ผู้เขียน หัวข้อ: วลีเด็ดๆ จากท่านผู้การแพน จากเพื่อน ถึง เพื่อน  (อ่าน 7022 ครั้ง)

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ได้มีโอกาสไปไหนมาไหนกับท่านผู้การบ้าง (แพน) ก็คุยกันตามภาษาคนบ้ารถเหมือนกัน บางครั้ง บางคำพูดของแพน ทำให้ผมเก็บมาคิด
และแพนมักจะมีวลีเด็ดๆ ออกมาจากปากเสมอๆ บางวลีทำให้สะกิดความรู้สึกนึกคิด และ ได้ย้อนกลับมาคิด และพิจารณาตัวเองในเรื่องที่
เกี่ยวข้องกับรถได้เช่นกัน ยกตัวอย่าง

(เป็นภาษาพูดหน่อยนะครับอาจจะฟังดูหยาบคายนิดนึง)

"ไอ้อาร์ต กูคิดว่า รถมันก็แค่ก้อนอลูมีเนียมก้อนหนึ่ง"

"ถ้ามึงเปิดใจกว้างขึ้นอีกนิด ชีวิตมึงก็มีทางเืลือกมากขึ้นอีกเยอะนะ"

"รถคันที่มึงดูกูก็ว่ามันดี แรงดี แต่ถ้าจะให้กูเลือกกูไม่เอา เพราะกูมีความเห็นว่า มึงจะเสียเงินเปล่าอีก 300,000 โดยที่ไม่ได้ใช้ประโยชน์จากแม่งเลย"
อันนี้หลังจากไปดู ซูบารุ อิมเพรสซ่า สภาพดีมากๆ คันหนึ่งน่ะครับ

"ไม่มีรถคันไหนที่จะตอบโจทย์มึงได้ทุกข้อหรอก แต่มึงต้ิองตอบอัตนัยว่ามึงอยากได้รถแบบไหนมากที่สุดมากกว่า ไม่ได้อยู่ที่โจทย์"

"รถมันไม่เหมือนเมีย มึงไม่ได้มีข้อจำกัดขนาดนั้น...."

"กูเลือกซื้อรถตามงบประมาณ แต่ต้องตอบความต้องการกูได้นะ"

และอีกหลายวลีเด็ดๆ สวยๆ เก๋ๆ แต่จำไม่ได้และ แม้เพิ่งจะผ่านมาเมื่อวันอาทิตย์นี่เอง
จริงๆ ต้องขอบคุณแพน และขอบคุณจิมมี่ และ ณัฐตี้ เพื่อนสามคนนี้นี่มีบุญคุณกับผมมาก
เพราะอย่างน้อย พวกเขาทั้งสามตัวก็ทำให้ผมประหยัดเงินไปได้ ณ เวลานี้ ถ้าตีเป็นมูลค่า ก็ประมาณ 3 ล้านบาทครับ

ที่เขียนมาทั้งหมดเนี่ย ไม่ได้จะมาเยินยอ ชื่นชนไอ้พวกนี้มากมาย แต่มันคือความจริง ที่เกิดกับผมน่ะครับ
และอยากจะบอกผู้อ่านเวปนี้ที่น่ารักทุกท่านว่า ถ้าคุณถามเรื่องรถที่นี่ "คุณมาถูกทางแล้ว"

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ okcomputer

• Full Member
Re: วลีเด็ดๆ จากท่านผู้การแพน จากเพื่อน ถึง เพื่อน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 07:30:17 »
อ่านแล้วชอบเหมือนกันครับ

เป็นคนที่เข้าใจในรถมากคนนึงครับ และก็รู้ว่าตัวเองต้องการอะไรชอบอะไร

ออฟไลน์ ?????

• Newbie
  • *
Re: วลีเด็ดๆ จากท่านผู้การแพน จากเพื่อน ถึง เพื่อน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 08:18:33 »
อืม.. คารมคมคาย  ได้แง่คิดดี   :)

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:01:05 »
ประสปการณ์จะสอนเราครับท่าน...
ถึงแม้ผมจะเข้ามาไม่นาน เป็นน้องใหม่
(แต่วัยหลักสี่)
ที่นี่อบอุ่นดีครับ ตรงไปตรงมา

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:28:15 »
น่าจะมีหนังสือแบบวิถีแห่งโดราเอมอนหรือชัยชนะของคนขี้ขลาดอย่างโนบิตะนะครับ................คิดแบบผู้เกิน cheng  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 10:02:12 »
สำหรับผมแล้ว "ถ้างบถึงแล้วชอบมันจริงๆ ไม่มีเหตุผลที่จะไม่ลองครับ" ไม่งั้นคุณก็จะได้แต่นั่งฝันถึงมันตลอดชีวิต

มันขึั้นอยู่กับว่า คุณอยากได้รถที่ดี หรือรถที่ชอบครับ  ถ้าชอบ ก็จบข่าวเท่านั้นเอง สำหรับคุณอาร์ตผมเองไม่ค่อยได้พูดคุยมากนักแต่ก็คิดว่ามีความจริงใจ เป็นกันเองดีครับ นี่ก็เป็นมุมมองของผมครับ  ผมไม่อยากนอนฝันถึง ซีร็อคโค แล้วซื้อ ซีวิคมาใช้ ด้วยเหตุผลว่า "มันถูกกว่า คุ้มราคากว่า"ครับ  ผมใช้เพราะผมชอบ ผมซื้อเพราะผมพอใจ ไม่ได้ซื้อมาให้คนอื่นยอมรับครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 10:36:00 »
แพนเป็นคนที่คิดคม เขียนคม
ดีใจ และคิดไม่ผิดจริงๆ ที่ได้ร่วมงานด้วย

ออฟไลน์ okcomputer

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 10:40:15 »
อย่างนี้ต้องฉลองงงง

ออฟไลน์ siamesecat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 12:11:03 »
 ;D  ยังมีอีก วลี ที่ติดใจผมอยู่เนี่ย

"เมียเงินสด รถเงินผ่อน"   ;D แม้ มัีนยิ่งกว่าความจริงซะอีก จ่ายสดตั้งกะยังไม่ได้ลงมือจับจองซะอีก ::)

ออฟไลน์ X-man

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 12:38:47 »
เห็นด้วยและก็รู้สึกดีเช่นเดียวกันกับทุกๆคนครับ
(วัยเกือบหลักสี่) ตั้งแต่คุณจิมมี่ย้ายมาจากเว็ปเก่าไม่นาน ก็ตามหาจนมาเจอที่นี่
เป็นสมาชิกมานานส่วนใหญ่จะอ่านไม่ค่อยได้โพสเท่าไร
แต่ก็ได้รับความรู้สึกที่ดีเช่นเดียวกัน โดยเฉพาะกับผู้การแม้ไม่เคยเจอตัว แต่ก็รู้สึกได้ว่า
เป็นคนจริงใจ พูดจาตรงไปตรงมา และให้ข้อมูลที่ชัดเจนแบบหวัีงดีน่ะครับ แต่คนฟังต้องเข้าใจด้วย
ขอบคุณเช่นกันครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 18:36:13 »
;D  ยังมีอีก วลี ที่ติดใจผมอยู่เนี่ย

"เมียเงินสด รถเงินผ่อน"   ;D แม้ มัีนยิ่งกว่าความจริงซะอีก จ่ายสดตั้งกะยังไม่ได้ลงมือจับจองซะอีก ::)

อันนี้มัน จริงซะยิ่งกว่าจริงเลยครับเนี่ย ;D ;D ;D

ทุกอย่างจ่ายสุดหมดเลย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 20:42:25 »
อาร์ต

ขอบคุณมาก

ที่จริงแค่พูดอะไรไปเรื่อยไปเปื่อย
ไม่คิดว่าเพื่อนจะเอามาต่อยอดได้เป็นตุเป็นตะ

แต่ที่พูด คิดอย่างที่พูดจริงๆ แต่เน้นสำคัญตรงที่ เวลาเลือกรถโฟกัสของความต้องการยิ่งแคบยิ่งดี แต่ถ้าเป็นเรื่องยี่ห้อหรือรุ่นรถ ยิ่งเปิดใจกว้างยิ่งดี

โจทย์ของรถคืออะไร..ไม่รู้ รู้แต่ว่าตีกรอบความต้องการแล้วมีแบบนี้สำหรับของอาร์ต

1. เป็นรถที่ไม่ใหญ่
2. มีเบาะหลังที่นั่งสบาย รองรับ child seat ได้
3. มีพื้นที่วางขาและตัวสำหรับคนนั่งหน้ากว้าง
4. กินน้ำมันไม่มาก
5. ช่วงล่างไม่กระด้างเพราะต้องเผื่อคนอื่นนั่ง
6. ขับทิ้งโค้งแล้วเกาะเป็นตุ๊กแก
7. เดินทางไปต่างจังหวัดทุกสัปดาห์
8. อัตราเร่งมันส์ เร็ว แต่ไม่ต้องไปแข่งกับใคร
9. งบทั้งหมด 1.2 ล้าน
10. ไม่ใช่ Civic ซึ่งกำลังใช้อยู่แล้ว

รถที่น่าจะเข้าข่ายอย่าง BMW320d สอบตกข้อ 9 และรถสบายๆอย่าง Tiida จะตกข้อ 5 กับ 8
ดังนั้น 1.2 ล้าน มันจะได้รถที่ต้องแบ่งรับแบ่งสู้ในคุณสมบัติข้อต่างๆ รถบางคันที่ราคาเกินงบ
ไปไม่มาก แรงสั่งได้ เกาะพอใช้ ผู้ใหญ่นั่งสบายก็มี Camry Hybrid ซึ่งสอบตกข้อ 1

จะเห็นได้ว่าคงยากที่จะหารถตอบโจทย์ได้ครบทุกอย่าง ดังนั้นทำไมไม่ลองมาบริหารเงิน 1.2 ล้านใหม่
แยก 1.2 ล้านนี้ออกเป็นรถสองคันซะ

คัน A ตอบโจทย์ตั้งแต่ข้อ 1-5 รถอย่าง March ก็ตอบได้เกือบครบ หรือจะเอา Civic คันเดิมใส่ล้อ 15 นิ้วซะ ก็ไม่ต้องไปหารถคันใหม่แล้ว ใช้เดิม เอาความสบาย ความไว้เนื้อเชื่อใจไว้ได้

คัน B ตอบโจทย์ข้อ 6-10 ก็มีงบตรงนี้ 6 แสน..เกาะ แรง เร่งดี ขับสนุก Evo หรือ Impreza ก็ตอบโจทย์ได้ ทั้งสองรุ่นนี้ก็ไม่ใช่รถใหญ่ และในกรณีที่คัน A ถูกใครยืมไป รถคัน B ก็ยังสามารถใช้ทดแทนคัน A ได้แม้จะไม่สบาย 100% นัก

ที่สำคัญอยู่ตรงนี้ รถคัน B รถแรง มันต้องโดนแน่ๆ โดนจูนกล่อง ถอด CAT ทำอะไรต่อมิอะไรที่จะทำให้มันทั้งกินน้ำมันและปล่อยมลพิษเยอะแยะ แต่ถ้าเราใช้คัน B แค่สัปดาห์ละ 2 วัน แต่ใช้คัน A อาทิตย์ละ 5 วัน มันย่อมปล่อยมลพิษและเสียค่าน้ำมันน้อยกว่าใช้คัน B ทุกคัน

ภรรยาแฮปปี้ มีรถขับสบาย ช่วงล่างนุ่มกว่า Tiida ขับง่าย ไม่ตายกลางทาง
สามีแฮปปี้ วันเสาร์อาทิตย์มีรถให้ไปออก track day แบบขำๆเล่น และไม่กระทบชีวิตภรรยา(นัก)

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 06:14:07 »

"เมียเงินสด รถเงินผ่อน"   ;D แม้ มัีนยิ่งกว่าความจริงซะอีก จ่ายสดตั้งกะยังไม่ได้ลงมือจับจองซะอีก ::)

ถูกต้องแล้วครับ นอกจากเงินสดแ้ล้ว(เยอะกว่าเงินดาวน์รถอีกนะ) ก็ยังต้องเจอค่าดูแลรักษารายเดือนอีกมากโขครับ....
แถมบางทีอิดๆออดๆ ไม่ยอมให้ขับก็ออกจะบ่อย 5 5 5

จริงๆ ตอนนี้เหมือนผมกำลังตกผลึกทางความคิดน่ะครับ เพราะคอนดิชั่นรถมันเยอะมาก เหมือนยิ่งลองเยอะ ยิ่งรู้เยอะ ยิ่งข้อจำกัดเยอะ
ข้อสรุปตอนนี้ที่คุยกับที่บ้านไว้นะครับ คือผมลองหมดเลยนะ นิสสันมาร์ท เทียน่า อะไรเทือกๆนี้ก็ลองด้วย

สรุปคือ เอาอิมครับ....ตัวอิมเพรสซ่าหน้าแมวนี่แหละ เหตุผลคืออยากได้ครับ....ง่ายๆโคตร และตามคอนดิชั่นแทบทุกประการ

แต่ลดขนาดความแรงของเครื่องเป็นตัวต่ำสุดคือเครื่อง 1.5 เกียร์ธรรมดาเพื่อบีบงบประมาณ แต่ออฟชั่นต่างๆ ผมว่าหาไม่ยากภายหลัง
แล้วพอถึงเวลาค่อยวางเครื่องเทอร์โบ อาจจะคอขาวเทอร์โบ ชนเกียร์เดิมน่ะครับ (อัตราทดเกียร์เดิมของ เครื่อง 1.5 เหมือนเกียร์ WRX แทบทุกอย่าง
เว้นเกียร์ 1-2 ที่ WRX ทดไว้ไม่เหมือนกันเล็กน้อยไว้รองรับแรงบิดเทอร์โบน่ะครับ....) สัก 250-280 แรงม้าพอแล้ว
คอแดงหกเกียร์ บูสต์บาร์ห้า อาจจะไม่เหมาะกับผม ผมว่ามันเกินความต้องการไปหน่อย

ดังนั้นราคาไม่เกินงบแน่นอน ได้รถใหม่ ตามคอนดิชั่นแทบทุกอย่าง แต่ที่ไม่ได้คือความแรง แน่นอน เป็นเรื่องที่ต้องยอมตัดในตอนแรก(เพื่อให้เมียเผลอ)
แล้วเดี๋ยวค่อยแอบเอาไปวางเครื่องแรงๆ ตอนเมียบอกทำไมแซงรถบรรทุกช้าจัง 5 5 5

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านอีกครั้งนะครับ
ที่ช่วยตีกรอบความคิดให้ผม เพราะปกติเป็นคนหลุดกรอบอยู่เรื่อยครับ

ปล. ซีร๊อคโคเป็นรถที่ดีนะครับ ดีมากๆ แต่ไม่เหมาะกับผม ผมว่ากอล์ฟ จีทีไอ นั่งสบาย ขับสบายกว่าครับ
เบาะซีร๊อคโคมันบีบๆตัวนะ คุณหมอต้องลอง ฮิฮิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2010, 06:19:46 โดย SignifeR »
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 08:23:58 »
คุณอาร์ตนี่คนเดียวกับที่กำลังแยกของแต่งขายในเวป Civicfd รึเปล่าหว่า
น้องผมเค้าสนใจชุดแต่งModulo อยู่ง่ะ

อ้อ ถามคนใช้ซีวิคด้วยสักนิดว่า ชุดแต่งModuloของตัว MC มันสามารถใส่รถก่อนMCได้เลยมั๊ยครับ โดยเฉพาะกาบหน้าแบบ2ชิ้น

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 19:56:53 »
คุณอาร์ตนี่คนเดียวกับที่กำลังแยกของแต่งขายในเวป Civicfd รึเปล่าหว่า
น้องผมเค้าสนใจชุดแต่งModulo อยู่ง่ะ

อ้อ ถามคนใช้ซีวิคด้วยสักนิดว่า ชุดแต่งModuloของตัว MC มันสามารถใส่รถก่อนMCได้เลยมั๊ยครับ โดยเฉพาะกาบหน้าแบบ2ชิ้น

แยกของน่ะใช่นะครับ แต่รถผมไม่ได้ใส่ชุดแต่งโมดูโลนี่สิครับ เลยตอบไม่ได้ว่าก่อนเอ็มซี หรือหลังใส่กันได้หรือเปล่านะ
ควรไปลองถามร้านไฟเบอร์ดีกว่าครับ