ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องยางอะไหล่  (อ่าน 4986 ครั้ง)

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
สอบถามเรื่องยางอะไหล่
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 07:54:49 »
ปกติ ยางอะไหล่ที่เก็บอยู่ท้ายฝากระโปรงรถเก๋ง
มีกำหนด Limit ไว้ว่า ขับไม่เกิน 80 KM / Hr
อยากรบกวนสอบถามครับว่า จะสามาถวิ่งได้ประมาณ กี่ กม. ครับ
มีความจำเป็นต้องใช้ยางอะไหล่ต่อเนื่องประมาณ 1 สัปดาห์
เนื่องจากต้องถอดแม็กไปขัดครับ (ทางร้านไม่มีล้อสำรองให้เนื่องจากเป็น 5 รู 108) ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องยางอะไหล่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 08:39:54 »
ไซด์เดียวกันไหม?  ปกติจะคนละไซด์  เล็ก ๆ

ข้อพิจารณา  ยางเก็บไว้นานหรือเปล่า  ถ้านาน  เลิกคิดเลย

ผมเคยเอาออกมาใช้ รถแปดปี  พอลดแม่แรงลง  จุ๊บแตก ยางแฟบ  ดีว่ายังไม่ทันวิ่ง   ตั้งแต่นั้นมา  ผมไม่เอายางอะไหล่ขึ้นรถเลย...หนักรถเปล่า ๆ...

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 09:40:17 »
ไซด์เดียวกันไหม?  ปกติจะคนละไซด์  เล็ก ๆ

ข้อพิจารณา  ยางเก็บไว้นานหรือเปล่า  ถ้านาน  เลิกคิดเลย

ผมเคยเอาออกมาใช้ รถแปดปี  พอลดแม่แรงลง  จุ๊บแตก ยางแฟบ  ดีว่ายังไม่ทันวิ่ง   ตั้งแต่นั้นมา  ผมไม่เอายางอะไหล่ขึ้นรถเลย...หนักรถเปล่า ๆ...

ผมก็ไม่พกครับ หนักจริง ยี่สิบกว่าโล
ขับมาห้าปี เพิ่งจะโดนทิ่มยาง
ใช้ Runflat+TPMS กับชุดซ่อมยางเอา
ได้ที่เก็บของเพิ่มอีก :)

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 10:34:10 »
เห็นด้วยกับความเห็นบนๆครับ ดูขนาดและสภาพยางด้วยครับ เรื่องความเร็วที่เคยเจอมา ผมก็ว่าล้อมันไม่ได้ใช้งานจริงจัง ถ้าเอามาขับเร็วมากๆอาจจะเสี่ยง?

ประสบการณ์ส่วนตัว ผมเคยเอาล้อแม็กไปเคลม โดยขับไปเองไม่ได้เรียกยานแม่ ศูนย์มีล้อสำรองใส่ให้ขับกลับ (ล้อสำรองขนาดเท่าๆกับล้อติดรถ คนละขนาดกับล้ออะไหล่)
เจ้าหน้าที่แนะนำว่าไม่ควรใช้ความเร็ว (ผมคิดเอาเองว่าซัก 60-80 km/h) เพราะล้อสำรองนี้เป็นของรถในศูนย์ที่เอาไว้ใส่สลับ วิ่งวนๆอยู่ภายในศูนย์ ไม่ได้ใช้งานจริงจัง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 11:37:51 »
ยางพวกนี้เก็บไว้ได้นานเท่าไหร่ครับ อย่างเวลาเราเปลี่ยนยาง ควรจะเปลี่ยนยางในส่วนของยางอะไหล่ด้วยมั้ยครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 11:49:25 »
มีผลเรื่องการเกาะถนนมากกว่าครับ เพราะหน้าสัมผัสยางไม่เท่ากัน ทั้งความกว้าง และผิวเนื้อยางที่เก่าใหม่ต่างกัน

ยางอะไหล่ วิ่งได้ แต่อย่าวิ่งเร็ว และอย่าใช้ทดแทน

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 13:04:31 »
วิ่งได้ปกติครับ จะวิ่งกี่โลก็ได้ ความเร็วอย่าเกิน80 ไปเยอะเป็นใช้ได้ ผมใส่วิ่งไปกลับ ประจวบ-กรุงเทพ วิ่งแรดเที่ยวประจวบอีก หลายร้อยโลเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 13:08:20 »
ห้ามใช้เกิน 50 กม. ห้ามวิ้งเกิน 80 กม./ชม. (อย่างในรูป)
ต้องเข้าใจก่อนว่าเป็นยางอะไหล่ ใช้งานได้แค่ชั่วคราวครับ สมมุติยางแบนแล้วคุณต้องเปลี่ยนยาง ก็สลับเอายางอะไหล่มาใช้งานในล้อที่ไม่ใช่ล้อขับเคลื่อนหรือล้อส่งกำลังครับ และใช้แค่ "ชั่วคราว" คือขับปุเลิงๆไปหาร้านซ้อมและปะยาง ในระยะและความเร็วที่ผมกล่าวไปข้างต้นครับ นี่คือวัตถุประสงค์ของยางอะไหล่ครับ ใช้เฉพาะกิจชั่วคราว ไม่ใช่ใช้ทดแทนเป็นอาทิตย์ๆครับ
ในกรณีคุณที่เอาแม็กไปซ้อมหรือขัดสี แนะนำให้ร้านแม็กหาล้อและยางขนาดใกล้เคียงกันมาใช้ทดแทนไปพลางก่อนครับ เป้นทางออกที่ดีที่สุด

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 14:42:18 »
ถ้ามันจำเป็นจริงๆ ก็ต้องใช้แหละครับ
แต่ต้องขับด้วยความระมัดระวัง เพราะการยึดเกาะถนนของล้อซ้าย/ขวาจะไม่เท่ากัน
มันจะอันตรายกว่ากรณีล้อคู่หน้ากับล้อคู่หลัง เกาะถนนไม่เท่ากัน

ยางอะไหล่ มีไว้(หนัก)แล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าพอจะใช้ แล้วไม่มี
อย่างในเพจรถ ที่ผมเป็นสมาชิก
ถ้ามีสมาชิกโพสท์ขอความช่วยเหลือ เช่น แบตหมด ถอดล้อไม่ออก ถอดยางอะไหล่ไม่ได้ ถ้าผมอยู่ใกล้ๆ ผมจะรีบไปช่วย และก็เคยไปช่วยมาแล้ว
แต่ถ้าสมาชิกโพสท์ว่า ยางแตก ไม่มียางอะไหล่ ถึงผมจะไปช่วยได้ ผมก็ไม่ไปช่วยครับ