ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 3461 ครั้ง)

ออฟไลน์ btfg

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 01:33:30 »
พอดีว่าผมจะออกรถคันแรกครับ เลยอยากได้คำแนะนำจากพี่ๆ ครับ ระหว่างรถ MG5, City, Jazz,Mazda 2 Diesel ครับ

แต่ละแบรนด์ มีข้อดี ข้อเสีย และปัญหาอย่างไรบ้างครับ พอดีผมศึกษามาบ้างนิดหน่อยครับ

จึงอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆ ทุกท่านหน่อยครับ (**หากบางเรื่องที่เซนซิทีฟ DM มาหาผมได้เลยครับ)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยครับ _/\_

ออฟไลน์ BigCat

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 08:53:56 »
ผมแนะนำให้ จขกท เล่าโจทย์ ตัวเองมากขึ้นครับ เช่น ลักษณะใช้งาน ในเมือง นอกเมือง บ้านมีศูนย์ไหน ใช้กี่คน หลักๆ บลาๆ เผื่อจะได้แคบลงครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 09:46:11 »
ตอบในฐานะคนที่ใช้ Jazz GK นะครับ

ถ้าคุณใช้งานในเมืองนะ มันโอเคเลย รถมันคล่องตัวมากๆ ผมทำงานแถวพลับพลาไชย เยาวราช เวลาเอา Jazz ไป เลี้ยวซอกแซกตามซอยสบายมากๆ อัตราสิ้นเปลืองพอรับได้ ผมขับในเมืองรถติดหนักๆ ได้ 7-9 โลลิตร สัปดาห์นึงขับประมาณ 200โล +-  เติมน้ำมันเต็มถังทุกวันอาทิตย์ ตก 550-700 บาท/ครั้ง เข้าเช็คระยะก็ไม่แพงเ่ทาไหร่ และอีกเรื่องนึงที่ชอบมากคือ Space และความอเนกประสงค์ ภายในกว้างมากจริงๆครับ ยิ่งเบาะที่พับได้หลายแบบ นอนในรถได้เลย ขนของได้เยอะมาก ครับ แล้วถ้าคุณเป็นคนที่ชอบแต่งรถ ของแต่งมีสารพัดจริงๆ

แต่ Jazz จะไม่เหมาะกับการใช้งาน ดังนี้
  - ถ้ามีผู้สูงอายุนั่งเบาะหลังบ่อยๆ เพราะช่วงล่างหลังของ Jazz เด้งมากๆ แข็งและกระด้างด้วย ถ้าเป็นวัยรุ่นอะ รับได้ แต่ผู้ใหญ่ขึ้นรถผมนี่บ่นแทบทุกราย
  - ถ้าคุณเป็นคนขับรถเร็วแล้วชอบเล่นโค้ง Jazz ไม่เหมาะครับ ช่วงล่างและ Feeling พวงมาลัย พอไว้แบบที่เสียวๆ ครับ ซึ่ง Mazda 2 ดีกว่าครับ
   - ถ้าคุณเป็นคนไม่ดูแลรถเลย และไม่ค่อยสังเกตอะไร เพราะปัญหาใหญ่ที่บรรดา Jazz เจอกันคือ สนิม และ น้ำรั่ว (แก้หายได้) ซึ่งต้องคอยสังเกตครับ รถผมเจอน้ำรั่วตอนออกมาได้ 4 เดือน ซึ่งเอาเข้าศูนย์แก้หายครับ ส่วนสนิม รถผมสีเหลืองยังไม่เจอนะ แต่ก็ค่อยสังเกตและดูแลมัน โดยเฉพาะซอกหลืบต่างๆ ลุยฝนหนักๆมาก็ต้องเช็ดครับ กลัวสนิมจริงๆ ยิ่ง Jazz มียางขอบประตูที่ประหลาดกว่าชาวบ้านทำน้ำไหลไปตามซอกได้เยอะกว่า

ท้ายที่สุด ผมคิดเหมือนพี่จิมมี่ว่า Jazz รุ่นปัจจุบัน มันลดต้นทุนน่าเกลียดไปหน่อย รถผมตัว SV MY16 โดนตัดอะไรออกหลายอย่าง แอบเซ็งเหมือนกัน อีกอย่างนึง สีรถบางมากๆ ขนาดสีเหลืองต้องจ่ายเงินเพิ่มนะ ต้องดูแลรักษากันพอสมควรครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ btfg

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 14:11:02 »
ลักษณะการใช้งานก็อยู่ในกรุงเทพน่าจะเป็นส่วนใหญ่ครับ นานๆจะกลับบ้านระยะทางประมาณ 700 กมครับ
หลักๆน่าจะใช้อยู่ 2 คนครับ หากกลับบ้านก็จะประมาณ 4-5 คนครับ ศูนย์แถวๆที่อยู่ก็มีครบทุกศูนย์นะครับ แถวบ้านก็เหมือนกันครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 15:47:05 »
ต้องแจ้งโจทย์ ของ จขกท. ก่อนครับ ว่าต้องการอะไร แบบไหน อย่างไร ใช้งานยังไง ระยะทางวิ่ง กทม.หรือ ตจว. ซีเรียสเรื่องซ่อมไหม ราคาขายต่อ บลาๆๆๆ

เพราะ ข้อดี ข้อเสีย ของเพื่อนๆ แต่ล่ะคน มันมีมาตรฐาน หรือ หลักเกณฑ์ หรือ ระดับ ไม่เหมือนกัน ครับ

ถ้าตามตัวเลือก ผมเดาว่า จขกท. ต้องการ city car สัก 1 คัน ใช้งานทั่วไปประจำวัน ไม่เน้นทางด้านใดด้านหนึ่ง ผมแนะนำ City/Jazz จบง่ายสุด

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 17:36:50 »
ความต้องการและความเหมาะสมของแต่ละคัน แต่ละคนมอง ก็ไม่เหมือนกันครับ

Jazz คุณจะได้ Space และความอเนกประสงค์ในการปรับ พับ เบาะแบบมหัศจรรย์ (ลองไปพับดู) > แต่เด้ง และเก็บเสียงไม่ดี
City คุณจะได้รถ Default Choice ขับง่าย ขายคล่อง ผู้ใหญ่ชอบ นั่งหลังสบาย > แต่หลังคาเตี้ยกว่า Jazz และ เก็บเสียงพอกัน
Mazda 2 คุณจะได้รถขับสนุก ประหยัด เงียบ > แต่แคบกว่าสองตัวเลือกบน (แล้วแต่บ้าน บางบ้านตัวเล็ก ก็ว่าไม่แคบ)
MG5 - No Comments ครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 17:49:54 »
มาตรฐานทุกองค์ประกอบเนี่ย ขอยกให้ แจส ก่อนเลยนะครับ

MGละไว้ก่อน รอตัวใหม่หรือ Minorchange

M2 นี่ก็ดีตรงสวย ขับสนุก กระชับมือ แต่เรื่องพื้นที่สู้ jazz ไม่ได้อยู่ดีครับ

สรุปแบบผมเอง ผมเลือก jazz ไว้ก่อน มันเซฟได้หลายๆเรื่อง อเนกประสงค์สุด ประโยชน์สูงสุดนั่นเอง

ดีที่สุดสำหรับการตัดสินใจ ไปลองขับแต่ละคันเลยครับ ชัวร์สุด มันคือความเป็นคุณ

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 23:09:42 »
ถ้าชอบ 4 ประตูก็ City
ถ้าชอบ 5 ประตูก็ Jazz

เหตุผลที่ผมเชียร์ 2 รุ่นนี้เพราะว่า เป็นรถตลาด มีศูนย์บริการหลายแห่ง

และที่สำคัญภายในไม่อึดอัด ส่วนตัวผมว่าทั้งสองรุ่นนี้นั่งสบายใช้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 23:34:07 »
ผมชอบทุกคันที่บอกมาเลยนะครับ แต่ว่าแต่ละคันจะดีไปคนละทางไม่เหมือนกัน สุดท้ายคำตอบจะอยู่ที่ตัวเองครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 15:06:48 »
ผมชอบเรื่องความเอนกประสงค์ครับ ผมเลือก Jazz
พับเบาะทีจะขนอะไรก็ขนไปเลย hahaha

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 16:55:02 »
Jazz City รถฮอนด้า รถตลาด ซ่อมง่าย อู่นอกเยอะ อะไหล่หาไม่ยาก ปัญหามีให้เห็นน้อย
แจ๊สได้ความเอนกประสงค์มากๆ ยืดหยุ่นได้ ขนของได้เยอะ

MG น่าจะได้พวกฟิลลิ่งในการขับขี่ ส่วนเรื่องอิ่นๆก็ละเอาไว้เพราะรถพึ่งมาทำตลาด ยังใหม่อยู่

มาสด้าสองดีเซล ได้รถที่อัตราเร่งดีระดับบนๆของเซ็กเม้น จังหวังเร่งแซงดี ประหยัดมากๆๆ ติดที่เบาะหลังแคบและเครื่องตัวนี้ยังมีปัญหาให้เห็นอยู่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 16:25:03 »
ถ้าชอบ 4 ประตูก็ City
ถ้าชอบ 5 ประตูก็ Jazz

เหตุผลที่ผมเชียร์ 2 รุ่นนี้เพราะว่า เป็นรถตลาด มีศูนย์บริการหลายแห่ง

และที่สำคัญภายในไม่อึดอัด ส่วนตัวผมว่าทั้งสองรุ่นนี้นั่งสบายใช้ได้เลยครับ