ผู้เขียน หัวข้อ: saab9-5 wagon 2.3t (ซาบคันสุดท้ายของผม)  (อ่าน 14412 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
saab9-5 wagon 2.3t (ซาบคันสุดท้ายของผม)
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 15:02:03 »
  ซาบที่ผมใช้มา  ตั้งแต่ปี  52

900    2.3i   ...   900  2.0i    ....   9000  2.3i   ....      9000  2.3cse   ....    93 ss  2.0T ...  95    2.3t

คันนี้คือคันที่อยากได้มาก  ตั้งแต่แรก  แต่เห็นราคา เจ็ดแปดแสนเมื่อปี 52 รวมถึงลมกรอกหู  ดูแลยาก อะไหล่แพง ฯลฯ   ผมจึงตั้งหลัก  ไปลองใช้มาทีละรุ่น สั้นบ้างยาวบ้าง  คละกันไป  จนเมื่อสามเดือนก่อน  ได้คันนี้ครอบครอง...

Re: saab9-5 wagon 2.3t (ซาบคันสุดท้ายของผม)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 15:23:20 »
    แม้จะเป็น  2.3 ตัวล่าง  แต่ผมชอบ  ขอจองตั้งแต่ประกาศออก  แต่เจ้าของบอกให้ดูก่อนค่อยจอง  บ่ายดู  มัดจำ  นัดโอน  ...ไม่มีโอนลอย...

การปรับสภาพช่วงแรก  หมดไป  หมื่นสอง  เป็นน้ำจิ้ม  +ติดตั้ง lpg  ของโปรด   + คอนโทรลพัดลม +  โยนกล่องชื่อดัง"เฮิร์ท"  ทิ้งไป...(เนื่องจากเป็นกล่อรุ่นแรก ไม่สามารถแฟลชได้)  รับกล่องใหม่ที่ปรับตั้งเฟิร์มแวร์  ไบโอพาวเวอร์ ของ  ซาบ ปี 07   โดยรวมแล้วค่าใช้จ่ายต่ำกว่าเป้า...

คันนี้ เนื่องจากเป์น  2.3t  ตัวล่าง   โบเป็น gt 25  มั้ง  ไม่ถอดดูและไม่ตั้งใจเปลี่ยน

หัวฉีด  ใช้หัวฉีดเดิม  สีน้ำตาล  ซึ่งจ่ายไม่พอหากใช้อี 85  แต่ผมจะใช้...(ก็คนมันดื้อ)

คันนี้อัตรากำลังอัดเป็น  9.3/1  .....ผมไม่ลดกำลังอัด  เชื่อว่า  จะประหยัดเชื้อเพลิงกว่าคันก่อน   ส่วนเฟิร์มแวร์  ผมขอแค่  ประมาณ  0.7 บาร์ (mair 900)

ดูพับเบาะครับ...

Re: saab9-5 wagon 2.3t (ซาบคันสุดท้ายของผม)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 15:25:43 »
ตอนนี้ปรับเบาะขึ้นปกติ  มีที่ปิดด้านบนด้วย...และมีตาข่ายกันของหล่นไปด้านหน้าเวลาเบรค...เผื่อใครวางของไว้ด้านหลัง..

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 15:27:33 »
ตาข่ายปลดได้ครับ

ภาพนี้  เห็นฝาท้ายเต็ม ๆ  เออ...ไม่มีโช้คให้เห็นด้วยแฮะ...

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 15:34:52 »
ผมเองอาจจะโชคดีที่อยู่ในกลุ่มซาบ  สังคมที่มีความเอื้อเฟื้อ  การปรับเฟิร์มแวร์  เต็มไปด้วยมิตรภาพ  อะไรที่ผมไม่ทราบ  แต่ละท่านจะช่วยแนะนำ  โดยเฉพาะ  ท่าน T-LEX    และท่าน    9K    ซึ่งสิ่งนี้ทำให้ผมหลงไหล    9-5  มันมีดีในตัว....ครับ
ทั้งซีดาน  และวาก้อน  แตกต่างเฉพาะรูปร่างเท่านั้น  ส่วนประกอบอื่น ๆ ไม่ต่างกันครับ

ข้อสังเกต  ถ้า  สีเข้ม  ภายใน  สีเบส   ถ้าสีอ่อน  ภายในสีดำ.....

ส่วนนี่เจ้าซีดานที่ใช้มา  2 ปีก่อนเปลี่ยน...

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 15:39:31 »
ผมอยากรู้นัก  รถคันไหน  มีองศาไฟจุดระเบิดใกล้เคียงกับ ซาบ 9-5 T7 นี้บ้าง....

นี่คือความหลงไหลสุด ๆของผม   หลายท่านบอกเทพสุด ๆ    ....  ผมไม่ใช่จูนเนอร์  แต่ผมสัมผัสแล้ว  สุด ๆจริง ๆ 

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 15:42:02 »
พักยกครับ 

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 09:16:05 »
ต่อครับ

สำหรับท่านที่ต้องการรายละเอียด  ลองย้อนไปหาอ่านรีวิวคุณจิมมี่  เก่า ๆ มีครับ  ผมจะไม่ลงรายระเอียดเหล่านั้น

คันนี้  ผมตั้งความหวังไว้สูง  ว่าจะประหยัดน้ำมันกว่าเดิม  ด้วยเหตุที่ผมไม่ลดกำลังอัดเครื่องยนต์ลง  ด้วยสมมิฐานที่ว่า  กำลังอัดสูงขึ้น  ทำให้การป้อนไอดี(ส่วนผสมน้ำมันและอากาศ)น้อยลง  จึงควรจะประหยัดกว่าเดิม   ....สั่งให้ใช้ถังแก๊สโดนัด  42 ลิตร  ซึ่งจุแก๊สเต็มที่ได้  35 ลิตร  ก็พอ  หวังว่า  มันจะวิ่งได้ราว ๆ 400 กม. /การเติม 1 ครั้ง(เดินทาง) 

แต่จากการทดสอบ  วิ่งไปเขาใหญ่ไป-กลับ  (ผมวอร์มน้ำมันอยู่กับที่จนตัดเข้าแก๊ส) ได้  355 กม.  แก๊สหมดตัดเข้าน้ำมันกลางวงแหวนตะวันออก  ไม่ถึงบ้านอย่างที่คิด   คำนวณการใช้เชื้อเพลิง ได้  10กม/ลิตร  เช่นเดียวกับ ซีดาน...หลายท่านอาจจะคิดว่าเป็นที่บอดี  ผมเองมองว่าส่วนนี้คือเล็กน้อย...

ทบทวน  เมื่อเครื่องยนต์จุดระเบิด ณ รอบใด  เพื่อให้พลังงานออกมาได้เท่าเดิม  จะประกอบด้วย 3 ส่วน  1.  ไอดี  2  กำลังอัด  3  การจุดนำ(ไฟจุดระเบิด)  ผมมาถึงบางอ้อก็ตอนนี้

ตัวซีดาน  ผมลดกำลังอัดลง  ทำให้ตั้งไฟจุดระเบิดสูงสุดแก่กว่า  ตัววาก้อน 
        ตัววาก้อน  ไม่สามารถทำองศาไฟจุดระเบิดให้แก่เท่าซีดานได้  เพราะอัตราส่วนกำลังอัดในฝาสูบสูงกว่า ....มันแปรผันซึ่งกันและกัน...
        และองศาไฟที่ท่าน T-LEX ได้ปรับทั้งสองคันให้แก่สุดแล้ว(ไม่เท่ากัน) 
                    สรุป  ประหยัดเท่ากัน.....ทั้งสองคัน   กรรม...ผมผิดอีกแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2017, 09:23:13 โดย sukhontha »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 09:46:15 »
    อะไรทำให้ผมเชื่อว่ากล่องเทพ...
               1.   กล่องมีแมปฯน้ำมัน  มากกว่า  100 กระดาน  มันสามารถเลือกแมปฯ ให้เหมาะสมกับเชื่อเพลิงนั้น ๆได้ 
               2.   กระดานไฟ(แมปฯ)  มีอยู่ 2 กระดาน  กระดานแรก ใช้สำหรับ น้ำมันที่มีค่าออกเทนทั่วไป  กระดานที่สองใช้เมื่อค่าออกเทนสูงถึงระดับที่ต้องข้ามขึ้นไปใช้กระดานบนได้
               3.   ในกระดานบน  (ดูในภาพข้างบน)  ไม่ใช่ตารางไฟแบบFIX (ตายตัว)ตามที่เห็น    เป็นเป็นแบบแปรผันตามค่าออกเทน ( หรือค่าเอทานอบ)  ซึ่งมันเป็นไปโดยอัตโนมัติ  ตัวเลขที่อยู่บนแมป  มันจะใช้  เมื่อค่า เอทานอลขึ้นถึง 85 แล้วเท่านั้น...

สงสัยไหม? ทำไมผมทราบ.....  ที่ผมทราบ  เพราะผมใช้ lpg  ซึ่งมีค่าออกเทน = 105  ซึ่งเท่ากับ อี 85  พอดี  แต่คุณสมบัติของมันสามารถจูนได้ตั้งแต่ น้ำมันธรรมดา  ยัน  อี 85  (ถ้าคนจูนมีความสามารถพอ) 

แต่ละตำแหน่ง ขององศาไฟ  การจ่ายแก๊สจะไม่เท่ากัน  ตัวอย่าง  รถผม  ถ้าจ่ายแก๊สให้ได้ค่าเท่ากับ  อี 20  ผมจะใช้ lpg 7  กม/ลิตร   ถ้าปรับให้เท่ากับ  อี 85  จะใช้ lpg  10กม/ลิตร   ถามว่า   ทำไม?

ตัวจักรสำคัญก็คือ  ข้างบนที่บอก  อัตราส่วนแรงอัด  กับองศาไฟจุดระเบิด  เป็นตัวกำหนด         

ดังนั้นถ้าบางคันบอกเติมอี 85 ได้  โดยปรับเฉพาะปริมาณการจ่ายเพิ่ม แต่  องศาไฟไม่ปรับตาม  ก็ป่วยการ  มันเปลืองกว่าใช้ อี 20 เสียอีก   

รถผมน้ำมัน1ถัง  65 ลิตร  เติม อี 85  วิ่งจากบ้านไปถึง  อ.พิมาย  นครราชสีมา กลับมาถึงวังน้อย ได้  หกร้อยกว่าโล  ตีว่า 10 กม/ลิตร  สำหรับเครื่อง 2.3 โบ      แต่แปลก  เมื่อไรมาวิ่งปริมณฑล  ได้ไม่เกิน  300 โล  ทุกรอบไป...

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 09:53:29 »
...ภาพบน  รถผมเข้าโรงรถ  จะจอดอย่างนี้ทุกคัน  จนกว่าเครื่องเย็น  ถ้าฝนจะตก  ถึงจะปิดกระโปรง (โดยเฉพาะตำแหน่งคันน้ำเงิน ฝนสาดถึง) ก่อนจะออกรถผมติดเครื่องขณะเปิดฝากระโปรง  ไปเปิดประตูหน้าบ้าน  กลับมา  สำรวจเครื่องว่าปกติไหม  ปิดฝากระโปรง  แล้วออกรถ   ใครจะทำตามผมไม่สงวนสิทธิ์ครับ....

สำหรับผมแล้วรถคันนี้  แม้อายุ  16  ปีแล้ว  ผมดีใจอย่างกับได้รถป้ายแดงทีเดียว  อ้อ  สีเดิมทั้งคัน  แม้กระทั่งกันชน....แต่ลักยิ้มรอบคัน....

สำหรับท่านอื่น  ตามความฝันตัวเองให้เจอ  ผมพอแค่นี้  ในรอบ 10 ปี  ไม่ซื้อครับ  ยกเว้น  เทสล่า  เอส จะมาราคา  ล้านสอง-ล้านห้า  อาจจะยั่วกิเลสผมได้

ขอบคุณที่ติดตามอ่านครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 13:11:19 »
ขอบคุณครับ อ่านกระทู้พี่ทีไร ต่อมอยากได้ซาบนี่พุ่งขึ้นมาทุกทีครับ
ถ้าผมไม่มีภาระ ต้องเป็นพนักงานประจำมีเวลาซ่อมรถ ก็อยากจะจับเจ้านี่มาลองสักครั้งเหมือนกันครับ คงได้แต่ฝันไปก่อน ทำงานผ่อนรถคันปัจจุบันของตัวเองไปก่อน 5555

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 15:23:03 »
ท่าน sukhontha นี่รัก saab จริงจังจริงๆ ... ผมเคยใช้ 9000CSE Viggen ("ทำแท้" -- ปลอมแท้ๆ --โดยตัวแทนบ้านเรา) อยู่พักนึง

หวังว่าสักวันจะมีโอกาสกลับไปเล่น 9-5 wagon 2.3t แบบคันนี้เหมือนกันครับ .... ส่วนตอนนี้ขอปล้ำจิ๋วขี้บ่นให้จบยกสุดท้ายก่อนครับ  8)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 18:48:44 »
ขอบคุณครับ อ่านกระทู้พี่ทีไร ต่อมอยากได้ซาบนี่พุ่งขึ้นมาทุกทีครับ
ถ้าผมไม่มีภาระ ต้องเป็นพนักงานประจำมีเวลาซ่อมรถ ก็อยากจะจับเจ้านี่มาลองสักครั้งเหมือนกันครับ คงได้แต่ฝันไปก่อน ทำงานผ่อนรถคันปัจจุบันของตัวเองไปก่อน 5555

ปัจจุบันราคา พอไหว  ถูกดีครับ 

ท่าน sukhontha นี่รัก saab จริงจังจริงๆ ... ผมเคยใช้ 9000CSE Viggen ("ทำแท้" -- ปลอมแท้ๆ --โดยตัวแทนบ้านเรา) อยู่พักนึง

หวังว่าสักวันจะมีโอกาสกลับไปเล่น 9-5 wagon 2.3t แบบคันนี้เหมือนกันครับ .... ส่วนตอนนี้ขอปล้ำจิ๋วขี้บ่นให้จบยกสุดท้ายก่อนครับ  8)

เอาใจช่วยครับท่าน  ผมว่าค่าปล้ำเจ้าจิ๋ว  นี่ได้  วาก้อนคันหนึ่งแล้วมั้งครับ  ..จะสามปีแล้วนี่..

ออฟไลน์ รถสีเขียว

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 23:59:02 »
ตอนนี้ ราคา saab มือ 2 ราคาเท่าไหร่นะครับ

แล้วรถที่จอดทิ้ง หลายๆ คันที่ผมเห็น คือ มีปัญหาหนักหรือเปล่าครับ ถึงไม่ซ่อมกันครับ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 06:31:07 »
รถสวยมากเลยครับ ขอบคุณที่นำมาแชร์กัน
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 06:49:42 »
ตอนนี้ ราคา saab มือ 2 ราคาเท่าไหร่นะครับ

แล้วรถที่จอดทิ้ง หลายๆ คันที่ผมเห็น คือ มีปัญหาหนักหรือเปล่าครับ ถึงไม่ซ่อมกันครับ

เอารุ่นไหน? หลักหมื่นปลายถึงสามแสน ดูที่คุณภาพ

ที่ไม่ซ่อมส่วนมากเบื่อ  รถมันเก่าไม่สวย  ไม่ทันสมัย  ค่าซ่อมแพง ฯลฯ กิเลสล้วน ๆ

แต่บอกก่อน  ถ้าไม่ชนมาและไม่ลอกสี ทำสีแค่อาบน้ำสวย ๆ บอดี้  ไม่มีผุทุกคัน  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2017, 13:30:21 โดย sukhontha »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 06:52:56 »
รถสวยมากเลยครับ ขอบคุณที่นำมาแชร์กัน

ขอบคุณครับ  รถผมไม่ค่อยสวยครับ  ที่สวย  ๆ  ส่งประกวดได้  นี่ไม่มีที่ติเลยนะครับ นอกใน  ยังกับป้ายแดง  แม้บางคันอายุกว่า 20 ปี ก็ตาม กลุ่มนั้นรักรถมาก

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 07:39:01 »

ขอบคุณครับ  รถผมไม่ค่อยสวยครับ  ที่สวย  ๆ  ส่งประกวดได้  นี่ไม่มีที่ติเลยนะครับ นอกใน  ยังกับป้ายแดง  แม้บางคันอายุกว่า 20 ปี ก็ตาม กลุ่มนั้นรักรถมาก
รถคุณSukhonthaพื้นฐานสวยอยู่แล้ว ลองจัดสักคันปรับสภาพภายนอกและภายในก็ส่งเข้าประกวดได้เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 09:13:17 »

รถคุณSukhonthaพื้นฐานสวยอยู่แล้ว ลองจัดสักคันปรับสภาพภายนอกและภายในก็ส่งเข้าประกวดได้เหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ   ผมไม่ค่อยเน้น  เป็น user  ที่ให้เป็นไปตามธรรมชาติ  ภายนอกเอาแค่ขัดสีฉวีวรรณใหม่  เอาพอไม่น่าเกลียดก็พอครับ

ออฟไลน์ yongyugo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 03:50:38 »
ขอบคุณที่เอาตำนานมารีวิวให้ชมนะครับ

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 22:44:48 »
ทุกวันนี้ถ้าเห็น Saab บนถนนทีไร รู้เลยว่าแต่ละคันไม่ธรรมดาแน่นอน ใส้ในต้องมีหมกแน่ๆ จะหมกมากหมกน้อย ยิ่งสภาพสวยๆ เนี้ยบๆ รู้เลยว่ามีของชัวร์

เคยขับตีคู่กับ 9-5 หรือ 9-3 ซีดาน ผมไม่แน่ใจ แต่เป็นเจนฯใหม่ๆแล้ว รถเดิมๆ มีล้อแม็กสีดำ แต่มองเข้าไปในล้อเห็นเบรก AP Racing เบ้อเริ่ม

ออฟไลน์ off_033

• Sr. Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 23:13:31 »
SAAB เป็นรถที่อยากได้  แต่ไม่กล้าซื้อครับ

ว่าจะซื้อๆ ก็ไปจบรถใหม่ทุกที เพราะที่จอดเหลือพื้นที่รถใหม่ได้คันเดียว

ถ้าเจอบนถนนนี่มองคอเคล็ดทุกที

ออนไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 11:39:17 »
saab fc ตัวจริงเลย  :D :D :D

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 13:39:11 »

ปัจจุบันราคา พอไหว  ถูกดีครับ 

เอาใจช่วยครับท่าน  ผมว่าค่าปล้ำเจ้าจิ๋ว  นี่ได้  วาก้อนคันหนึ่งแล้วมั้งครับ  ..จะสามปีแล้วนี่..
"จิ๋ว" นี่ค่าซ่อมอย่างเดียว น่าจะยังซื้อ wagon ไม่ได้ (คงได้ประมาณ 900S) แต่ถ้ารวมค่าซนด้วย ก้อ ..... นะ

ตอนนี้ที่ยังไม่ได้หา 9-5 wagon เพราะในบ้านมี Outback อยู่ function มันคล้ายๆกันไปหน่อย ถ้าจะเอาเข้า ต้องขยับกันใหม่ทั้งบ้าน เลยไม่ได้ขยับเสียที ... ทั้งๆที่ผมชอบไปอู่ abbott มากเลย วิวดี  8)

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 07:10:02 »
ขอบคุณครับ ไม่เคยได้มีโอกาสใช้ยี่ห้อนี้ แต่ที่เคยได้คุยกับคนที่ใช้ เค้าก็ชอบกันมาก
เร็วๆนี้ ขับไปทางมอเตอร์เวย์พัทยา เจอรถคันนึงไม่คุ้นตา ไม่รู้ว่ายี่ห้ออะไร ขับไปใกล้ๆถึงรู้ว่า saab รุ่นใหม่ น่าจะเป็น 9-5 รุ่นสุดท้าย ดูสวยแบบเรียบๆดีเหมือนกัน

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 18:23:01 »
ขอบคุณครับ ไม่เคยได้มีโอกาสใช้ยี่ห้อนี้ แต่ที่เคยได้คุยกับคนที่ใช้ เค้าก็ชอบกันมาก
เร็วๆนี้ ขับไปทางมอเตอร์เวย์พัทยา เจอรถคันนึงไม่คุ้นตา ไม่รู้ว่ายี่ห้ออะไร ขับไปใกล้ๆถึงรู้ว่า saab รุ่นใหม่ น่าจะเป็น 9-5 รุ่นสุดท้าย ดูสวยแบบเรียบๆดีเหมือนกัน

คงประมาณนั้น  รู้จักน้อย  ใช้น้อย  ยกเว้นหัวลาก  ยังฮิตกันอยู่  แต่เป็นสแกนเนียร์

คันนี้  รับมาปี 56  เป็น 93ss ใช้มาสี่ปี  (ใช้ไปเก้าหมื่นโล)  ยังสวยอยู่  คุ้มมาก...

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 19:27:12 »
สุดยอดครับ อยากมี Passion กับแบรนด์รถสักยี่ห้อแบบนี้บ้าง