ผู้เขียน หัวข้อ: User Review ภาคต่อ: ปลคล็อคหน้าจอ Honda Jazz 2016 ด้วยตัวเอง พร้อมการต่อ HDMI  (อ่าน 52037 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
กราบสวัสดีงามๆอีกครั้งครับ

หลังจากที่ผมได้รีวิว Honda Jazz 1.5 SV MY2016 รถคันใหม่ของผมไปเมื่อ 2 เดือนที่แล้ว ถ้าใครยังไม่ได้เข้าไปดู ขอเชิญ Click ที่ Link ด้านล่างนี้

User Review: Honda Jazz 1.5 SV CVT การรอคอยที่แสนยาวนานของเด็กผู้ชายบ้ารถคนหนึ่ง
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=54765.0

ด้วยความซนๆของผม ประกอบกับความเซ็งที่ได้รถรุ่นMY2016 ที่ถูกตัดออฟชั่นออกไปหลายๆอย่าง โดยเฉพาะ จอ AdvanceTouch 7 ที่ดูแทนที่ด้วยจอธรรมดาๆ ผมก็เลยลองหาข้อมูลเครื่องเสียงรุ่นใหม่นี้ตั้งแต่ก่อนที่จะรับรถ ทั้งใน Jazz Club, Facebook ร้านเครื่องเสียงดังๆ, ร้านเครื่องเสียงที่ใช้บริการประจำ จนได้ idea เรื่องการติด HDMI Airplay และตัวปลคล็อคให้ดูภาพได้ขณะรถวิ่ง ซึ่งราคาค่อนข้างสูง ตอนนั้นก็ทำใจว่าคงอดเพราะเกินงบของแต่งที่เตรียมไว้

จนกระทั่ง.......................

มีอยู่วันนึง ผมเปิด Youtube ไปเจอคลิปๆหนึ่งชื่อ "รีวิว ปลดล็อคหน้าจอ City Jazz ปี16 ง่ายๆแค่เพียง 1 นาที" (Search ดูได้เลย) เห็นวิธีทำแล้ว คิดในใจว่า "เอาหละ ได้รถมาเมื่อไหร่เจอกัน" พอได้รับรถ ผมก็เอาไปลองที่ร้านเครื่องเสียงประจำ ปรากฏว่ามันทำได้จริงๆ แต่มาติดตรงที่ Airplay ที่ร้านจะขายให้ดันบล็อคไม่ให้เอา Youtube ขึ้นจอ ผมเลยปฏิเสธไป เพราะปกติผมดู Youtube ส่วนใหญ่ อดอีกละ....... จนสุดท้ายหลังจากหาข้อมูลสักพัก ก็พบวิธีที่สุดจะธรรมดา ก็คืออสายตรงๆนั้นแหละดีที่สุด แต่ Adapter ของ Apple เนี่ยก็แพงเหลือเกินผมเลยพยายามหาของเทียบแต่ สุดท้ายก็กัดฟันซื้อของแท้ (โชคดีซื้อตอนมีโปรลด)

ทีนี่ ผมเคยตั้งกระทู้ปรึกษาเรื่องการต่อ HDMI หลังจากที่ปลคล็อคจอได้ ใน Discussion Forum แล้วมีพี่ๆสมาชิก PM มาขอข้อมูลและวิธีทำ ผมก็แนะนำไป และกะว่าลองใช้ไปสักพักนึง หากว่ามันโอเคก็จะเอามาเผยแพร่ไว้ในนี้ครับ ตอนนี้ผมใช้มาได้เกือบเดือนแล้ว โดยรวมถือว่า Work มากครับ ถึงมันจะมีเอ๋อๆบ้างก็ตาม

เอาหละครับ เกริ่นมาซะเยอะ ไร้สาระมาซะเพียบ มาดูวิธีการและอุปกรณ์ที่ใช้กันบ้างครับ

วิธีการปลดล็อคหน้าจอ

1.เปิดเครื่องเสียงมาที่หน้า Home

2.กดปุ่ม Home และปุ่ม Source ที่แถบด้านขวาจอพร้อมกันค้างไว้ประมาณ 5 วินาที จนกว่าจะขึ้นคำว่า Dealer Mode

3. มองหาคำว่า Speed Lock (อันที่ 5 จากด้านบน) แล้วกดเข้าไป จากนั้นให้เลือก Speed Lock เลือกจาก ON เป็น OFF

4. กดคำว่า Back ไปเรื่อยๆ จนกลับมาที่หน้า FM เป็นอันเสร็จสิ้นการปลดล็อคหน้าจอใหญ่ด้วยภาพขณะรถวิ่งได้ครับ

สำหรับรถที่ใช้วิธีที่นี้ได้นั้นมี 2 กลุ่มคือ
   - จอ 7นิ้ว City และ Jazz รุ่นปี 2016 สามารถทำตามวิธีผมได้เลย (จอเหมือนรถผม)
   - จอ Advance Touch ใน City Jazz และ HRV รุ่นปี 2015 ให้ทำตามคลิปชื่อ "การปลดล๊อคหน้าจอ honda city โดยไม่ต้องตัดต่อ อะไรเพิ่ม ด้วยขั้นตอนง่ายๆ" ใน Youtube ได้เลยครับ (แต่ผมยังไม่เคยลองนะครับ  ::))

อุปกรณ์

มาดูอุปกรณ์ที่ใช้กันบ้าง สำหรับ iPhone มีด้วยกัน 5 ชิ้น ดังนี้

1. โทรศัพท์มือถือ ในที่นี้ผมใช้ iPhone 6
2. Lightning Digital AV Adapter สำหรับ iPhone iPad ราคา 2,100 บาท (โปรเหลือ 1,890 บาท)
3. สาย HDMI ไม่ควรยาวมาก เพราะมันเกะกะ ประมาณ 0.5-1 เมตร กำลังดี
4. สายชาร์จ iPhone จริงๆไม่ต้องมีก็ได้ แต่ควรจะมี เพราะแบต iPhone คุณจะหมดเร็วมากๆเวลาคุณใช้งาน
5. หัวชาร์จ USB ในรถยนต์ เพื่อเสียบสายชาร์จ iPhone (ไม่ต้องมีก็ได้)
*ส่วนพี่สมาชิกที่ใช้โทรศัพท์รุ่นอื่นๆ ก็หา HDMI Adapter และสายชาร์จที่ตรงรุ่นนั้นๆมาใช้ได้เลยครับ*

สำหรับขั้นตอนการต่อนั้น ก็ง่ายๆเลยครับ เอาสาย HDMI เสียบที่ช่อง HDMI ของรถและตัว Adapter ครับ ส่วนสายชาร์จก็เสียบกับ Adapter และหัวชาร์จที่เสียบช่องจ่ายไฟไว้หรือจะเสียบกับ usb port ก็ได้ จากนั้นก็เสียบ Adapter กับโทรศัพท์ เป็นอันเสร็จสิ้นครับ

เวลาใช้งานก็กดเครื่องเสียงไปที่โหมด HDMI ก็ใช้งานได้เลย สำหรับการควบคุมทั้งหมดต้องควบคุมที่ iPhone เท่านั้นครับ ยกเว้นเพิ่ม-ลดเสียง ควบที่เครื่องเสียงเช่นเดิม

การใช้งาน

หน้าจอล็อคและหน้าจอ เมนู ของ iPhone

การใช้งาน Youtube
ภาพจะขึ้นจอเฉพาะจอของรถเท่านั้น ส่วนจอ iPhone ขึ้นว่า เชื่อมต่อกับ Airplayแล้ว
(ขออนุญาตใช้ภาพจากรายการ Drive By Jimmy วันที่ 7 Jan 2017 นะครับ ;D)

**ปัญหาที่พบและข้อแนะนำเวลาใช้ Youtube**
- การกดข้ามโฆษณาในขณะที่โทรศัพท์อยู่ในแนวตั้ง อาจจะทำให้ภาพหายไปได้ แต่เสียงจะยังอยู่ แก้ไขโดยการปิดคลิปแล้วเปิดใหม่ (แนวนอนจะไม่เป็น)
- การบันทึกวีดีโอเป็น ออฟไลน์ จะทำให้ดูได้ลื่นไหลและดีกว่า

การใช้งาน ชม Facebook Live
ภาพจะขึ้นทั้ง 2 จอครับ
(ขออนุญาตใช้ภาพจากรายการ Drive By Jimmy วันที่ 14 Jan 2017 นะครับ ;D)

**ปัญหาที่พบและข้อแนะนำเวลาใช้ ชม Facebook Live**
- หากจอโทรศัพท์ดับนั้น ภาพบนจอรถจะดับตามไปด้วย
- หากล็อคโทรศัพท์ ภาพและเสียงจะหายไป
- อินเตอร์เน็ตนั้นเป็นตัวแปรสำคัญ ถ้าเน็ตกระตุกหรือโหลดนานๆ บางทีจอโทรศัพท์ดับ จะทำให้ภาพและเสียงหายไปด้วย

การใช้งาน Google Maps
ภาพจะขึ้นทั้ง 2 จอครับ (รูปกลับหัวตอน Upload ยังหาทางแก้ไม่ได้ :'()

**ปัญหาที่พบและข้อแนะนำเวลาใช้ Google Maps**
- ต้องวางโทรศัพท์ในที่ๆรับสัญญาณ GPS ได้เต็มที่ หากวางในที่อับสัญญาณโดยเฉพาะได้คอนโซลจะค้างและรวนสุดๆ
- กินแบตมากๆ ควรเสียบชาร์จตลอดตอนใช้ GPS

อีกปัญหาพบจะเป็นเฉพาะเวลาที่เข้าเกียร์ R ขณะดึงเบรคมือขึ้น(กล้องหลังทำงาน) พอผลักไปเกียร์อื่นๆ จอจะแสดงภาพจากกล้องหลังค้างตลอด ซึ่งมีวิธีแก้อย่างเดียวคือ ดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่เท่านั้นครับ

นอกเหนือจากนี้แล้ว การทำงานของภาพและเสียง ถือว่าดีมากเลยครับ คุณภาพจอก็ชัดดีตามคุณภาพของไฟล์ เสียงชัดเจน ระดับเสียงอาจจะต้องเพิ่มขึ้นเยอะนิดนึง ปกติผมฟังวิทยุที่ความดังระดับ 9-12 ส่วน HDMI ประมาณ 13-16 ครับ พอๆกับการใช้ Bluetooth Audio ครับ

หวังว่า Review คงพอจะมีประโยชน์ต่อพี่สมาชิกบ้างนะครับ แต่อย่างไรก็ตาม ความปลอดภัยบนท้องถนนนั้นเป็นสิ่งสำคัญอันดับหนึ่งในการขับขี่รถยนต์ ดังนั้นเราควรจะใช้สติ สมาธิและความระมัดระวัง ขณะขับรถ นะครับ เพื่อป้องกันความสูญเสียและบาดเจ็บจากอุบัติเหตุและความประมาทครับ

ขอบคุณสำหรับการติดตาม Review ทั้งหมดครับ

** Review นี้สงวนสิทธิ์สำหรับ www.headlightmag.com เท่านั้นนะครับ ห้ามนำไปเผยแพร่ที่อื่น **

(ปล. เนื้อหาในกระทู้นี้ หากละเมิดกติกาหรือผิดกฎระเบียบ สามารถรายงานและลบกระทู้ได้เลยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2017, 21:26:01 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ ps000000

ปลดง่ายดีครับ

ของโตต้า ต้อง จั๊มป์สายไฟ หรือ ตัดสาย จำไม่แม่น (มีแจ๊คสำเร็จขาย)

ออฟไลน์ tsubasa

Re: User Review ภาคต่อ: ปลคล็อคหน้าจอ Honda Jazz 2016ารต่อ HDMI
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 20:07:26 »
ปลด lock แบบนี้ง่ายดีครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับ

ออฟไลน์ Ferisoda

• Newbie
  • *
เทคโนโลยีใหม่ๆ มักจะมีตามมาด้วยความสะดวกสบายนะครับ ชอบมากกับการพัฒนา