจะไปก็ไปดื้อๆ  :'( :'( :'(

ของแต่ละคนอายุไดกี่ปีกันครับเนี่ย  ??? ??? ???
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
Re: ไดสตาร์ทของแต่ละคนอายุกี่ปีกันครับเนี่ย ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 16:03:02 »
FD ที่บ้านไดสตาร์ท12ปี ยังอยู่ดี แต่ไดชาร์ตเพิ่งสิ้นบุญไปเมื่ออาทิตย์ก่อน

• may the force lead your way ...
Re: ไดสตาร์ทของแต่ละคนอายุกี่ปีกันครับเนี่ย ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 16:10:20 »
ไดชาร์จเสียนี่ก็ไม่แจ้งล่วงหน้าเหมือนกันใช่มะครับ
ไดชาร์จผมเสียจานจ่ายตอน 5 ขวบ ซ่อมไปพันนิดๆ

ชักเริ่มกลัวมันจะใกล้ต้องยกลูกอีกหละครับ  :-[

ปอลิง เมื่อกี้เห็นจำนวนกระทู้แล้วตกใจ นึกว่าตาฝาด  ;D
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 16:11:43 »
Tiida ใช้มา 8 ปี ไม่เสียครับ และขายไปแล้วครับ  ::)

ออฟไลน์ northu

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 16:17:09 »
ทั้งรถกระบะโตต้า และเก๋งฮอนด้าา

ไดชาร์จลาไปตอน 10ขวบ
ไดสตาร์ทตอนนี้ 11ขวบ++ ยังแข็งแรง

:) :D ;D

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 16:43:51 »
คันเก่า ซันนี่ B14 ได้ 1 แสนโลนิดๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 16:46:35 »
ที่ตั้งกระทู้นี่คือผมโดนที่บ้านบ่นมาว่าไม่ดูแลรถ ปล่อยให้เสียได้ไง  ;D ;D ;D

จะให้ระวังกันยังไงครับเนี่ย แบบควรจะเข้าร้านถอดล้างทุก 5 ปี รึเปล่าครับ
คุยกับใครๆรวมทั้งช่างก็บอกว่าบทมันจะไปก็ไปเลยไม่แจ้งเตือน ฮา

แต่ถ้าข้างในยังดีก็พอจะถอดล้างเปลี่ยนแปรงถ่านได้บ้าง
เท่าที่อ่านๆดู หลายๆคนซ่อมก็มาเสียอีกไม่กี่ปี บางคนไม่กี่เดือน

ผมเลยเปลี่ยนเลย เพราะตัวนึง 10 กว่าปีนี่ก็สมแก่เหตุของมันหละ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2017, 16:50:16 โดย punn »

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 16:52:39 »
ของที่บ้านผม เอาเฉพาะคันเก่าๆล่ะกันครับ Big M ฝาแดง , Cefiro A31 , Familiar
เกิน 20 ปี ทุกคัน ไม่เคยซ่อมไดสตารท์เลยครับ หมุนติ้วตลอด จะมีไม่หมุนก็ตอนแบ็ตฯหมดอะครับ 5555+

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 17:04:04 »
17 ปี ยังสบายดีครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 17:35:19 »
เก่าสุด XJ ปี 05 ตอนนี้เกือบ 12 ปี ยังไม่พัง และหวังว่าจะไม่พังเร็วๆนี้ครับ
แต่ไดชาร์จไปนานแล้ว ถ้าจำไม่ผิดเปลี่ยนใหม่มาได้ 3-4 ปีแล้วครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 19:22:26 »
W124 เสียตอน22ปี 2.7แสนกิโลเมตร
CRV-G1 20ปี ยังไม่เสีย 3.5แสนกิโลเมตร
Camry ACV40 เสียตอน10ปี 1.3แสนกิโลเมตร เสียเมื่อต้นเดือนนี่เอง
TEANA J31 เสียตอน8ปี  9หมื่นกิโลเมตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2017, 11:04:35 โดย Tonge »

ออฟไลน์ siwakorn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 20:09:36 »
14 ปีแล้วยังดีอยู่ แต่เคยเปลี่ยนเฟืองตัวถีบสตาร์ทไปทีนึง ไม่รู้ไปทำยังไงเฟืองมันรูด เสียงไดหมุนแต่เครื่องวืดๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 20:20:06 »
ถอดล้างทุกแสนโล  ตอนนี้อายุ 15 ปียังไม่มีอาการครับ  :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 20:25:45 »
Altis หน้าหมู อายุ 16 ปี 4.8 แสนกิโล ไดสตาร์ทยังอยู่ดีครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 21:59:28 »
ขอบคุณทุกๆท่านครับ  :)

อายุไดสตาร์ทหลากหลายกันดีเหมือนกันนะครับเนี่ย
แปลว่าของผมค่อนข้างอายุสั้นไปหน่อย

น้องฟอร์รุ่นแรก อายุ 12 ขวบนิดๆ 22x,xxx โลครับ

ถอดล้างทุกแสนโล  ตอนนี้อายุ 15 ปียังไม่มีอาการครับ  :-X

คือไม่เคยรู้เลยว่าควรถอดล้าง pm มันบ้างครับ
หลังจากนี้คงจะกำหนดทุกแสนโลเหมือนกัน

หลายๆท่านว่างๆรุ่นไหนถอดล้างเปลี่ยนแปรงถ่านได้อย่าลืมตรวจเช็คกันนะครับ
ค่า pm ราคารวมเปลี่ยนแปรงถ่านไม่กี่ร้อยเองครับ อย่างที่บอกคือไม่มีอาการแจ้งล่วงหน้า
บทจะไปก็ไปเลยครัย

พอเสียมานี่ยกลูก 5,xxx บาทรวมค่าแรงครับ น้องฟอร์เบนซิน
ถ้าดีเซลน่าจะ 7,xxx บาทครับ

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 07:06:52 »
14 ปีแล้วยังดีอยู่ แต่เคยเปลี่ยนเฟืองตัวถีบสตาร์ทไปทีนึง ไม่รู้ไปทำยังไงเฟืองมันรูด เสียงไดหมุนแต่เครื่องวืดๆ

บางทีมันไม่ได้เสียนะครับ แบบนััน เอาไม้เคาะๆ ให้สปริง มันกระเด้ง เพราะมันติด ค้างอยู่ ก็ใช้ต่อได้อีกนาน

ออฟไลน์ mentos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 08:20:02 »
civic fd โดนตอน 10 ปีครับ

ออฟไลน์ joa123

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 09:12:03 »
รถใช้ส่วนตัวไม่เคยเสียซักคันเลยครับ  อายุมากก็ตั้งแต่ 15- 17 ปี สตาร์ททีเดียวติด  pajero gdi ,crv g2 

จะมี รถส่งของระยะสั้น ที่ต้องสตาร์ทบ่อยๆ   แต่กว่าจะเสียบางคันอายุเกิน 20ปีครับ big m  เป็นต้น
ถ้าใหม่ขึ้นมาหน่อย พวก navara ก็ยังไม่เคยเห็นได้เปลี่ยนครับ

ส่วนรถสายไกล รถพ่วง สิบล้อ นี้ไม่เคยเสียเลยครับ 5ปี-6ปี วิ่งล้านกิโลหลายๆคัน

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 18:29:22 »
รถใช้ส่วนตัวไม่เคยเสียซักคันเลยครับ  อายุมากก็ตั้งแต่ 15- 17 ปี สตาร์ททีเดียวติด  pajero gdi ,crv g2 

จะมี รถส่งของระยะสั้น ที่ต้องสตาร์ทบ่อยๆ   แต่กว่าจะเสียบางคันอายุเกิน 20ปีครับ big m  เป็นต้น
ถ้าใหม่ขึ้นมาหน่อย พวก navara ก็ยังไม่เคยเห็นได้เปลี่ยนครับ

ส่วนรถสายไกล รถพ่วง สิบล้อ นี้ไม่เคยเสียเลยครับ 5ปี-6ปี วิ่งล้านกิโลหลายๆคัน

นั่นสิครับ คงต้องดูจำนวนการสตาร์ทกันมากกว่าดูระยะทาง
แต่ก็อึดๆกันทุกคันเลยนะครับเนี่ย  :)

ว่าแต่รถพ่วง รถสิบล้อนี่วิ่งกันโหดมากๆ ปีละ 200,000 โลกันเลย
เฉลี่ยนี่วิ่งวันละ 500 โลอัพ สุดๆเลยครัช  ;D

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 22:54:25 »
Civic FD 2.0 เคยลาโลกแบบไม่มีอาการไรให้รู้เลย ตอนอายุได้6ปี วิ่งไปแสนนิดๆตอนนั้น จำได้ขึ้นใจเลยตอนนั้นต้องเรียกรถลากมาอู่แถวบ้าน ถอดก็ยาก แกะออกมาสนิมเพียบเลย เห็นช่างบอกว่าของเครื่อง2.0มันอยู่ต่ำเลยโดนน้ำง่าย

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 08:03:32 »
ที่ถูกต้องต้องเรียกว่า motorstart ครับ เพราะมันไม่ใช่ ไดนาโม  แบบ di-charge

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 20:01:27 »
ที่ถูกต้องต้องเรียกว่า motorstart ครับ เพราะมันไม่ใช่ ไดนาโม  แบบ di-charge

ครับ

Civic FD 2.0 เคยลาโลกแบบไม่มีอาการไรให้รู้เลย ตอนอายุได้6ปี วิ่งไปแสนนิดๆตอนนั้น จำได้ขึ้นใจเลยตอนนั้นต้องเรียกรถลากมาอู่แถวบ้าน ถอดก็ยาก แกะออกมาสนิมเพียบเลย เห็นช่างบอกว่าของเครื่อง2.0มันอยู่ต่ำเลยโดนน้ำง่าย

นี่หละครับ ของผมวันนั้นก็ยังแข็งแรงประหนึ่งไม่มีวันพังเลย ตอนสตาร์ททีแรก  ;D

เลยมาตั้งกระทู้บอกคนที่หลงเข้ามาอ่าน ให้ลองไปล้างดูบ้าง ถ้าเป็นรุ่นล้างได้ครับ
เพราะฝุ่นแปรงถ่านมันสึกไปเรื่อยๆ เกาะขดลวด

ถ้าอาการออกแล้วค่อยซ่อม โอกาสเสียจากขดลวดช็อตก็ยิ่งสูงขึ้น
คือควรถอดเปลี่ยนแปรงถ่านตั้งแต่ยังไม่น๊อค

กระแสไฟเข้าขดลวดแล้วไม่หมุน เกิดสักครั้งมันจะทำให้ฉนวนที่เคลือบขดลวดไหม้ได้
อันนี้ผมก็เรียนมา แต่คืนมหาลัยไปหมดแล้ว

ช่างยังบอกว่าถ้าน๊อคแล้ว จะซ่อม คือเคาะได้แค่ครั้งเดียว ถึงจะพอใช้ได้ยาวๆ