ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสองระหว่าง Fortuner BMC กับ Accord G9  (อ่าน 6620 ครั้ง)

ออฟไลน์ MA_Nas1990

• Newbie
  • *
รถมือสองระหว่าง Fortuner BMC กับ Accord G9
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 11:35:33 »
สวัสดีครับ พอดีว่าผมจะซื้อรถมือสอง ชอบอยู่สองรุ่นนี้ (Fortuner BMC กับ Accord G9) ซึ่งดูงบแล้วก็น่าจะได้รถปี 2012 - 2013 ของทั้งสองรุ่น ดูรถในเว็บขายรถมือสอง ทั้งไปลองรถที่เต้นท์ แต่ผมก็ยังตัดสินใจไม่ได้ซักที เพราะทั้งสองรุ่นนี้มีดีต่างกัน รบกวนช่วยผมตัดสินใจด้วยนะครับ
*เพิ่มเติม
- ปัจจุบันผมใช้ Vigo Prerunner 4 ประตู (จะเอากลับไปให้คุณพ่อใช้งานในไร่ที่ต่างจังหวัด)
- ผมเคยใช้ทั้งเก๋งและกระบะนะครับ ก่อนจะใช้ Vigo ผมใช้ Civic Dimension (ขายแล้ว)
- ส่วนใหญ่ขับในกรุงเทพ เส้นแจ้งวัฒนะ - วิภาวดีฯ / ออกเที่ยวต่างจังหวัดปีละไม่ถึงห้าครั้ง
ขอบคุณมากครับ.

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: รถมือสองระหว่าง Fortuner BMC กับ Accord G9
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 12:01:44 »
 ถ้าคุณเลือกแบบรถ ไม่ได้ มันก็ไปต่อไม่ได้

จะเอารถยกสูง หรือรถเก๋ง

ออฟไลน์ mongolias

Re: รถมือสองระหว่าง Fortuner BMC กับ Accord G9
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 12:14:41 »
ดูเส้นทางแล้ว คงได้วิ่งลุยน้ำบ้าง ผมชี้ไปที่ For ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 12:54:17 »
สิ่งสำคัณชัดๆที่ Fortuner ดีกว่าในเงื่อนไขที่คุณไม่ได้พูดถึงคือการขนของ
จึงเห็นว่า Accordครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 13:08:31 »
ดูเส้นทางแล้ว คงได้วิ่งลุยน้ำบ้าง ผมชี้ไปที่ For ครับ

เหนด้วยครับเเถวนั้นยิ่งท่วมบ่อย เเล้ว honda ส่วนมากก็เปนโรคกลัวน้ำ เเล้วยิ่งใช้วีโก้อยุ่เเล้วน่าจะชอบฟอร์จูนเนอร์ครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 14:52:13 »
อยู่ที่ว่าชอบขับรถเก๋ง หรือ กระบะ มากกว่ากันครับ เพราะเครื่อง เกียร์ ของฟอร์จูนเนอร์ มันก็ยังฟิวลิ่งแบบรถกระบะอยู่ ในความคิดผม มันยังเป็นต่อรถเก๋งอยู่ครับ นี่ยังไม่นับรวมเรื่องการมองเห็น ตำแหน่งนั่งขับ ฟิวลิ่งช่วงล่าง วัสดุ การประกอบ ที่ยังต่างกันลิบลับ ลองไปลองนั่งเล่นๆ หรือ เช่าขับก็ได้ครับ ผมว่าน่าจะได้คำตอบ

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 16:57:33 »
ตอนนี้ผมขับ fortuner ในเมือง บอกตรงๆ หลายๆครั้งคิดถึงรถเก๋งมากๆครับ
ความสะดวกสบาย ความคล่องตัวต่างกันเยอะ
fortuner จะเร่งจะเบรกทียังกับขับรถถัง handling ก็ไม่ได้เรื่อง...

แล้วซื้อมาทำไม?
ตอนนั้นอยากลองครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 18:09:59 »
Fortuner ครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 18:20:04 »
Accord ครับถ้าเอาเทคโนโลยี รถปี 2013 accord นำ fortuner ไปหลายอย่างเลย ดูจากการใช้ก้ไป

Accord ได้ครับเรื่องน้ำท่วมถ้าเราแพลนดีๆเราก้ควรรู้ว่าควรทำยังไง ผมเชียร์ accord นะคับเพราะมองว่า

คุ้มกว่าแต่แล้วแต่ จขกท จะคิดมุมไหน ขอให้ได้คันที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 18:37:33 »
จากที่บอกมานี่ผมว่าไป for น่าจะใช่กว่านะครับ  :)
คันเดิมก็ลุยๆ พอกลับมาขับที่มันลุยไม่ได้เหมือนเดิมแล้วจะรู้งี้ ...

แต่ก็อย่างว่า ลางเนื้อชอบลางยา ขับลุยๆมามากก็คงมีคิดถึงผู้ดีทางเรียบขึ้นมา
ให้โชคชะตาตัดสินครับ ลองดูรถที่หาได้ทั้งสองรุ่น แล้ววัดจากความถูกโฉลกคันไหนกว่ากัน  ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 18:53:20 »
ตอนนี้ผมขับ fortuner ในเมือง บอกตรงๆ หลายๆครั้งคิดถึงรถเก๋งมากๆครับ
ความสะดวกสบาย ความคล่องตัวต่างกันเยอะ
fortuner จะเร่งจะเบรกทียังกับขับรถถัง handling ก็ไม่ได้เรื่อง...

แล้วซื้อมาทำไม?
ตอนนั้นอยากลองครับ

จริงครับ Fortuner handling ไม่ได้เรื่องเลยครับขนาดตัวใหม่ที่บ้านเพิ่งออกมา แต่ๆลองได้ทำช่วงล่างเปลี่ยน โช๊ค + สปริงแล้วขับมันส์ครับ 

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 19:41:42 »
เคสนี้ ผมว่าเปรียบเทียบระหว่างตัวรถโดยลำพังไม่ได้เลยครับ จขกท ต้องกลับไปคิดใหม่ว่า ในชีวิตประจำวัน จำเป็นจะต้องใช้รถในลักษณะใดมากกว่าครับ ต้องไปลิสต์ข้อดีข้อเสียเปรียบเทียบกันระหว่างรถที่ต่างปรเภทกัน พอเปรียบเทียบเสร็จแล้วจิ้มเลยครับ ว่าจะเลือกเอาการใช้งานแบบไหน(ไม่ใช่เลือกที่รถ หากเป็นรถประเภทเดียวกัน เพื่อนสมาชิกน่าจะช่วยออกความเห็นในการเลือกได้ง่ายชัดเจนกว่านี้ครับ)

G9 นั่งสบายกว่า ขับสบายกว่า คล่องตัวกว่า handling ดีกว่า(มาก)
FTN การใช้ในเมืองคล่องตัวน้อยกว่า ขับออกต่างจังหวัดมุมมองดีกว่า(มีผลต่อความสบายในการขับรถพอสมควร) อเนกประสงค์กว่า(มาก)

ขออนุญาตเลือก FTN แทน จขกท นะครับ เนื่องจาก จขกท คุ้นเคยกับ Vigo อยู่แล้ว แสดงว่าไม่อึดอัด(handling/ความคล่องตัวในเมือง)กับการใช้ FTN แน่ๆ

แต่หากเป็นตัวผมเอง ผมไม่โอเคกับ PPV (handling/ความคล่องตัวในเมือง) ในกรณีของ จขกท ผมจิ้ม G9 ครับ(2.4) แต่หาก จขกท ใช้งานในต่างจังหวัดผมจิ้ม FTN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2017, 23:46:21 โดย LoveYouToo »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 22:29:52 »
ถ้าเป็นผม

ยังไง ผมก็เลือกเก๋ง ไม่เคยชอบเบาะ Vigo / Fortuner เลยครับ มันไม่รับหลัง นั่งนานหน่อยแล้วปวดหลังมาก ไม่รวมช่วงล่างที่ดีดเก่งของมันอีก ยิ่งวิ่งในเมือง รถที่ใหญ่ มันเกะกะ ไม่คล่องตัวครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 23:13:16 »
FTN ก็ดีครับ ไม่ต้องเปลี่ยนลักษณะการขับขี่ด้วย

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 07:35:22 »
ถ้าไม่ย้ายบ้าน ก็ ฟอร์จูเนอร์ ครับ แจ้งวัฒนะ นี่ หมายถึง "แจ้ง-วัด-น้ำ" ได้เลยนะครับ  หรือมันมีส่วนที่ไม่ท่วมแล้ว จขกท.. วิ่งอยู่แล้วก็มั่นใจว่า ไม่มีน้ำผ่าน ก็ OK ไปแอคคอร์ด ได้ ส่วนความเสี่ยงปีต่อไป ก็แบ่งๆเอาครับ อิๆ

ถ้าให้เลือกตัวอื่นๆ ระหว่างกลางๆ ลอง XV ดูไหมครับ มือสอง น่าเล่นดี ราคาหล่นตุ๊บเลย... ศูนย์คง(ตั้งใจ)ทำงานสร้างราคาเอาใจคนซื้อมือสองอ่ะ (ฮิๆ)  คือ การทรงตัวดี ขับสี่ได้ ลุยน้ำได้

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 07:54:13 »
Fortuner Champ รุ่นโฉมสุดท้าย ก่อนเป็น All-New Fortuner เครื่อง 2.8 ครับ
รุ่นนี้แจ่มครับ
แต่จะเปลืองน้ำมัน เพราะมันขับ 4 ตลอดเวลา และเป็นรุ่นที่เวิร์คสุดล่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 08:42:26 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ทำให้ผมได้ข้อคิดที่หลากหลายมาหักลบกันได้ พรุ่งนี้ผมจะเข้าไปทดลองขับดูครับ ถ้าถูกใจยังไง จะพาช่างไปดูแล้วคงจะจิ้มเลยครับ.

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 11:24:07 »
ถ้าไม่ย้ายบ้าน ก็ ฟอร์จูเนอร์ ครับ แจ้งวัฒนะ นี่ หมายถึง "แจ้ง-วัด-น้ำ" ได้เลยนะครับ  หรือมันมีส่วนที่ไม่ท่วมแล้ว จขกท.. วิ่งอยู่แล้วก็มั่นใจว่า ไม่มีน้ำผ่าน ก็ OK ไปแอคคอร์ด ได้ ส่วนความเสี่ยงปีต่อไป ก็แบ่งๆเอาครับ อิๆ

ถ้าให้เลือกตัวอื่นๆ ระหว่างกลางๆ ลอง XV ดูไหมครับ มือสอง น่าเล่นดี ราคาหล่นตุ๊บเลย... ศูนย์คง(ตั้งใจ)ทำงานสร้างราคาเอาใจคนซื้อมือสองอ่ะ (ฮิๆ)  คือ การทรงตัวดี ขับสี่ได้ ลุยน้ำได้

ก็ไม่ขนาดนั้นครับ  จริงอยู่ที่มีท่วมแต่ท่วมสุดแล้วก็ยังไม่เท่าไหร่ลงเร็วด้วย  ผมใช้G9บ้านอยู่แจ้ง14บอกตามตรงท่วมบนถนนใหญ่ท่วมเท่าไหร่ท่วมไปไม่มีระคายครับ  ขนาดแจ้ง14ท่วมสุดๆก็ยังลุยได้สบายๆยกเว้นเมืองทองธานีนี่ไม่เคยลองจริงๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 13:11:51 »
ผมว่า รถ ก็คนล่ะแนว แตกต่างกันคนละเรื่องเลย

เริ่มต้น น่าจะต้องเลือกให้ได้ก่อน ว่าจะเอาเก๋ง หรือ SUV/PPV แล้วค่อยไปเลือกอีกทีว่า จบที่คันไหน ชอบคันไหน

ส่วนเลือก G9 เพราะชอบเก๋งมากกว่า PPV และโจทย์หรือความจำเป็นที่ต้องใช้ PPV ก็ไม่มี หรือ ไม่ได้ตอบสนองการใช้งาน

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 16:18:41 »
เชียฟอจูนครับ แล้วไปทำช่วงล่างใหม่เอา ดีขึ้นระดับนึง เลือกเลย westcoast shockpoint อะไรก็ว่าไปแต่เปลี่ยนสปริงหน้าหลังด้วยนะครับ ขับเร็วก้โอเค ขับช้าก็ดีขึ้น แต่มันไม่เท่าเก๋ง ลุยน้ำได้ด้วย แต่เบาะมันไม่ค่อยดีเท่าไหร่

แต่ส่วนตัวผมยังไงก็ชอบขับเก๋งมากสุด มันสบายกว่า ของผมมันไม่มีเรื่องน้ำมาเกี่ยวด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 17:02:17 »
ถ้าพูดถึงตัวรถ Accordกินขาดเลยครับ ช่วงล่างดีกว่า นั่งสบายกว่า

แต่ขับวีโก้มาแล้วแบบนี้ ผมว่าFTNไม่เสียหายนะ โฉมนี้ปรับอะไรๆมาเยอะ
ถ้าอยากได้ฟิลนั่งสบาย ขับสบาย คงต้องไปแอคคอร์ด ถ้าเอาไม่หนีจากเดิม ขนได้บ้าง ลุยน้ำได้ก็FTN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 10:45:45 »

ก็ไม่ขนาดนั้นครับ  จริงอยู่ที่มีท่วมแต่ท่วมสุดแล้วก็ยังไม่เท่าไหร่ลงเร็วด้วย  ผมใช้G9บ้านอยู่แจ้ง14บอกตามตรงท่วมบนถนนใหญ่ท่วมเท่าไหร่ท่วมไปไม่มีระคายครับ  ขนาดแจ้ง14ท่วมสุดๆก็ยังลุยได้สบายๆยกเว้นเมืองทองธานีนี่ไม่เคยลองจริงๆ

บ้านอยู่ซอยเดียวกันเลยครับ แฮร่ๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 11:52:37 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำจริงๆครับ วันเสาร์ที่ผ่านมาผมได้คำตอบแล้ว เพราะไปทดลองขับทั้งสองรุ่นมาแล้ว ผลคือได้ Fortuner ปี 2013 มาครับ ราคาพอคบได้ ที่สำคัญผมขับแล้วความรู้สึกไม่ค่อยต่างกับที่ขับรถวีโก้อยู่ ไม่ต้องเปลี่ยนแปลงหรือเรียนรู้อะไรใหม่มาก แต่ถ้าเป็น Accord จะรู้สึกอึดอัดตอนจะแซง เพราะมองไกลๆไม่ค่อยเห็น รถคันหน้าบังหมด แต่ช่วงล่าง Accord จะนุ่มนวลกว่า และระบบต่างๆจะค่อนข้างล้ำสมัยกว่า Fortuner ส่วน Fortuner จะรู้สึกเด้งๆหน่อย แต่เด้งน้อยกว่าวีโก้ที่ขับอยู่เยอะ แต่รู้สึกว่าระบบเบรคจะดีวีโก้อยู่ แต่ยังไงก็ค่อยๆปรับแต่งไปครับ ขอบคุณมากนะครับ.