ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถ Eco Car รุ่นล่างๆ ต้องให้เป็นล้อกระทะ ด้วยครับ  (อ่าน 13988 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
ยกตัวอย่าง Eco Car รุ่นล่างๆ ก็ให้เป็นล้อกระทะ  ในส่วนตัว มันทำให้ความสวยงามเสียไปเยอะครับ
จะบอกว่าที่ให้ล้อกระทะมา เพื่อความประหยัด ก็น่าจะใช่ แต่ถ้าให้เป็นล้อแมกซ์ ราคาก็คงไม่ห่างกันมาก
ผมเลยอยากทราบว่า ราคาล้อกระทะ กับ ล้อแมกซ์ ( ราคาไม่แพง )  ต่างกันมากหรือเปล่า หรือมีเหตุผลอื่นครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Re: ทำไมรถ Eco Car รุ่นล่างๆ ต้องให้เป็นล้อกระทะ ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 21:12:54 »
เพื่อให้คนที่อยากได้ล้อแม็กซ์จากโรงงานซื้อรุ่นย่อยที่สูงขึ้นไงคับ

ส่วนเรื่องราคาก็มีผลน่ะคับ ส่วนต่างร้อยสองร้อย ถ้ารวมๆกันหมื่นคันก็เยอะอยู่
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
Re: ทำไมรถ Eco Car รุ่นล่างๆ ต้องให้เป็นล้อกระทะ ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 21:25:53 »
ล้อกระทะ ราคาส่ง มันถูก น้ำหนักเยอะ แต่ทนมากๆ ไม่มีดุ้ง ดูไม่สวย แต่ล้อแม็กทำจากอัลลอย เห็นข่าวเวลารถไฟไหม้ทั้งคันไหม คันไหนใส่ล้อแม็กล้อจะละลายไปเลย แต่ล้อกระทะยังอยู่ทั้งวง

*****แค่เรื่องล้อ ขี้ปะติ๋ว ผมออกรถจากศูนย์มา ใช้ไม่ถึง 2 หมื่นโล ผมจับเปลี่ยนทั้งยางและแม็ก   หาเปลี่ยนสวยๆ เอาดิ ตามขนาดขอบ สี หน้ากว้าง ออฟเช็ต ตามใจเลย  Eco Car มันใช้ PCD 4X100 มีทั้งล้อไทย ล้อนอกเพียบ

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 21:26:10 »
ต้นุทุนต่างกันแน่นอนคับ เพราะทั้งวัตถุดิบ ที่ราคาต่างกัน รวมกระบวนการ และแม่พิมพ์ปั้มกับพิมพ์ฉีดก็ต้นทุนก็ต่างกัน

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 21:27:13 »
 :-X ผมเคยถามเบิกแมกแท้ 4000+  เลย
จะเอามาเป็นล้ออะไหล่ ถอยเลยทีเดียว
ไปหาล้อกระท้ะมือสองดีกว่า
เอามาเล่ล้อข้างนอกได้เพียบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2017, 21:28:50 โดย Krongbun »

ออนไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 21:44:18 »
เอาจริงๆ

ผมกลับมามอง ล้อกระทะนี่แหละเหมาะกับ Eco car ครับ

ทนถึก ไม่สวย ดูไม่มีค่าอะไร

ใช้งานสบายใจคับ ขูดขีดล้อ ไสกับฟุตบาทได้

อย่าง Ativ นี่ใจผม ไม่อยากได้ mag เลยครับ แต่มันบังคับในรุ่น E ผมเลยจำใจรับมา :'(

ถ้าเลือกได้ ลดไปหมื่นนึง ผมขอล้อกระทะ ขอบ 14 แบบตัว J eco ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ sengausa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 21:49:08 »
ขอบคุณพี่ๆ มากครับ ที่เข้ามาให้ความรู้ ที่ทำงานผม มีเพื่อนถอย มิราจ สีขาว ล้อกระทะ ป้ายแดง ผมว่า ความสวยมันหายไปเยอะเลยนะครับ

แล้วถามอีกข้อหนึ่งครับ มันจะมีที่ครอบล้อเพื่อให้ล้อกระทะดูสวยขึ้นมา ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Nutcracker

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 21:50:36 »
ต้องแยกว่า มองในแง่ของการดีไซน์ หรือในแง่มูค่าวัตถุครับ เพราะเรีองดีไซน์ล้อกะทะแบบมีฝาครอบผมว่ามันก็สวยดี ถ้ามองในแง่วัตถุของถูกยังไงมันก็ไม่สวย อย่าให้วัตถุนิยมมาสะกดจิตเราครับ 8)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 22:00:45 »
ขอบคุณพี่ๆ มากครับ ที่เข้ามาให้ความรู้ ที่ทำงานผม มีเพื่อนถอย มิราจ สีขาว ล้อกระทะ ป้ายแดง ผมว่า ความสวยมันหายไปเยอะเลยนะครับ

แล้วถามอีกข้อหนึ่งครับ มันจะมีที่ครอบล้อเพื่อให้ล้อกระทะดูสวยขึ้นมา ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ผมเรียกฝาครอบล้อกระทะคับ ราคา 4 ล้อประมาณ 1 พัน
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 22:10:41 »
นี่เลยครับ ล้อแม็ก แต่ look ล้อกระทะ  เบาหวิว ราคาก็(กระเป๋า)เบา 8)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 22:33:49 »
นี่เลยครับ ล้อแม็ก แต่ look ล้อกระทะ  เบาหวิว ราคาก็(กระเป๋า)เบา 8)

อยากทราบยี่ห้อ กับ รุ่นหน่อยคับ น่าสนใจๆๆๆ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 23:14:11 »

อยากทราบยี่ห้อ กับ รุ่นหน่อยคับ น่าสนใจๆๆๆ
Car Make CORN'S ครับ

ออฟไลน์ gobank01

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 23:40:30 »

ล้อกะทะ สำหรับไทยอาจจะดูห่วย

แต่ที่ญี่ปุ่นผมเห็นขับกันเต็มเมืองเลยครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 23:59:28 »
เอาตรงๆ กระทะ ก็ดีนะ ถ้าได้แม๊ก 14-15 ลายเห่ยๆ ก็ไม่ไหว มีแต่แม็ก Mazda 2 Ciaz Swift ที่พอดูได้

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 00:37:35 »
กระทะ + ฝาครอบสวยๆ ก็งามอยู่นะครับ
ถ้าอยากได้แม็กซ์ ลองหาในอากู๋ หรือ ตามเฟสบุ๊ค พวกล้อแม็กซ์ถอดป้ายแดง
มีขายเยอะครับ ราคาไม่แพง

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 07:12:27 »
ไม่ eco car รุ่นล่าง ก็มีหลายหลายรุ่นนะครับได้ล้อกระทะ
city jazz ก็ได้กระทะครับ

ออฟไลน์ zyber

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 08:12:08 »
อย่าว่าแต่ล้อกระทะเลย เจ้าตลาดรถยนต์นั่ง C Segment ภายในยังเกือบเป็นพลาสติกทั้งคัน
เคาะตรงไหน เสียงได้ยินทั้งนั้น

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 10:26:33 »
ราคาล้อต่างกันไม่มากครับ แต่ภาพที่ได้ต่างกันมากครับ

ถ้าผมจะซื้อ Yaris นี่มองรุ่น J ECO เท่านั้นครับ แล้วมาแต่งตามใจ ใส่เครื่องเสียงได้ไม่ต้องเปลี่ยนหน้ากาก
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Ae3s-gte

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 10:50:34 »
ผมกลับมองว่าล้อกระทะดูแลรักษาง่าย ไม่สวยแต่ถึก กรณีผม ออกรถให้แฟนซึ่งเพิ่งหัดขับรถเป็น ล้อกระทะนี่ไม่ต้องกังวลเลย นางขูดฟุตบาท เป็นรอยทุกวง พอครบรอบเปลี่ยนยาง ประเด็นนี้แหละหายางยากๆๆๆ มากๆๆๆ ขอบ 14 นิสสัน march ยางเดิม maxxis เสียงดังไปลองหาดู BS เส้นละ 1 ปลายๆ dunlop รุ่นดีๆ แทบไม่ทำขอบ 14 สดุท้ายต้องขยับเป็น 15 (195/50/15)

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 10:51:46 »
ผมเห็นรุ่นล่างหลายคนซื้อเพื่อเอาไปแต่งต่อกันนะครับ คือทุกอย่าเป็นต้นทุนบางคนไม่ชอบแม็กเดิมยังไงก็ต้องถอดเปลี่ยนถ้าเป็นล้อกระทะก็ไม่เสียดายมากเท่าแม็กคู่ตัวถอดไปขายร้านก็ตีให้ไม่กี่บาทครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 11:26:56 »

มิราจตัวล่างสุดเข้าโค้งได้หลอนมาก สาเหตุมาจากยางหน้าแคบนี่เอง บรึ๋อออ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 11:39:35 »
มันมีผลหลายอย่างครับ
1. ต้นทุน ต่างกัน วงละร้อยสองร้อย สี่วง ขายเป็นแสนคัน ก็เป็นสี่สิบล้าน

2. ความทนทาน ล้อกระทะเหล็ก ถูรู่ถูกังยังไงก็ไม่ดุ้งครับ

3. การตั้งราคาขาย รุ่นล่าง ยังไงก็ต้องกดราคาให้ต่ำสุดครับ แต่ในขณะเดียวกัน รุ่นที่เขยิบมาเป็นล้อแม็ก สามารถปรับราคาให้สูงกว่าต้นทุนที่ต่างกันไม่กี่ร้อยได้

4. ทางเลือก หลายท่านไม่ต้องการรถที่ติดตั้งล้ออัลลอยจากโรงงาน เพราะต้องการนำไปตกแต่งเอง ฉะนั้น ถ้าต้องเลือกรุ่นที่มีล้ออัลลอยซึ่งแพงกว่าหลายหมื่น ขอเลือกเป็นรุ่นล่างที่เอาไปปั้นเองได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 14:48:23 »
ลดต้นทุน นี่คือ สาเหตุหลักเลยครับ
รุ่นล่าง มันไม่ได้ต่างกันแค่ล้อแม็คนะครับ มันต่างจากรุ่นสูงๆ ขึ้นไปในหลายๆ จุด
เขาจึงต้องลดต้นทุนในหลายๆ ชิ้นส่วน แม้แต่สีของกระจกมองข้าง กันชนหน้าสีดำ ไม่ใช้สีเดียวกับตัวรถ(ปิคอัพ)

ส่วนตัวผม อยากให้รุ่นท๊อป เป็นล้อกะทะ เพราะอยากได้ออฟชั่นครบๆ แต่ผมชอบเลือกลายล้อแม็คเอง
ซื้อรถที่ใส่แม็คมาจากโรงงาน ผมก็ต้องมาเปลี่ยนล้อแม็คอยู่ดี  :) ;) :D ;D

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 15:45:47 »
ซิตี้ปี 10 คันเก่าเป็นล้อกระทะ พอจับเปลี่ยนเป็นล้อแมค เบาขึ้นแบบรู้สึกได้ น่าจะเพราะ นน. ที่แตกต่างกันด้วยนะครับ

ปล. น่าจะเพราะราคา eco car มันต่ำ การลดล้อแมคเป็นล้อกระทะ กระทบราคารวมชัดเจน ต่างกับรุ่นใหญ่ อย่าง civic altis 3

พี่จัดล้อแมค + ดิส 4 ล้อ ตั้งแต่ตัวล่างสุดเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 16:48:41 »
ต้นทุนละครับ ล้อมันถูก

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 22:43:02 »
ผมว่าถ้าตัวล่างได้ล้อแมก แล้วตัวท็อปได้ล้อกระทะมันควดูแปลกๆนะครับ เพราะรุ่นถูกได้ล้อแพง รุ่นแพงได้ล้อถูกโดนด่าเละแน่ๆ มันจึงต้องให้ตามราคารถรุ่นถูกก็ได้ล้อถูก รุ่นท็อปก็ได้ล้อแพงกว่าปกติ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 21:18:50 »
ต้นทุนถูก ถ้าไม่ชอบ ก็ไปเล่นรุ่นสูงกว่า บ.รถ ก็ได้เงินมากขึ้นอีก

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 07:45:50 »
พี่ที่ทำงานเดียวกับผม ถอย M2 1.3 Standart ให้ภรรยาขับ ตอนนี้รถยังไม่ได้เลย ให้ผมหาล้อ ตรงรุ่นมารอแล้ว... 555...