ผู้เขียน หัวข้อ: // Preview อัตราเร่ง และ อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง Toyota YARIS (Hatchback) //  (อ่าน 13630 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Preview ผลทดสอบ อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Toyota Yaris
(Hatchback) Minorchange 1.2 CVT 489,000 - 619,000 บาท
พร้อมตารางเปรียบเทียบกับคู่แข่ง

อ่านข้อมูลทั้งหมดได้ที่นี่
http://www.headlightmag.com/preview-acce-fuel-toyota-yaris-hatchback/

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

เอามารีแฟลชแรงได้แค่ไหนครับ

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
ในกลุ่มนี้ อัตราเร่งเป็นทีมกลางตาราง ความประหยัดนี่ ลุ้นหนีตกชั้นเลย :-[

ออฟไลน์ Auto

ในกลุ่มนี้ เห็นความโดดเด่นของ Mazda 2 มาแต่ไกลเลยเรื่องความประหยัด      จริง ๆ  แล้ว Mazda 2 ตัวเบนซินนี่ก็เพียงพอแล้ว  ประหยัดมากที่สุดในกลุ่ม 

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ในกลุ่มนี้ อัตราเร่งเป็นทีมกลางตาราง ความประหยัดนี่ ลุ้นหนีตกชั้นเลย :-[

แต่อุปกรณ์เซฟตี้หัวตารางเลยนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ps000000

ก็สมตัวอยู่ (มั้ง)

ออฟไลน์ porasit33

เป็นไปได้มั้ยว่าเกิดการ eror ของการทดสอบยาริสตัว 1.2 เก่า
เพราะดูจากตารางมันแปลกๆมากๆ ที่ cvt กระโดดไปอยู่คันเดียวในตาราง หรือว่าโต..ต้องจูนเครื่องใหม่เพื่อค่ามลพิษ เลยทำให้ค่าตกมาถึงสองวิสำหรับเกียร์เดิมเครื่องเดิม

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ตอนนั้นที่ yaris 1.2 ได้ 12 วิ เพราะอากาศครับ ตอนนั้นที่พี่จิมเทสคือ อุณหภูมิ 23 องศา ซึงอากาศเย็นครับ เวลาก็เลยออกมาดี แต่นี่อากาศค่อนข้างแปรปรวนบวกกับ อาจจะปรับจูนให้ประหยัดลงก็เป็นไปได้ เลยทำให้เวลาได้เท่านี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2017, 10:54:36 โดย Baby Driver »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เป็นไปได้มั้ยว่าเกิดการ eror ของการทดสอบยาริสตัว 1.2 เก่า
เพราะดูจากตารางมันแปลกๆมากๆ ที่ cvt กระโดดไปอยู่คันเดียวในตาราง หรือว่าโต..ต้องจูนเครื่องใหม่เพื่อค่ามลพิษ เลยทำให้ค่าตกมาถึงสองวิสำหรับเกียร์เดิมเครื่องเดิม

อากาศเย็นอาจจะมีผลบ้างครับ แต่ไม่ถึงขนาด 2 วินาที แน่นอน
คิดว่ามีการจูนเครื่องใหม่ด้วยครับ เพราะต้องคุมเรื่องการปล่อย CO2 เท่าเดิม
แต่ตัวรถหนักขึ้น 40-50 kg. จะให้แรงเท่าเดิมไม่ได้ ค่า CO2 เกินครับ

ออฟไลน์ Staples

อากาศเย็นอาจจะมีผลบ้างครับ แต่ไม่ถึงขนาด 2 วินาที แน่นอน
คิดว่ามีการจูนเครื่องใหม่ด้วยครับ เพราะต้องคุมเรื่องการปล่อย CO2 เท่าเดิม
แต่ตัวรถหนักขึ้น 40-50 kg. จะให้แรงเท่าเดิมไม่ได้ ค่า CO2 เกินครับ

ไอเสีย ตามมาตรฐานอีโค่ phase 1 เหมือนกันใช่ไหมครับ การทำให้น้ำหนักเพิ่ม 50 โล อัตราเร่งหายไปถึง 2 วินาทีเลยเหรอ สุดท้าย อืดกว่าเดิม ประหยัดกว่าเดิมกระจึ๋งนึง แลกกับความปลอดภัย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เห็นตารางเปรียบเทียบแบบนี้แล้ว Mazda 2 ดูดีขึ้นมาทันที
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ TNP

คันที่แล้ว มันก็แค่ อากาศเย็น จนแอร์คอมไม่ทำงาน (ก็อุณหภูมิภายนอกมัน 23 ภายในรถอาจจะตั้ง 25 แอร์คอมก็เลยตัด ไม่มีโหลดมาถ่วงกำลังเครื่องยนต์) ก็แค่เนี้ย

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
ผมว่าตัวเก่าน่าจะได้สัก14ต้นๆ 14.1วิประมาณนี้ถ้ามาทดลองจับตัวเลขใหม่ ไม่น่าจะได้12เหมือนที่เทสตอนอากาศเย็น

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

มีใครทราบบ้างครับ ว่า Yaris 1.2 กับ Jazz ถ้าขับในเมืองรถติดๆ กินน้ำมันต่างกันมากไหม ส่วนตัวมองว่า 80-120 เทียบกับ AT(CVT) ในกลุ่มแล้วก็อยู่ต้นๆของตาราง  ตอนออกตัวเค้าคงเซตไว้ให้หนืดละมั้งครับ ตัวเลขเลยออกมาเป็นแบบนี้  แต่อัตราสิ้นเปลืองนี่สิ....

ออฟไลน์ tnp_super

จะคาดหวังอะไรมากกับรถเครื่องพันสอง แค่ให้ระบบความแลอดภัยมาแค่นี้ก็ดีแล้ว แต่ยังไงก็จะมีคนเอาไปแต่งซิ่งวิ่งกวน...อยู่ดี

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
จะคาดหวังอะไรมากกับรถเครื่องพันสอง แค่ให้ระบบความแลอดภัยมาแค่นี้ก็ดีแล้ว แต่ยังไงก็จะมีคนเอาไปแต่งซิ่งวิ่งกวน...อยู่ดี

ผมไม่ได้ดูถูกรถ ECO CAR ครับ เพราะก็เป็นรถเหมือนกัน มาเร็วผมก็หลบให้ แต่ที่ผมไม่ชอบคือรถพี่เขาเร่งไม่ขึ้นแต่ก็ยังพยายามจะแซงในจังหวะคับขัน ขับช้าแช่ขวา ปาดตัดหน้าแล้วก็มาขับช้าๆเป็นเต่าอยู่หน้าผม สิ่งเหล่านี้ทำให้ผมพยายามหนีห่างรถ Eco Car หรือบางทีก็ยอมใจร้ายเปิดไฟสูง กดแตรไม่ให้เขาเข้ามาในเลนที่ผมมาทางตรง เฮ่อ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ออกตัวดีกว่าAtivแต่เร่งแซงอืดกว่า หย๋วนๆ

ออฟไลน์ SM.

รถประเภทนี้ ผมว่าดูอัตราสิ้นเปลืองก่อนอัตราเร่งก็ดีนะครับ เพราะคนใช้งาน น่าจะมองที่ความประหยัดมาก่อน

ออฟไลน์ No Trespassing

รถพันสองตัวใหญ่เท่าบ้าน เร่งได้ขนาดนี้ก็ดีแล้วครับ
ยุคก่อน Corolla 1.5 หรือ E-Car 1.5 อัตราเร่งก็ประมาณนี้ ไม่เห็นมีใครบ่น แถมตัวรถก็เล็กกว่าด้วย แต่ก็ใช้วิ่งทั่วไทยได้

มองที่อัตราสี้นเปลืองดีกว่าครับ

ไปดูอัตราเร่ง PPV รุ่นพี่อย่าง Fortuner 2.4 มาเทียบดู ผมว่าอัตราเร่งของ Yaris ก็ไม่ได้แย่นะ

ออฟไลน์ bingoman

ออกมาทีหลังเขา แต่ทำไม performance ทั้งอัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลืองมันแน่ใจหายขนาดนี้   กะจะขายรถเพราะแบรนด์ Toyota และยัดออพชั่นเหรอ

ถ้าเทียบกับ Mazda2 ที่ออกมาก่อนตั้งหลายปี  เจ้านั้นเหนือกว่ามากๆ โดยเฉพาะอัตราสิ้นเปลือง  งงกับเจ้าอื่นจริงๆ ที่ปล่อยให้ Mazda2 ทิ้งห่างไปขนาดนั้น  อย่าง Nissan ก็ขยับ Note ออกมา  ไหนจะ Toyota Yaris Ativ อีก  ก็ไม่ได้พยายามไล่สมรรถนะให้ต่อกร Mazda ได้เลย  :-\

ออฟไลน์ Skyforce

ออกมาทีหลังเขา แต่ทำไม performance ทั้งอัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลืองมันแน่ใจหายขนาดนี้   กะจะขายรถเพราะแบรนด์ Toyota และยัดออพชั่นเหรอ

ถ้าเทียบกับ Mazda2 ที่ออกมาก่อนตั้งหลายปี  เจ้านั้นเหนือกว่ามากๆ โดยเฉพาะอัตราสิ้นเปลือง  งงกับเจ้าอื่นจริงๆ ที่ปล่อยให้ Mazda2 ทิ้งห่างไปขนาดนั้น  อย่าง Nissan ก็ขยับ Note ออกมา  ไหนจะ Toyota Yaris Ativ อีก  ก็ไม่ได้พยายามไล่สมรรถนะให้ต่อกร Mazda ได้เลย  :-\

ผมมองว่าเค้ามองฐานลูกค้าคนละกลุ่ม
มาสด้าเน้นวัยรุ่น เน้นสมรรถนะดี ช่วงล่างดี แต่ภายในแคบ

โตโยต้า นิสสัน  ทำรถกลางๆ เน้นคนทุกเพศทุกวัย  เซตรถกลางๆ แต่เน้น ออพชั่น ความปลอดภัย ความกว้างขวางสบาย เลยไม่ไปเน้นสมรรถนะรถ
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Krongbun

ผมมองว่าเค้ามองฐานลูกค้าคนละกลุ่ม
มาสด้าเน้นวัยรุ่น เน้นสมรรถนะดี ช่วงล่างดี แต่ภายในแคบ

โตโยต้า นิสสัน  ทำรถกลางๆ เน้นคนทุกเพศทุกวัย  เซตรถกลางๆ แต่เน้น ออพชั่น ความปลอดภัย ความกว้างขวางสบาย เลยไม่ไปเน้นสมรรถนะรถ

;) ตามนั้นครับ คนละตลาดกัน
ถ้าจะเทียบ Mazda 2 เทียบกับ swift,Mirage,Brio ดีกว่าครับ
พวกภายในแคบๆทั้งหลายเนี่ย ยิ่ง Suzuki ขายไม่สนใจชาวบ้านเค้าเล้ย อินดี้เกิน
แต่ถ้าดูจากตารางมันก็มีข้อเสียข้อด้อยของแต่ละรุ่นแตกต่างกันไป

หลักการของ Toyota เป็นพื้นฐานการลงทุนเลยครับ
ลากขายให้นานที่สุดก็จะได้กำไรมากสุด ไม่ต้องลงทุนพัฒนากันใหม่
ในเมื่อยังขายได้อยู่ จูนลงหน่อยจะเป็นไรไป ใครจะมาเหยียบ 0-100 กันทุกวัน
ผมว่า 90-120 เนี่ยแหละน่าสนใจ จะหว่ะเร่งแซงพอดี
คนที่ชอบขับรถเร็ว ผมมองว่าน้อยน้ะ

ออฟไลน์ SRY

แต่อุปกรณ์เซฟตี้หัวตารางเลยนะครับ
ก็พึ่งมายัดเอาคันนี้แหละ เพราะขายแบบ งกอพชั่นไม่ได้แล้วสมัยนี้ เพราะคนรุ่นที่จะเอาแต่โตโยต้า ลูกหลานจะซื้ออะไรก็ให้เอาแต่โตโยต้าเริ่มน้อยแล้วครับ
คนที่มองรถค่ายอื่นมาแทนเยอะ ดูจากยอดในรุ่นต่างๆน่าจะรู้ วีออสเองยังเกือบจะหายไปเลย ก็เลยพึ่งจะมาจัด ญาติซื้อวีออสมาแพงกว่าคันนี้อีกยังไม่มีอะไรเลย
พูดตรงๆครับ ประหยัดแค่นี้ กับรถประเภท eco car ถ้าไม่ใช่ยี่ห้อนี้ก็คงขายได้แบบยี่ห้ออื่นๆครับ
เรื่องอุปกรณ์เป็นเรื่องดีที่ใส่แต่ไม่ใช่ประเด็นเอามาบอกว่ามากกว่ารถที่ออกมาก่อนนานแล้ว เพราะเชื่อเลยว่ารถที่ออกมาตามจากนี้ก็ใส่เหมือนๆกันหมด ขนาดนาวาร่าที่จะปรับใหม่ยังใส่มา 7 ใบเลย
ขนาดแอททราจ ในตลาดช่วงที่ออกพร้อมๆกันใส่ออฟชั่นมามากสุด มากกว่าบางรุ่นที่ออกมาทีหลังมันอัก ยังขายได้แค่ประมาณนั้น ฉะนั้นออฟชั่นไม่ใช่ตัวเลือกแรกของคนไทยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2017, 01:28:19 โดย SRY »

ออฟไลน์ GOBBS

หนักขึ้น ประหยัดขึ้น(หน่อย) ปลายมากขึ้น(หน่อย) เร่งอืดขึ้นนิด
ก็ ok. นะครับ ตามสภาพ 50กก. ถ้าเทียบอัตราส่วนกับ นน.ตัวเดิม ผมว่ามันเยอะนะ
และของเดิมก็จูนไอเสียให้มันปริ่มๆ แล้ว ยังไงก็คงต้องจูนอืดขึ้นแน่นอน
....................................
ส่วนตัว eco ตอนนี้คง 2 เบนซินครับ(แม้ว่าผมจะไม่ค่อยชอบหน้า mazda thailand นิดหน่อยหนะครับ)
แต่ถ้าไม่รีบ รอดู swift ....
yaris ใหญ่ สบายจริง แต่ถ้าใหญ่แล้วอืดก็ไม่ไหวนะ ยกเว้นเน้นความปลอดภัย ขับสบายๆ เรื่อยๆ หนะครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Suriya 640

แย่กว่าที่คิดไว้

ออฟไลน์ Krongbun

หนักขึ้น ประหยัดขึ้น(หน่อย) ปลายมากขึ้น(หน่อย) เร่งอืดขึ้นนิด
ก็ ok. นะครับ ตามสภาพ 50กก. ถ้าเทียบอัตราส่วนกับ นน.ตัวเดิม ผมว่ามันเยอะนะ
และของเดิมก็จูนไอเสียให้มันปริ่มๆ แล้ว ยังไงก็คงต้องจูนอืดขึ้นแน่นอน
....................................
ส่วนตัว eco ตอนนี้คง 2 เบนซินครับ(แม้ว่าผมจะไม่ค่อยชอบหน้า mazda thailand นิดหน่อยหนะครับ)
แต่ถ้าไม่รีบ รอดู swift ....
yaris ใหญ่ สบายจริง แต่ถ้าใหญ่แล้วอืดก็ไม่ไหวนะ ยกเว้นเน้นความปลอดภัย ขับสบายๆ เรื่อยๆ หนะครับ

ถ้าใหญ่ไม่อืดนั่งสบาย เหลียวมองดู Ciaz ค่ายลองนิดนึงครับ hahahaha
แพ้แค่ออฟชั่นความปลอดภัย

ออฟไลน์ CK5

Yaris ตัวนี้ผมเคยใช้อยู่ปีนึง ได้ผ่านหน้าหนาว ซึ่งมันก็ไม่ได้แรงขึ้นมากขนาดนั้นอ่ะครับ ไม่เข้าใกล้ เครื่อง 1500 เลย ผมมองว่ามีการจูนอะไรมา แล้วถึงส่งให้ทดสอบหรือเปล่า

ออฟไลน์ CarameLon

เห็นด้วยเวลารถเยอะๆ เจ้ารถอีโค่คาร์ทั้งหลายเวลาเร่งแซงอืดมากๆ รถคันหลังวิ่งขวามานิแทบจะเบรกหัวทิ่ม
และรถประเภทอื่นๆ หลายๆคันไม่รู้ลิมิตรถตัวเอง ไม่สนใจจังหวะการแซง เอะอะมุดปาดและมาขับช้าอยู่หน้าเรา
เห็นบ่อย แจ๊สและบริโอ้ โมโรบาร์ พ่วงกล่อง ทำท่อ แต่งช่วงล่าง ก็สวยดีแต่มาวิ่งมุดปาดมุดปาดคนอื่นหน้าตาเฉย
คือที่เห็นวิ่งไวๆมาคืออัตราเร่งอืดครับ แต่อาศัยสะสมกำลังมานาน เหยียบคันเร่งขยี้จนตีนแทบจะทะลุห้องโดยสารอยู่แล้ว
มุดกันเข้าไป อย่ามายุ่งกับเรา ผมไม่เบรกให้ ชนหนักก็คงต้องมีเรื่องยาวๆกันหน่อยนึงนะครับ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ ttcz25

• purple M240i
มีผลทดสอบจากอีกเว็บครับ

Yaris2013   0-100 กม./ชม.    13.8 วิ
YarisAtiv   0-100 กม./ชม.    15.2 วิ

https://www.autoinfo.co.th/datron/443

https://www.autoinfo.co.th/datron/613