ผู้เขียน หัวข้อ: "Fortuner โฉมเก่า VS Revo Rocco" เลือกคันไหนดี?  (อ่าน 9965 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
"Fortuner โฉมเก่า VS Revo Rocco" เลือกคันไหนดี?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 09:18:05 »
มีโจทย์มาให้ช่วยคิดครับ

พอดีที่บ้านมี Fortuner 3.0 ปี 09 อยู่คันนึง เพิ่งครบ 1 แสนกิโลมาหมาดๆ
เอาจริงๆ รถยังสภาพดี วิ่งดี ไม่ต่างกับสมัยป้ายแดงเลย
รถคันนี้สภาพเดิมๆทั้งคัน (โฉมหน้ายักษ์)

คุยกันกับครอบครัวเล่นๆว่า  อยากลอง Revo Rocco ใหม่ดู ว่าจะเอามาแทนเจ้า FTN คันนี้
คงซื้อตัวขับสองออโต้ ใช้ในเมือง ชานเมือง ขำๆไม่ได้เอาไปลุยอะไร
อีกอย่างคือ ไม่ได้แคร์ภาพลักษณ์ใดๆเลย คิดว่าเอารถไว้ใช้งาน อยากให้ทนๆ ใช้ลืมๆ แค่นั้น

เรื่องเงินไม่ใช่ประเด็นครับ ที่บ้านเป็นครอบครัวใหญ่มีพวกเก๋งเล็กกับ CRV อยู่แล้ว
ขาดแต่รถกระบะ บอกตรงๆว่าแค่อยากลองเฉยๆ ไม่ได้ซีเรียสอะไร

อยากทราบครับว่า

- ถ้าเทียบสมรรถนะ Revo กับ FTN เก่า คันไหนดูมีภาษีกว่ากัน

- ถ้าใช้งานทั่วๆไป ความทนทานของรถกระบะ VS PPV ไม่ใช่ปัจจัยใช่มั้ยครับ

- ความนุ่มสบาย เป็นยังไงบ้างครับ ระหว่างกระบะรุ่นใหม่ กับ PPV รุ่นเก่า
คือผมยืมเจ้าของ ID นี้มาโพส เจ้าของ ID แนะนำให้เอาน้ำหนักถ่วงท้ายไว้ซัก 200 โล
เผลอๆจะนิ่มกว่า PPV ซะอีก ไม่ทราบว่าจริงเท็จอย่างไรครับ

- ขับยากมั้ย?? คือเปลี่ยนจาก PPV มาเป็นกระบะ ตัวยาวขึ้น
มีความยากขึ้นในแง่การขับขี่อย่างมีนัยสำคัญมั้ยครับ
วันหยุดผมขับเส้นพระราม4 เข้าสยาม เข้า CTW บ้าง เจ้า FTN ก็ไม่ได้ขับลำบากอะไร
แต่ไม่มั่นใจว่ากระบะจะเป็นยังไง

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
Re: "Fortuner โฉมเก่า VS Revo Rocco" เลือกคันไหนดี?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 09:47:55 »
เรื่องความเเรงกับประหยัดน่า่จะ revo เรื่้องทนทานมันก็ทนตามสไตล์ toyota นุ่มสบายผมให้ revo เคยนั่ง fortuner เเล้วรู้สึกเเย่กับช่วงล่าง ส่วนขับยากไหมคงไม่เท่าไหร่เเต่ถ้ารถยิ่งยาวขับในเมืองจะเป็นอุปสรรค เเละผมไม่เคยเเนะนำให้ชื้อรถใหญ่ใช้ในเมืองสักเท่าไหร่ เเต่ถ้ามีวิ่งขนของกลับตจว อย่างนั้นโอเค

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: "Fortuner โฉมเก่า VS Revo Rocco" เลือกคันไหนดี?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 10:06:54 »
Fortuner จะสั้นกว่า Revo รึเปล่าครับ รถยาวๆขับในเมืองผมค่อนข้างหงุดหงิดกับเรื่องการขับขี่และที่จอด เป็นผมใช้คันเดิมต่อครับหากใช้ในเมืองแล้วไม่ได้ขนของถึงขึ้นต้องใช้รถกระบะเท่านั้น
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 10:08:53 »
ถ้าเจอจอดปะ จอดเข้าซอง ไรงี้ ฟอร์จะ ลำตัว สั้นกว่า กระบะ เยอะอยู่ครับ

ความกว้าง ไม่หนีกัน

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 10:40:31 »
กระบะแบบ 4WD ค่อนข้างแข็งกระด้างกว่า อยากให้ไปลองขับดูก่อนว่ารับได้มั๊ย
เพราะมีหลายคนที่ไม่เคยใช้กระบะแบบนี้ ออกรถมาแล้วบ่นกันเยอะ
บางคนเพิ่งออกได้ไม่นานต้องยอมเปลี่ยนรถเลย

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 10:42:46 »
ไม่รุ้ว่าใช้ขนคน หรือ ขนของบ่อยกว่ากัน
ครอบครัวใหญ่ถ้ามีโอกาสใช้ 7 ที่นั่งเรื่อยๆ ถือว่าคุ้ม ควรเก็บไว้
แต่ถ้าแทบไม่ได้ใช้ 7 ที่นั่ง กระบะ 4 ประตูถือว่าใช้งานได้เอนกประสงค์ work มากๆครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 11:06:18 »
ใช้จูนต่อไปเถอะครับ. ไม่มีเหตุผลอะไรเลยที่จะเปลี่ยนเป็นกระบะ4d.  ผมจะขายกระบะ4d ไปออก ppv อยู่เหมือนกัน มันตอบโจทย์กว่า
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 11:31:59 »
เอาแบบสรุป ไม่ต้องซื้อครับ แสนโลขำๆ

ถ้าไม่ขนของใหญ่ๆ หนักๆ ก็ไม่ต้องใช้กระบะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 11:47:41 »
Fortuner จะสั้นกว่า Revo รึเปล่าครับ รถยาวๆขับในเมืองผมค่อนข้างหงุดหงิดกับเรื่องการขับขี่และที่จอด เป็นผมใช้คันเดิมต่อครับหากใช้ในเมืองแล้วไม่ได้ขนของถึงขึ้นต้องใช้รถกระบะเท่านั้น

สั้นกว่ากันเยอะครับราวๆฟุตนึง มีผลต่อการเลี้ยวและถอยจอดเยอะพอดูครับ จากประสบการณ์ตรงในการใช้ฟอร์จูนเนอร์กับวีโก้มาการใช้งานทั่วไปฟอร์สบายกว่ากันเยอะเลยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 15:04:27 »
ผมมี Fortuner BMC 3.0V 2WD 5A/T อยู่ครับ ทุกวันนี้ขับคนเดียวเป็นประจำ
บางห้วงคำนึงก็อยากมีรถกระบะเวลาต้องขนของเหมือนกันครับ

เลยกำลังมองเป็นรถกระบะตอนเดียวมาเพิ่มและเก็บ Fortuner ไว้ครับ
เพราะเวลาไปกันหลายคน Fortuner ตอบโจทย์จริงๆครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 15:45:30 »
รีโว่ผมไม่เคยขับนะ แต่FTNใหม่ผมว่ามันไม่ได้ดีขึ้นจนชัดเจนแบบต้องอยากจะเปลี่ยน ดังนั้นรีโว่ก็ไม่มีทางดีกว่าแน่ๆในเรื่องขับขี่
ถ้าFTNขับสองขายได้เลยถ้าอยากลองของใหม่ แต่ถ้าขับสี่เก็บไว้ดีกว่าอย่างน้อย4WD FTก็ดีกว่าในเรื่องการขับขี่

เรื่องความทนไม่ต่างกันครับเหมือนๆกัน ส่วนขับยากมั้ยผมว่าก็เหมือนๆกันอีกเพราะหน้าไม่ได้ยาวกว่ากันชัดเจนแบบพวกDsegment

ออฟไลน์ thiti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 07:32:20 »
- ถ้าเทียบสมรรถนะ Revo กับ FTN เก่า คันไหนดูมีภาษีกว่ากัน
 : ถ้าเป็น  4 WD. ทั้งคู่ วิ่งใช้ความเร็วบนทางหลวงปกติ หรือทางลูกรัง ที่มีสภาพเปียกผิวถนนลื่น FTN เพราะเป็น 4 WD Full-time / ถ้าเป็นแบบ Off-road ใช้ความเร็วต่ำ ต้องใช้การตะกุยตะกายปีนป่าย Revo เพราะเป็น 4 WD Part-time ที่มีระบบ Diff Lock ทำให้ล้อตะกุยปีนป่ายได้ดีกว่า

- ถ้าใช้งานทั่วๆไป ความทนทานของรถกระบะ VS PPV ไม่ใช่ปัจจัยใช่มั้ยครับ
: ความทนทานถ้าเริ่มต้นอายุงานเท่ากัน ผ่านทั้งคู่ครับ แต่ Revo ภาพรวมทั้งคันน่าจะบำรุงรักษาได้ง่ายกว่านิดนึง

- ความนุ่มสบาย เป็นยังไงบ้างครับ ระหว่างกระบะรุ่นใหม่ กับ PPV รุ่นเก่า
คือผมยืมเจ้าของ ID นี้มาโพส เจ้าของ ID แนะนำให้เอาน้ำหนักถ่วงท้ายไว้ซัก 200 โล
เผลอๆจะนิ่มกว่า PPV ซะอีก ไม่ทราบว่าจริงเท็จอย่างไรครับ
: ความนุ่มสบาย ถ้าเป็นกระบะสมัยใหม่ 4 Door 4WD ที่ออกจากโรงงานมา ไม่ไปปรับแต่งเพิ่มอะไร ต้องยกให้ Ford Ranger กับ Chevrolet Colorado ครับ ทั้งคู่ปรับแต่งช่วงล่างมาดี เน้นความสบายในการนั่งมากขึ้น หนีกระบะทุกยี่ห้อไปไกล โดย Colorado จะนุ่มสบายกว่า Ranger (ดูคลิปการทดสอบของ HLM ใน YouTube ได้) และถ้าเทียบกับ PPV ความนุ่มสบายยอมรับได้ครับ ถ้ามีน้ำหนักถ่วงในกระบะอีก ยิ่งนุ่มยึ้นอีกมากมาย ปรับแรงดันลมยางลงมาให้อยู่ระดับรถนั่งด้วยครับ

- ขับยากมั้ย?? คือเปลี่ยนจาก PPV มาเป็นกระบะ ตัวยาวขึ้น
: ขับไม่ยาก การเลี้ยว U-Turn ต้องตีวงให้กว้างขึ้น การขับบนถนนเปียกลื่นหรือถนนที่สภาพผิวไม่ดี ต้องลดความเร็วลงต่ำกว่า เพราะท้ายเบา จะเสียการควบคุมง่ายกว่า การถอยเข้าจอด  กระบะสมัยใหม่ที่มีกล้องมองหลัง ช่วยได้มากขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2017, 07:43:01 โดย thiti »

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 08:50:04 »
ถ้าเป็นความสดใหม่อเนกประสงค์เลือกROCCO รีโว่ขับนุ่มสบายกว่าวีโก้หลายเท่าตัว  8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 14:35:13 »
ไม่ค่อยเห็นด้วยครับ ถ้าไม่ได้ใช้งานบรรทุก ยังไงๆPPVก็นิ่มนวลกว่าอยู่แล้ว ถ้าเอาFTNไปใส่โช้คกับสปริงดีๆจะนั่งสบายขึ้นไปอีกและเครื่องดีเซลเองก็ทนทานใช้ได้หลายแสนโลสบายๆ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 15:37:39 »
ถ้ารถยังไม่งอแงอะไรมากมาย ผมว่าใช้ไปก่อนเถอะครับ

ถ้ารุ่น all new ออกมา ค่อยคิดกันใหม่

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 22:40:39 »
ถ้าไม่ต้องขนของ ใช้มาแสนโลแล้ว ผมแนะนำใช้คันเดิม ไปหาสปริงโด โช็คลองเลือกเอาที่ชอบใหม่อีกชุดครับ ทีนี้ขับสบาย นั่งสบายขึ้นเยอะ

ยิ่งตัวขับสี่ด้วย ยิ่งน่าเก็บหารถยาก ราคาไม่ลง ขับบนถนนเปียกก็ดี แต่ revo ต้องไปตัวท็อปเท่านั้นถึงจะได้ขับ 4