ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ อยากทำรีวิวรถตัวเองกันบ้างไหมครับ? คิดอย่างไร ถ้าเราจะเปิดพื้นที่ให้?/*-*/  (อ่าน 15708 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

โดยไม่มีปี่ ไม่มีขลุ่ย ตั้งกันดื้อๆ ขึ้นมา ไม่ได้บอกใครแบบนี้ นั่นละ!

มีเสียงเรียกร้องมาเรื่อยๆ ว่า อยากจะให้เปิดพื้นที่ สำหรับให้คุณๆผู้อ่าน ได้รีวิวรถของตนเองกัน

ที่ผ่านมา อยากทำให้ใจจะขาด แต่ เจอว่า เว็บเก่า ที่ผมเคยทำงานนั้น เขา เปิด section ตรงนั้นไปแล้ว
เราจึงไม่อยากจะทำอะไรซ้ำกับเขา เพราะไม่ต้องการมีปัญหาอะไรด้วยอีกทั้งส้น

อย่างไรก็ตาม เท่าที่คุยกับท่านผู้เกิน CHENG สั้นๆ ก็พอสรุปได้ว่า เปิดเหอะ คนอื่นเขาทำมาก่อนหน้าเราตั้งมากมาย
แล้วทำไมเราจะทำไมไ่ด้ ไม่ได้มีการจดสิทธิบัตรไว้สักหน่อยนึง

แต่ เรามีสิ่งหนึ่งที่ ไม่เหมือนใครเขา

คือ เราไม่มีรายได้จะให้
เราไม่มี ส่วนแบ่งใดๆจะให้
ค่่าน้ำมัน เราก็ไม่มีให้จริงๆ
เพราะลำพังตัวข้าพเจ้าเอง ก็แทบไม่มีจะกินอยู่แล้วในตอนนี้ (ฮา)

มีแ่ต่ ใจของเราที่เปิดกว้าง ยินดีน้อมรับ และพื้นที่ ที่เปิดกว้าง ให้นำมาลงกัน
และ ถ้าหาก ดูเวลาแล้ว ว่างพอ
อาจจะไปช่วยถ่ายรูปให้ฟรีๆ ทำกันสนุกๆ
แต่ ผู้อ่านท่านอื่นๆ ที่คิดจะซื้อรถรุ่นนั้นๆ ก็จะได้รับประโยชน์ อานิสงค์ จากสิ่งที่เราทำกันตรงนี้ด้วย
คือ เอาไว้เป็นข้อมูล รีวิว จากผู้ใช้จริงกันบ้าง

คนที่จะทำตรงนี้ อยากขอว่า ทำด้วยใจ นะครับ รายได้ ยังไม่มีให้ในช่วงเริ่มต้นนี้
ทำเพื่อ่วยกันสร้างชุมชน สร้ง Community ของเราให้เข้มแข็งขึ้นไปเรื่อยๆ
และเป็นที่พึ่งพาพึ่งพิงของใครก็ตามที่คิดจะซื้อรถได้ ในระยะยาว กาลข้างหน้า วันไหนก็ไม่รู้

ก็เลยตัดสินใจจะถามคุณๆ กันนี่ละครับว่า

สนใจไหม และสนใจมากน้อยแค่ไหน
และควรจะทำอย่างไรบ้าง?

ออฟไลน์ ?????????

• Jr. Member
  • **
ขอตอบว่า

อยาาาาาาาาาาาาากมาาาาาาาาาากคร๊าาาาาาาาาาาาบ :D :D :D :D :D :D :D :D

ยินดีมากครับที่ทางwebจะจัดsectionไว้ให้ครับ :D :D :D :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมมี User Review ของตัวเอง Tiida E20 1.6 พร้อมอยู่แล้ว สามารถลงได้ทันที
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ ☺????☺

• Sr. Member
อย่างด่วนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน

คร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

รอมาน๊านนนานแล้ว

รีบๆๆๆๆจัดมาโดยด่วนเลยครับ

;D ;D ;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

• Full Member

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ผมว่าก็ดีนะครับ แต่ควรใส่ข้อควรระวังไปด้วยในการโพสนะครับ เช่น ป้ายทะเบียนควรจะปิด หรือ การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง อะไรประมาณเนี่ยอะครับ :)
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Newhang

ผมก็ชอบครับ   แต่ไม่มีรถที่จะ น่าreview เป็นของตัวเองสิ  แต่ถ้าท่านอื่นทำขึ้นมาสนับสนุนครับ ;D

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
อยากอะครับ
แต่รถเก่า สภาพไม่ค่อยสมบูรณ์อะดิเนี่ย
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เรื่องแนวทางการเขียนรีวิวนั้นเดี๋ยวผมจะช่วยคิดให้ครับ

มันอาจจะเริ่มง่ายๆจากการตอบคำถามก็ได้ และผมคิดว่าคงไม่ต้องเป็นคนที่เขียนได้เก่งมากก็ได้
คนธรรมดาที่เขียนแล้วคนอื่นอ่านเข้าใจ ไม่ยกขาหลังเกาหูด้วยความงง  มันก็น่าจะพอ
ภาพประกอบ ไม่ต้องสวยมากก็ได้ แต่ขอให้ได้ใจความและขอให้มันสามารถใช้เป็นตัวพิสูจน์ได้ว่า
คุณเป็นเจ้าของรถคันนั้น หรือคุณได้ขับรถคันนั้นมาก่อนรีวิวจริงๆ

เริ่มต้นอาจจะคิดไม่ค่อยออก แต่ตอนนี้เรามีรีวิวเจ้าของทำเองไปบ้างแล้วและเราอยากพัฒนาให้ที่นี่เป็นสถานที่ที่มีการแชร์ประสบการณ์หลากหลาย เข้ามาแล้วได้ความรู้กลับไป

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
อยากให้มีครับ

แต่ละคนที่ทำ ไม่ต้องทำรีวิวยาวๆ

เอาแค่ คห.สั้นๆ แต่มีการแยกแยะหมวดหมู่ / รุ่น / ให้ชัดเจน

คล้ายๆ พวก photographyreview อะไรประมาณนั้นน่ะ

ทุกวันนี้ ต้องไปนั่งอ่านตามคลับ ซึ่งบางทีก็ไม่ได้อ่านคห.ตรงไปตรงมา

เพราะคนจะโพสต์ ก็เกรงใจเจ้าของบอร์ด / เพื่อนร่วมบอร์ด

ต้องมีบอร์ด/เว็บกลางๆ นี่แหละครับ

ออฟไลน์ เจ้าชายบ่ออ่าง

• Newbie
  • *
เอาด้วยคนคะ เดี๋ยวจะทำรีวิวคะ
นครศรีธรรมราช

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เห็นด้วยครับ แต่สิ่งหนึ่งที่ผมเชื่อนั่นคือ "ข้อดี" ของรถรุ่นนั้นๆ  แน่นอนครับ ท่านที่ซื้อรถรุ่นนั้น ใช้รถรุ่นนั้น แหมมม ถ้ามันแย่ก็คงไม่ซื้อใช้กันหรอกจริงป่ะ
ดังนั้น สิ่งที่อยากให้เพิ่มเติมในรีวิว ที่น่าจะ เน้น กว่าที่อื่น(หรือเปล่า...) คือข้อเสีย ที่แย่ๆ ของรถรุ่นนั้นๆ ที่แต่ละท่านประสบพบกันมา
เพื่อเป็นข้อมูลสองด้านให้คนอื่นๆ ที่เข้ามาอ่านได้พิจารณาด้วยครับ และนอกจากนั้นยังอาจจะมีท่านที่มีความรู้มากกว่า มาช่วยแชร์และแก้ไขปัญหา
หรือออ อาจจะมีเพื่อนที่ใช้รถรุ่นเดียวกัน เจอปัญหาเหมือนกันและมีแนวทางการแก้ไขปัญหานั้นๆ มาช่วยเสริมให้

ทีนี้หล่ะก็ จิมมี่ สนุกกว่าที่คิดไว้เยอะมาก ถึงมากที่สุด!!!!
นอกจากนั้น ถ้ามีแนวทางประยุกต์ต่างๆ ของรถรุ่นนั้นๆ หากมีการนำเสนอเพิ่มเติมก็ยิ่งดีครับ เป็นออฟชั่นเสริมให้คนอ่านด้วย

ผมคิดเล่นๆ นะ เขียนชมรถน่ะ อ่านตามแม็กกาซีน หนังสือรถฉบับไหนก็ได้ครับในตลาดเมืองไทย เยอะแยะ
แต่เขียนถึงรถตัวเองแบบตรงไปตรงมาแม้จะไ่ม่ได้ดีเลิศ และมีข้อติติงก็บอกอย่างตรงไปตรงมา ตรงนี้แหละที่คนอยากรู้มากกว่าข้อดี...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ ghia

• the power of bear
อืม.....
ผมว่าเราก็ไม่ต้องเรียกว่า รีวิว ซะก็สิ้นเรื่อง
เอาเป็นว่ามาแบ่งปันประสบการณ์ในการใช้รถแต่ละรุ่น

คราวนี้จะทำให้เกิดฐานข้อมูลขนาดใหญ่ขึ้นมา
เพราะจะมีคนมาเล่าตั้งแต่รถเก่า ยันรถใหม่ล่าสุด
ไม่แน่ อาจจะได้เห็น โฟล์ค คามานเกีย มาวิ่งโชว์ก็ได้

คราวนี้อยากให้ลองคิดไปถึงอุปกรณ์ปรับแต่งรถด้วยก็ดีครับ
เช่น โช๊ค สปริง ผ้าเบรค ชุดเบรคแต่ง หลอดไฟหน้า ไฟซีนอน เหล็กกันโครง สายหัวเทียน กรองอากาศ
แต่ผมว่ามันจะออกแนวพวกรถแต่งไปรึเปล่าก็ไม่รู้

ประเด็นที่สำคัญในการเล่าประสบการณ์คือเรื่องของ ผล แหละครับ
เพราะส่วนใหญ่คนที่เอารถไปทดสอบ ชอบใช้ความรู้สึกมาบอก
แต่มันเทียบวัดให้เห็นจริงๆไม่ได้

ทำอย่างไรเราจะสามารถได้ผลการทดสอบที่ออกมาเป็นตัวเลขทางวิทยาศาสตร์
เพื่อนำมาเทียบวัดกันได้ตรงๆ
อาจจะเริ่มจากสิ่งง่ายๆ เช่น อัตราสิ้นเปลืองที่ความเร็วคงที่ ค่าใดค่าหนึ่งก่อน
แล้วมีอีกคนมาทดสอบที่อีกค่าความเร็วหนึ่ง
หลังจากนั้นนำข้อมูลมารวมกัน

สิ่งที่เราจะเห็นคือ กราฟแสดง อัตตราการสิ้นเปลืองหลายช่วงความเร็ว

อยากเห็นฐานข้อมูลนี้เกิดขึ้นจริงๆครับ...^_^
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ดีครับ แต่ไม่ละเอียดมากนะครับ   

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ช่ายไม่เห็นต้องเรียกว่ารีวิวเลย เรียกว่าอะไรก็ได้ เป็นชื่อสะแลงยังได้เลย

เรื่องการตกแต่งน่ะครับที่ผมเติมเป็นออฟชั่น เพราะพูดไว้ "เผื่อๆ" บางคันเขาใส่ไว้ก็จะได้ไม่เขิลลล กรณีโพสต์น่ะครับ
แต่จะมาอธิบายว่าเฮ๊ยแม็กซ์อะไร ยางอะไร ชุดโหลดอะไร....ผมว่าคงไม่ต้องขนาดนั้น (มันจะไปเหมือนหนังสือแต่งรถแระ)

รีวิวแบบสนุกๆ อ่านเพลินๆ มีหลายแง่มุม ประมาณนั้นเวิร์คแระ ไม่ีซีเรียสด้วย  ;D

จะเริ่มเมื่อไหร่ดี ?
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

มีแต่รถเก่า เอามาเล่าใหม่จะได้ไหมนี้   :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
แล้วถ้าให้น้า jimmy ยืมรถไปลองจะได้ป่าวที่บ้านผมมีรถเดิมๆอยู่นะ หรือถ้าจะให้ทำเองเนี่ยบางคน
ต้องเป็นประสบการณ์จากการนั่งข้างๆนะเพราะยังไม่ถึงวัย อย่างผมเป็นต้น(แต่ก็ใกล้แล้วแหละ)

..................จะเอาป่าวรีวิวคันเนี้ย...........................
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
^
^
^
^
^
^
เอ่อออออออออออออออออออออออออออ  เจ้าของรถ ลุยเองเลยเถอะครับงานนี้

เอิ๊กส์ ;P

ปาดดด   รถไอซ์เป็น โตโยต้า หน้า ยิ้มได้(ตรงไหน)  มีใครสนใจรีวิวไหมครับ  ;D ;D   ช่วยค่าซ่อมมั้งก็ดีนะ  เหอะๆๆ อายุอ่าน่าก็จะครบ19แล้ว  เอิ๊กๆๆ 

ออฟไลน์ sakdituch5

สนใจครับ   
และผมขอเสนอชื่อนิดนึงว่า
เป็นความคิดเห็นของผู้ใช้รถจริงในชีวิตประจำวัน
นำมาเล่าเรื่องราวเกี่ยวกับรถของท่านไม่ต้องใช้คำว่ารีวิวก็ได้ครับ

แต่รถของกระผมนั้น  ตอนนี้ งานงอกอยู่ครับ
อย่างที่พี่จิมบอกเลย สายพานไปแล้วครับ เฮ้อ ได้เสียตังซ่อมอีกละตู

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
^
^
^
^
^
^
เอ่อออออออออออออออออออออออออออ  เจ้าของรถ ลุยเองเลยเถอะครับงานนี้

เอิ๊กส์ ;P

น้า jimmy  ผมก็มีรุ่นอื่นให้ลองนะ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Tonaka

เอ่อ.....งั้นขอเวลาหาข้อมูลสักพักน๊าาา

ของผมมี TOYOTA CORONA Lift back (T-130) ปี 1981 ครับ

แต่คงรีวิวตามสภาพน่ะ  เพราะว่ายังไม่มีตังค์บูรณะใหม่ ตอนนี้ก็ได้แต่วางแผนว่าจะทำไงกับมันก่อนดี - -
阿蘇山

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ถ้าผมมีรถเป็นของตัวเองเมื่อไหร่

จัดไปครับพี่น้อง
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
บอกตามตรงว่าทำรีวิวไม่เป็นครับ เป็นก็แต่มานั่งบ่นถึงรถตัวเองแบบนี้แหละถนัด เหอะๆ

อยากเขียนมานานแล้วไอ้บทความบ่นรถตัวเองเนี่ย อิอิ...

ออฟไลน์ Papiruz

• **
มาอุดหนุนความคิดนี้ด้วยคนครับ เยี่ยมมากครับ จะติดจามอ่านนะครับ  :D

ออฟไลน์ Steeringwheel Father

• **
รถมันเก่าแล้ว มีแอบอายนิด ๆ แต่จะลองดูครับ โดยเฉพาะเรื่องจุดอ่อนประจำรุ่น อันนี้น่าสนใจมาก ๆ คิดว่าคงเป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ พอสมควรทีเดียว

ออฟไลน์ jr2

• Newbie
  • *
หากมีจะเเจมด้วยครับ
หากมีหัวข้อ หรือ form คราวๆ ให้ดูน่าจะดีครับ
จะได้ review ให้ครบ

ออฟไลน์ Lovely_Car

น่าสนใจมากครับ จะได้แชร์ประสบการกัน

ออฟไลน์ PREM

ยังไม่มีรถให้รีวิวอ่ะ
ใบขับขี่ก็ไม่มีคับ เอาไปขับบนถนนไม่ได้
แต่ก็อยากทำเหมือนกันนะ ;D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP