ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบการควบคุมเสถียรภาพทางอิเล็กทรอนิกส์ ESC กำลังเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน  (อ่าน 4507 ครั้ง)

ออฟไลน์ guide79

• Full Member
แบรนด์รถจีน 12 แบรนด์ ร่วมมือการติดตั้งระบบการควบคุมเสถียรภาพทางอิเล็กทรอนิกส์ ESC เป็นอุปกรณ์มาตรฐานในรถยนต์ทั้งหมด ตั้งแต่เดือนมกราคม 2018 เป็นต้นไป ไม่เป็นออปชั่นเสริมแล้ว ได้แก่ Besturn, Changan, Dongfeng Fengshen, Geely, Haval, Hongqi, Lynk & Co, MG, Trumpchi, Roewe, Senova และ Wey โดยรวมแล้วคิดเป็น 85% ของตลาดแบรนด์ในประเทศ

อีกประเทศใกล้บ้านเรา รัฐบาลมาเลเซียประกาศว่ารถยนต์ที่ออกมาใหม่ทั้งหมดในตลาดมาเลเซีย ต้องติดตั้งระบบ  ESC ทุกคัน ตั้งแต่เดือนมิถุนายน 2561 เป็นต้นไป

เมืองไทยเราเมื่อไรรัฐบาลจะสนใจห่วงใยเรื่องความปลอดภัยแบบนี้ ขนาดระบบเบรค ABS ยังไม่บังคับให้เป็นกฎที่ทุกบริษัทควรจะต้องติดตั้งมาจากโรงงานสำหรับรถทุกรุ่นที่ผลิตในประเทศ ระบบ ESC ก็รอกันต่อไป

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
เห็นด้วยครับ และอยากให้ออกกฎหมาย เพิ่มกันชนรถบรรทุกด้วยครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ดีเลยคับ

อย่าง Brio amaze ถ้ามี VSA นี่ผมอาจจะเอามันแทน Ativ คับ (ตอนนี้ไม่ทันแล้ว 555)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
อ่านหัวข้อข่าว ดีใจสุดๆ เข้ามาอ่านเนื้อหา เซงสุดๆครับที่ไม่ใช่บ้านเรา  :(

อยากให้หัวข้อระบุชัดเจนกว่านี้หน่อยครับ รู้สึกเหมือนโดนดักเลย  :'(

ออฟไลน์ Tan Int

บ้านเราไม่มีกฎหมายก็จริงครับ แต่การเปิดของ City 2014 ก็ทำให้มาตรฐานรถเก๋งบ้านเราดีขึ้นนะ ถึงจะไม่บังคับ แต่ก็ใส่ ESP มาให้กันเกือบหมดแล้ว
ขาดแต่รถกระบะ ที่สมควรจะใส่มาที่สุด แต่ทุกค่ายก็ยังหวงไว้แค่รุ่นบนๆ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
ประเทศไทยเราตั้งแต่ปรับภาษีสรรพสามิตปี 2559 ก็มีเงื่อนไขให้รถยนต์นั่งไม่เกิน 10 คน ที่ติดตั้ง ABS+ESP ได้ลดหย่อนภาษีนะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าลดไปกี่เปอร์เซ็น

http://bta.excise.go.th/admin/upload_law/18429718.pdf
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ chanphoto

• Sr. Member
บางคนซื้อรถ ไม่ได้สนใจระบบนี้ด้วยซ้ำไปว่ามีหรือไม่มี ขอรถหน้าตาสวยๆหรือว่ายี่ห้อที่ตัวเองชอบเป็นอันใช้ได้

จริงๆผมว่า ควรให้ความรู้เรื่องระบบความปลอดภัยกับประชาชนทั่วไปเยอะๆครับ...

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Eco car phase 2 บังคับให้มีแล้วครับ

รถยนต์นั่งตั้งแต่ bseg ขึ้นไปผมเห็นมีทุกรุ่นแล้วนะ

เหลือแต่กระบะกับ PPV ที่เลือกใส่ตามใจฉัน

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
รถกระบะหรือ PPV บางรุ่น ส่วนใหญ่อุปกรณ์ความปลอดภัย ไปกองอยู่ที่รุ่นท๊อป กันหมด
แต่จะมีให้แค่ ABS ซึ่งจริงๆแล้ว ABS ควรเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน มาจากโรงงานอยู่แล้ว
รถราคาเท่ากับ C seg  แต่อุปกรณ์ความปลอดภัยน้อยกว่า Eco car ซะอีก :'( :'(

ออฟไลน์ SM.

ถ้าเป็นข่าวของบ้านเรา จะดีใจมาก

ออฟไลน์ Fly to dream

ประเทศไทยเราตั้งแต่ปรับภาษีสรรพสามิตปี 2559 ก็มีเงื่อนไขให้รถยนต์นั่งไม่เกิน 10 คน ที่ติดตั้ง ABS+ESP ได้ลดหย่อนภาษีนะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าลดไปกี่เปอร์เซ็น

http://bta.excise.go.th/admin/upload_law/18429718.pdf

คือรัฐไทยนี่คิดอะไรแปลกๆ ทำไมไม่ลดให้ทั้งหมด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย