ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งข่าวเรื่อง การเติมลมไนโตรเจน 2 ปีสำหรับยางยี่ห้ออื่นที่ cockpit และส่วนลดคับ  (อ่าน 13954 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

เนื่องจากเจ้า Yaris Ativ ผม ดันได้ยาง Dunlop มา (ซวยมากๆ จริงๆ)

ตอนแรกคิดว่า ต้องเอารถไปเติมของ B-quik ทุก 6 เดือนแล้ว แต่พอดีอ่านเจอในกระทู้ของสมาชิกท่านนึงว่า
Cockpit บางสาขารับเติมลม 2 ปีเหมือนกัน แต่มีข้อจำกัดมากกว่า

ผมเลยโทรไปสอบถามที่ cockpit วิภาวดี ที่เคยเอารถไปทำบ่อยๆ จนท. แจ้งว่า
ถ้าเป็นสาขาของ cockpit เอง เราสามารถเอารถที่ใช้ยางยี่ห้ออื่นๆ ไปเติมลมไนโตรเจน 200 บาท โปร 2 ปีได้ครับ
แต่จะจำกัดสาขาไว้ว่า ต้องเติมสาขาที่เป็นของ cockpit เอง ซึ่งมีอยู่ 16 สาขา เท่าที่ผมจำได้จะมีสาขา หลักสี่ กับวิภาวดี (คร่าวๆ ดูตามด้านล่างครับ)

แล้วก็ตอนนี้ Dtac มีส่วนลดใช้บริการที่ cockpit ครับ ครอบคลุมเรื่องการเติมลมไนโตรเจนด้วย ลด 15%
https://www.dtac.co.th/dtacreward/cockpit.html

ทำให้จากราคา 200 เหลือ 170 บาทครับ

ลองไปใช้บริการดูได้นะครับ

ปล...โปรที่ผมเติม คนละอันกับโปรหลักนะครับ จะใช้ได้เฉพาะสาขา 16 สาขา เท่านั้น สาขาของ dealer ต้องลองสอบถามดูครับ
และโปรหลักของ cockpit ไม่ได้รับส่วนลดจาก Dtac นะครับ (อ่านดูภาพด้านล่างครับ เขียนไว้ชัดเจน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2017, 21:10:44 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ขอบคุณครับ เสียดายไม่มี Dtac

ออฟไลน์ toonze

เลิกเติมไปและครับยุ่งยากเติมลมธรรมดา ที่ไม่มีน้ำปนก็พอ 5555

ออฟไลน์ kez

ถ้ามันใกล้บ้าน  ก็ไม่มีปัญหาอะไร

แต่ถ้าต้องวนหาที่เติม ก็ไม่จำเป็น

ออฟไลน์ SLuang

ตั้งแต่จำความได้ รวมคันปัจจุบัน ของผมก็คันที่ 4 (2 คันแรกปัจจุบันไม่รู้ซากไปทางไหนแล้ว)
รวมระยะทาง  เอาแบไม่เวอร์  ไม่ถึงล้าน กม. ก็ใกล้เคียง  ก็เติมลมธรรมดามาตลอด
และเชื่อว่าประชากรรถบนโลกใบนี้ เติมลมไนโตรเจน มีไม่ถึง 10% แน่ๆ

ที่พูดมาก็แค่อยากฝากเป็นข้อคิดว่า  ไม่จำเป็นต้องเอา "ลมไนโตรเจน" มาเป็นเงื่อนไขการใช้รถครับ
แต่ถ้าใกล้บ้าน ทางผ่านเข้าบ้าน อะไรแบบนี้ ก็เติมตามที่สบายใจ ก็อีกเรื่องหนึ่ง

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
เคยสมัครครับ 200 เติมได้เลย 2 ปีไม่จำกัด
ไม่เกี่ยวเรื่องยางครับ แค่เสียตัง

ถ้าไม่วิ่งต่างจังหวัดไกลๆบ่อยๆ ก็ไม่ค่อยจำเป็นครับ
แต่มันดีอย่างครับลมมันยุบช้ามากครับ ช้าจริงๆครับ 2 ปีเดิมเพิ่มไม่บ่อยเลย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
รถผม 2 คัน ตอนรับรถเสร็จก็เอาไปเช็คลมยางกับเติมลมไนโตรเจนที่ Cockpit เลยครับ จ่าย 200 บาท เติมไนโตรฟรี 2 ปี มีสติ๊กเตอร์แปะที่กระจกหนเาไว้ 2 คัน เข้า Cockpit ที่ไหนก็ได้ที่มีเครื่องเติมลมไนโตรครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ tom46

ลมยางไนโตรเจน อย่าไปซีเรียสมากเลยครับ เติมลมตามปั๊มก็ใช้งานได้เหมือนกัน ขอให้ตรวจเช็คสม่ำเสมอก็เพียงพอแล้วครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

:) :) :)

ที่ผมค่อนข้างซีเรียสเรื่องลมไนโตรเจน เพราะผมเคยโดน ปั้มเติมลมในปั้ม ทำยางเสียครับ

เลยเข็ดมากๆ

ยอมจ่ายเพิ่มครับ ไม่เอาแล้ว เติมในปั้ม มันมีน้ำ แรงดันลมก็ไม่ค่อยมาตราฐานครับ

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ผมเติมบีควิก พอดีสะดวกกับผม มีหลายสาขาในเส้นทางที่ผ่านประจำ เสียเงินครั้งแรก100บาท เติมเฉลี่ย2-3เดือนครั้ง ผ่านมาเกือบ3ปี ไม่มีเก็บเงินเพิ่มเลยครับ

Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ off_033

ได้ยางdunlop ซวยยังไงครับ

แล้วเครื่องเติมลมในปั๊มทำยางเสียได้ยังไง

ส่วนตัวตอนเปลี่ยนยางเค้าก็เติมไนโตรเจนให้แต่หลังจากนั้นผมก็เติมตามปั๊มตลอดแบบจิ้มเอง. ก็ปกติดี

แล้วเครื่องเติมลมในปั๊มทำยางเสียได้ยังไง

ส่วนตัวตอนเปลี่ยนยางเค้าก็เติมไนโตรเจนให้แต่หลังจากนั้นผมก็เติมตามปั๊มตลอดแบบจิ้มเอง. ก็ปกติดี

ยางห่วยกว่า BS EP150 ครับ

ในคลับบ่นกันมากว่า อยากได้ BS กัน

ส่วนตัวผมก็เคยใช้ dunlop ผมว่ามันห่วยอายุสั้นกว่ายาง Maxxis อีกครับ

แถมได้เติมลมไนโตรเจน แบบไม่ทุกสาขา

ไม่อยากได้ยาวตัวนี้เลย (เซ็งสุดๆ)

เติมลมในปั้ม เสีย เกจ์วัดไม่ได้มาตราฐาน มีสิ่งเจือปน ทำให้ยางผมเสียเร็วครับ
ข้างนึงยางมีรอยบวมแปลกๆ ครับ

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member

ยางห่วยกว่า BS EP150 ครับ

ในคลับบ่นกันมากว่า อยากได้ BS กัน

ส่วนตัวผมก็เคยใช้ dunlop ผมว่ามันห่วยอายุสั้นกว่ายาง Maxxis อีกครับ

แถมได้เติมลมไนโตรเจน แบบไม่ทุกสาขา

ไม่อยากได้ยาวตัวนี้เลย (เซ็งสุดๆ)

เติมลมในปั้ม เสีย เกจ์วัดไม่ได้มาตราฐาน มีสิ่งเจือปน ทำให้ยางผมเสียเร็วครับ
ข้างนึงยางมีรอยบวมแปลกๆ ครับ
ตอนที่บ้านซื้อ camry hybrid ปี 2013 ยังเคืองเลยครับได้ dunlop sp270

ใช้ได้ 2 ปีกว่า 27000 กิโล แก้มยางร้าวหมดสี่เส้น เจอถนนเปียกนี่ลื่นโคตรๆ

เปลี่ยนเลนแล้วกดคันเร่งนิดเดียว vsc ทำงาน ล้อหมุนฟรี เปลี่ยนเป็น potenza re003

ตอนนี้วิ่งมาสามหมื่นยังเกาะหนึบแถมเสียงยังเงียบดีอยู่เลย

ออฟไลน์ SM.

ขอบคุณครับ

แต่ส่วนตัวไม่เคยเติมเลย เติมแต่ลมธรรมดา  :P :P :P

ออฟไลน์ Arm

Dunlop ติดรถโรงงานถ้าไม่ใช่ตัวท็อปสุด ก็ห่วย-ิบหายเลยครับ เจอรุ่น sp01 ใน Altis หมื่นโลแรกอย่างหนึบพอพ้นหมื่นโลปุ๊ป โอ้โห....
sp2030 ติด vios ก็แข็งไป+เสียงดังและไม่ค่อยเกาะ

ยิ่งรวมกับรีวิวคนที่เคยเปลี่ยนมาโดยเฉพาะตระกูล lm

สรุปห่วยแตกครับ Maxxis ยางเกาหลียังดีกว่าอีก
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Tien.W

อยู่ปราจีน นี่

ไทร์พลัส ... เติมฟรี บริการตัวเอง เป็นไนโตรเจน

ค็อกพิท ... อันนี้ เอา Pulsar ที่เพิ่งเปลี่ยน มิชลิน ไปไล่ลมที่เค้า แล้วก็เติมที่เค้าตลอด รวมถึง CRV ไม่ได้ไล่ลมที่เค้า เค้าก็เติมให้แหละ ... แต่ใช้บริการเค้าบ่อยนะ จำหน้ากันได้อ่ะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ร้าน A.. ย่าน พระราม3 ผมเติมฟรีมา 3 ปี โดยที่ไม่เคยเป็นลูกค้า หรือ ซื้ออะไรแม้แต่บาทเดียว มีพนักงานเติมให้ตลอด

ครั้งแรกเลยที่เข้าไป คือ กะเข้าไปเติมลมไนโตรเจน กำเงินไว้ 200 บาท กะว่าจะจ่ายตอนเติมเสร็จ ไม่ได้คิดไร

แต่พอเติมเสร็จ ถามไปว่า “เท่าไหร่ครับ ค่าเติมลมไนโตรเจน”

คำตอบที่ได้คือ “ไม่เป็นไรครับ ไม่คิดเงิน”

ปล.ตั้งแต่นั้นมา ก็เข้าไปเติมประมาณ 6 เดือนครั้ง ก็ใช้คำถามแนวนี้ตลอด กะว่าถ้าเขาคิดเงินก็จะจ่ายครับ เพราะพร้อมจะจ่ายอยู่แล้ว แต่เขาก็ไม่เคยคิดตังเลย และไม่ต้องติดสติ๊กเกอร์แปะท้ายรถเป็นป้ายโฆษณาใดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2017, 20:41:29 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
มา cockpit วิภา
แวะมาเติม ปตท. สนญ. ฟรีนะครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
หึหึ ขออนุญาตนอกเรื่อง

จขกท. คิดว่า EP150A นี่มันเป็น "ยางดี" ของบริดจ์สโตนจริงๆ เรอะครับ?
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

หึหึ ขออนุญาตนอกเรื่อง

จขกท. คิดว่า EP150A นี่มันเป็น "ยางดี" ของบริดจ์สโตนจริงๆ เรอะครับ?

เปล่าครับ แต่มันน่าจะดีกว่า Dunlop ครับ

ดีของผม คือ ใช้ได้นานกว่า จำได้ว่า Dunlop 2 ปีก็ไปแล้ว BS ได้ 3 ปีครับ

เปล่าครับ แต่มันน่าจะดีกว่า Dunlop ครับ

ดีของผม คือ ใช้ได้นานกว่า จำได้ว่า Dunlop 2 ปีก็ไปแล้ว BS ได้ 3 ปีครับ

ผมจำได้ว่า

Dunlop ติด Freed คือ SP Sport 300
BS คือ EP150A ที่เปลี่ยนมา ถูกไหม?

ซึ่งไม่แน่ใจว่าจะใช้ไซส์เดียวกันเปล่า แต่สไตล์ จขกท. ก็คงไม่กล้าเปลี่ยนไซส์ยาง กลัวผิดสเป็ก เท่านั้นเอง

ขอพูดอีกครั้งว่า ยาง "ดีขึ้น" กับยาง "ดี" ไม่เหมือนกันนะครับ

ผมเตือน จขกท. หลายครั้งเรื่องการเลือกอะไหล่หรืออะไรก็ตาม อะไหล่ความปลอดภัยไม่ใช่เรื่องที่ต้องประหยัดขนาดนั้น
และ จขกท. เองก็จบเรื่องนี้มา ก็น่าจะทราบดีกว่าผมด้วยซ้ำ ว่าของ "ถูก ดี" ไม่มีในโลก มันมีแต่ "ถูก คุณภาพพอรับไหว" แค่นั้น

ตอนที่ จขกท. ไปเปลี่ยนโช้ค Freed เป็น New SR ได้ความรู้สึก "ฟ้ากับเหว" อย่างไร คุ้มค่าที่จ่ายหรือไม่...

ก็อยากให้เอาความรู้สึกแบบนั้นไปกล้าลงทุนกับยางที่แพงขึ้นอีกนิดหนึ่ง ไม่จำเป็นต้องต่ำกว่า 4 เส้นหมื่นอย่างใจ
และไม่จำเป็นต้องเป็นสเป็กติดรถ เบอร์เป๊ะๆ หรอกครับ ชีวิตคุณและคนในบ้าน... แพงกว่ายางแบบเทียบไม่ได้

ถ้าให้บอกตรงๆ ตอนที่ใช้เมมเก่าตั้งกระทู้ถามเรื่องเบอร์ยาง ผมก็อ่านเห็นอยู่ว่ามีคนแนะนำ EP200 ให้
ซึ่ง โอเค มันไม่ใช่รุ่นดียอดเยี่ยมหรอก แต่มันดีกว่า EP150A อยู่พอสมควร สุดท้ายคุณก็เลือกที่ถูกกว่า พลิกล็อกมาก

แต่ก็เอาเถอะครับ เงินคุณ กระเป๋าคุณ ผมก็ได้แต่แนะนำเท่านั้นเอง.
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Nyquist

ผมเปลี่ยนยางที่ Auto Boy เติมลมไนโตรเจน ฟรีตลอดอายุยาง

ผมจำได้ว่า

Dunlop ติด Freed คือ SP Sport 300
BS คือ EP150A ที่เปลี่ยนมา ถูกไหม?

ซึ่งไม่แน่ใจว่าจะใช้ไซส์เดียวกันเปล่า แต่สไตล์ จขกท. ก็คงไม่กล้าเปลี่ยนไซส์ยาง กลัวผิดสเป็ก เท่านั้นเอง

ขอพูดอีกครั้งว่า ยาง "ดีขึ้น" กับยาง "ดี" ไม่เหมือนกันนะครับ

ผมเตือน จขกท. หลายครั้งเรื่องการเลือกอะไหล่หรืออะไรก็ตาม อะไหล่ความปลอดภัยไม่ใช่เรื่องที่ต้องประหยัดขนาดนั้น
และ จขกท. เองก็จบเรื่องนี้มา ก็น่าจะทราบดีกว่าผมด้วยซ้ำ ว่าของ "ถูก ดี" ไม่มีในโลก มันมีแต่ "ถูก คุณภาพพอรับไหว" แค่นั้น

ตอนที่ จขกท. ไปเปลี่ยนโช้ค Freed เป็น New SR ได้ความรู้สึก "ฟ้ากับเหว" อย่างไร คุ้มค่าที่จ่ายหรือไม่...

ก็อยากให้เอาความรู้สึกแบบนั้นไปกล้าลงทุนกับยางที่แพงขึ้นอีกนิดหนึ่ง ไม่จำเป็นต้องต่ำกว่า 4 เส้นหมื่นอย่างใจ
และไม่จำเป็นต้องเป็นสเป็กติดรถ เบอร์เป๊ะๆ หรอกครับ ชีวิตคุณและคนในบ้าน... แพงกว่ายางแบบเทียบไม่ได้

ถ้าให้บอกตรงๆ ตอนที่ใช้เมมเก่าตั้งกระทู้ถามเรื่องเบอร์ยาง ผมก็อ่านเห็นอยู่ว่ามีคนแนะนำ EP200 ให้
ซึ่ง โอเค มันไม่ใช่รุ่นดียอดเยี่ยมหรอก แต่มันดีกว่า EP150A อยู่พอสมควร สุดท้ายคุณก็เลือกที่ถูกกว่า พลิกล็อกมาก

แต่ก็เอาเถอะครับ เงินคุณ กระเป๋าคุณ ผมก็ได้แต่แนะนำเท่านั้นเอง.

EP200 ไม่มีแล้วคับ มีแต่ 300 คับ

เลยต้องเอา 150 เพราะรถพ่อผมคับ ไม่ใช่รถผม เขาเอาตรง spec คับ

EP200 ไม่มีแล้วคับ มีแต่ 300 คับ

เลยต้องเอา 150 เพราะรถพ่อผมคับ ไม่ใช่รถผม เขาเอาตรง spec คับ

ครับ ไม่ต้องบอกหรอกครับว่าตอนนี้ (25 ตุลาคม 2560) มันไม่มี EP200
EP300 มันมาแทนหลายเดือน เอ๊ะ หรือจะครบปีละ? จำไม่ได้ ไม่ปีก็เกือบๆ แหละ

แต่ ณ วันที่ถามแล้วผมอ้างถึงว่ามีคนมาตอบ EP200 นั่น มันตั้งแต่ปี 57 โน่น
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=40606.0

เพราะฉะนั้น คุยกันให้ตรงประเด็น แน่ใจเหรอว่าใช้ยางตามสเป็กผู้ผลิตแล้วจะดีเสมอไป?

ยางเบอร์เดียวกันหน้าสัมผัสกว้างไม่เท่ากันยังเป็นเรื่องปกติเลย
แบบนั้นก็ไม่น่าเปลี่ยนรุ่นยางเนอะ ถูกไหม? แต่ก็เปลี่ยนนี่ครับ?

โช้คไม่ตรงรุ่น แต่เปลี่ยนแล้วดี ก็เห็นว่าดี พอยางจะเอาตรงเบอร์ อืม... ตรรกะแปลกดีครับ