ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคิดว่าใส่หมวกนิรภัยไว้ขณะขับรถยนต์จะช่วยลดบาดเจ็บจากอุบัติเหตุได้ไหม?  (อ่าน 5885 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ด้วยงานของผม บางครั้งผมต้องใส่หมวกนิรภัย (หมวกขาว ๆ ที่พวกช่างก่อสร้างใส่กันนั่นแหละครับ)

บางครั้งเวลารีบพอขึ้นรถได้ก็ขับออกไปทั้งอย่างนั้นเพราะลืมถอด

มาคิด ๆ ดูหากเกิดอุบัติเหตุ หมวกนี้จะช่วยเราได้ไหม?

ผู้ที่ตอบผมได้ ก็คงต้องเป็นผู้เคยประสบอุบัติเหตุค่อนข้างหนักมาก่อนครับ

ส่วนผมนึกไม่ออกเลยว่าหัวเราจะไปฟาดอะไรไหม หรืออาการบาดเจ็บไปออกไปในทางกระดูกหักเสียมากกว่าครับ?

แต่ผมว่าคงช่วยได้บ้างแหละ เพราะพวกแข่งรถยังใส่หมวกกันน๊อคเลย ถูกไหมครับ 555

ออฟไลน์ bingoman

มันช่วยลดความบาดเจ็บจากการที่โดนอะไรมากระแทกหัว เช่นหิน อะไรแบบนั้น

แต่มันไม่ได้ช่วยลดแรงถ้าโดนชนจังๆ หนักๆ หนิครับ 

แล้วขับรถ  ผมว่าโอกาสที่จะโดนอะไรกระแทกหัวจากอุบัติเหตุนี่ มันไม่ใช่อะไรที่เกิดขึ้นง่ายๆ นะครับ  คนเจ็บตายเยอะแยะที่เกิดจากอุบัติเหตุแล้วบาดเจ็บแบบ ช้ำใน หรือโดนแรง g เยอะๆ จนเลือดคั่ง  แบบนั้นหมวกนิรภัยก่อสร้างคงช่วยอะไรไม่ได้

ขับรถแข่งหมวกน่าจะช่วยได้เพราะบ่อยครั้งที่มีอุบัติเหตุในสนามแข่ง แล้วพวกเศษเหล็ก เศษชิ้นส่วนกระเด็นปลิ้วมาเลย  ถ้าไม่ใส่หมวก  คงบาดหัวเข้าตายตาบอดไปหลายครั้งแล้ว

มองรวมๆ  ผมว่าถ้าใส่หมวกแบบนั้นแล้วมันไม่บดบังทัศนวิสัยอะไรมาก  ก็คงช่วยได้บ้างครับ  แต่ถ้ากลัวขนาดนั้น  ผมว่าลดความเร็ว  ตั้งสติ มีสมาธิ พักผ่อนให้เพียงพอ  จะตรงจุดกว่านะครับ

ออฟไลน์ Turin

ขับรถแข่งหมวกน่าจะช่วยได้เพราะบ่อยครั้งที่มีอุบัติเหตุในสนามแข่ง แล้วพวกเศษเหล็ก เศษชิ้นส่วนกระเด็นปลิ้วมาเลย  ถ้าไม่ใส่หมวก  คงบาดหัวเข้าตายตาบอดไปหลายครั้งแล้ว
นึกถึง Filipe Massa ปี 2009 เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2017, 16:04:17 โดย Turin »

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
ด้วยงานของผม บางครั้งผมต้องใส่หมวกนิรภัย (หมวกขาว ๆ ที่พวกช่างก่อสร้างใส่กันนั่นแหละครับ)

บางครั้งเวลารีบพอขึ้นรถได้ก็ขับออกไปทั้งอย่างนั้นเพราะลืมถอด

มาคิด ๆ ดูหากเกิดอุบัติเหตุ หมวกนี้จะช่วยเราได้ไหม?

ผู้ที่ตอบผมได้ ก็คงต้องเป็นผู้เคยประสบอุบัติเหตุค่อนข้างหนักมาก่อนครับ

ส่วนผมนึกไม่ออกเลยว่าหัวเราจะไปฟาดอะไรไหม หรืออาการบาดเจ็บไปออกไปในทางกระดูกหักเสียมากกว่าครับ?

แต่ผมว่าคงช่วยได้บ้างแหละ เพราะพวกแข่งรถยังใส่หมวกกันน๊อคเลย ถูกไหมครับ 555

มากๆเลยครับสำหรับหมวกกันน๊อคนะ  ผมเคยขับมอไซค์ล้มมาก่อน ถ้าไม่ใส่หมวกเนี่ยท้ายทอยผมฟาดพื้นถนนกะโหลกยุบไปแล้ว

แต่สำหรับหมวกก่อสร้าง มีไว้ดีกว่าไม่มี เพราะอย่างน้อยหมวกมันช่วยซับแรงกระแทกได้อยู่ แต่จะหลุดตำแหน่งเอาได้ง่ายๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ช่วยครับ มากด้วย ยิ่งเวลาเกิดอุบัติเหตุที่มาจากด้านข้างรถ ตัวเรา หรือ หัวเราจะแกว่งข้าง หรือ ตัวสะบัดไปมาในทิศทางด้านข้าง รถยนต์ถึงต้องมีม่านลมด้านข้าง ช่วยป้องกัน

รถผมใส่ Bucket Seat แบบธรรมดา(Bride Cuga) เคยลงสนามแล้ว มีการเบียดสะกิดกับรถคันอื่นด้านข้าง หัวฟาดกระแทกกับ Roll Bar ดีที่ใส่หมวกกันน็อค ช่วยได้เยอะ

และ ตอนนั้น ทำให้รู้ว่า ควรจะใส่ Bucket Seat แบบหูกวาง จะเหมาะที่สุด เวลาลงสนาม

แต่ในชีวิตประจำวัน ผมว่าไม่จำเป็นขนาดนั้น อาจจะได้ไม่คุ้มเสีย บางคนอึดอัด บางคนใส่แว่น บางคนอาจจะทำให้ทัศวิสัยแคบคง

ออฟไลน์ meeuwarn

ชนด้านหน้า กับด้านข้าง น่าจะช่วยได้มาก

แต่ถ้าชนหลัง head rest ไม่ได้ออกแบบมาให้รับกับหมวก  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Krongbun

hahaha ใส่ทุกวันเหมือนกันครับ
ไอ้รุ่นน้องผมแมร่งใส่ขี่มอไซค์กลับหอไปเลย โคตรฮา
รอดตำรวจอีกแนะ  ;D

ผมคิดว่าก็ดีกว่าเอาหัวเราไปกระแทกอะไรโดยตรงแหละครับ

ออฟไลน์ joa123

ลดบาดเจ็บได้ครับ แต่ต้องเป็นหมวกนิรภัยแบบ fullfaceครับ ถ้าเป็นหมวกลักษณะ cap กันได้เฉพาะของที่ตกใส่จากที่สูงครับ

ถ้ารถที่ติดตั้ง โรลบาร์ในห้องโดยสาร จำเป็นต้องสวมหมวกนิรภัยไว้อย่างยิ่งครับ  ไม่งั้นหัวกระแทกกับโรลบาร์อันตรายกว่าเดิมครับ 

ออฟไลน์ VeraBN

• Newbie
  • *
หมวกนิรภัยสีขาว น่าจะกันกระแทกได้แต่แนวดิ่งที่ตกลงมากลางหัว
แต่ด้านข้าง โดยรอบน่าจะไม่ได้รับการป้องกัน
ผมว่าถ้าใส่แบบนักแข่งรถ น่าจะป้องกันได้มากกว่า

ออฟไลน์ alpha14

ใส่หมวกเต็มใบน่าจะป้องกันได้ดีกว่ามากๆ หมวกขาวแบบนั้นมันป้องกันเฉพาะสิ่งของที่หล่นลงมาจากข้างบนนะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
มี 2 ประเด็น

หมวกนิรภัยของช่าง : ป้องกันของตกจากแนวดิ่ง ไม่กันกระแทก
หมวกนิรภัยของรถแข่ง : เกินความจำเป็นในการใช้ความเร็วปกติ เทอะทะและบดบังทัศนวิศัยในการขับขี่ จนเป็นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุได้

วัสดุภายในรถบุนุ่มพอสมควรครับ ศีรษะเราไม่ได้ฟาดโดยตรงกับพื้น มีหลังคารองรับอีกชั้นนึง (ยกเว้นไม่คาดเข็มขัด)

สรุป ไม่ควรใส่ขณะขับรถด้วยความเร็วมาตรฐาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2017, 11:30:00 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ bahamu

สวมหมวกต้องใส่ที่รั้งคอทุกครั้ง ช่วยไม่ให้คอหักเมื่อเบรกแรง หรือชน กระแทก
นักแข่งหลายคนหัวไม่เป็นไรแต่คอหักตาย เพราะไม่มีสายรั้งทำให้คอโยกสุดกระทันหันจนหัก

ออฟไลน์ SM.

มี 2 ประเด็น

หมวกนิรภัยของช่าง : ป้องกันของตกจากแนวดิ่ง ไม่กันกระแทก
หมวกนิรภัยของรถแข่ง : เกินความจำเป็นในการใช้ความเร็วปกติ เทอะทะและบดบังทัศนวิศัยในการขับขี่ จนเป็นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุได้

วัสดุภายในรถบุนุ่มพอสมควรครับ ศีรษะเราไม่ได้ฟาดโดยตรงกับพื้น มีหลังคารองรับอีกชั้นนึง (ยกเว้นไม่คาดเข็มขัด)

สรุป ไม่ควรใส่ขณะขับรถด้วยความเร็วมาตรฐาน

วิเคราะห์ได้ยอดเยี่ยมมากเลยครับ

ออฟไลน์ tarahlm

(แม้จะเป็นแค่หมวกวิศวกร) ก็ช่วยได้ในบางกรณี

ก็ยังดีกว่าการไม่ใส่ครับ

แต่ก็อาจจะเป็นการไม่สะดวกหรือดูแปลกตาสำหรับคนทั่วไปที่จะจัดมาสวมใส่ขณะขับขี่รถยนต์

กรณีที่พอจะช่วยได้บ้าง เช่น รถหมุนพลิกคว่ำ ยิ่งหมุนหลายรอบหลายตลบ
หรือ  แม้แต่คลิบการทดสอบการชนในรถบางคันศรีษะยังหลุดผ่านแอร์แบคไปกระแทกกับเสาAได้บ้างเลย

ส่วนฟองน้ำ/ผ้าที่บุภายในตัวรถ ไม่สามารถปกป้องอันตรายของศรีษะจากการกระแทกได้เพียงพอครับ

เพิ่มเติมด้วยมาตรฐานการทดสอบประสิทธิภาพหมวกนิรภัย
http://www.thai-safetywiki.com/safety-helmet

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2017, 09:15:38 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ team9448

• Newbie
  • *
    • http://www.supersafetythailand.com/
ใส่ดีกว่าไม่ใส่ครับ

ผมเห็นประเทศเพื่อนบ้านก็ใช้กันนะครับ แต่ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

http://www.supersafetythailand.com/wp-content/uploads/2019/04/%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%A7%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%8B%E0%B8%9F%E0%B8%95%E0%B8%B5%E0%B9%89.jpg

รูปประกอบประมาณนี้นะครับ

รูปไปดูเต็มๆที่

www.supersafetythailand.com
team9448  รักรถ ต้องปลอดภัย www.supersafetythailand.com