ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยครับ.. เรื่องรถมือสองกับโฟกัสตัวปัจจุบันเลือกตัวไหนดีครับ  (อ่าน 5382 ครั้ง)

ออฟไลน์ aragorn

• Newbie
  • *
เพิ่งสมัครสมาชิกนะครับ แต่ก็แอบอ่านหาความรู้เรื่องรถมานานพอสมควร มาคราวนี้เห็นทีต้องหาที่ปรึกษาเรื่องรถบ้างเสียที เรื่องที่คิดไม่ตกก็คือ...เพิ่งไปเลียบๆเคียงๆดู โฟกัสTDCI มาครับ ชอบมากแต่มันติดอยู่อย่าง

เดียว ที่ผมรู้จากที่นี่แหละว่า โฟกัสใหม่กำลังจะมาในอีกไม่เกินสามปี มันทำให้ผมทำใจไม่ค่อยได้ถ้าผมได้ขับรถรุ่นใหม่แค่สามปีแล้วจะตกรุ่น อย่างน้อยขอซัก 5 ปี ก็ยังดี ก็ต้องรีบใช้รถด้วยล่ะครับ ก็เลยชั่งใจอยุ่ว่า

จะเอามือสองมาใช้ขับเพื่อรอโฟกัสตัวใหม่ดีหรือเปล่า(ตั้งใจไว้อย่างนั้นครับ) มือสองที่มองๆอยู่ก็เจ้าซีวิคตาเหยี่ยว แต่ราคามันเกิน500Kไปนิด ถ้าผมจะเอาเจ้านี่มาควบก่อนประมาณ3ปีเพื่อรอโฟกัสใหม่ เพื่อนๆสมาชิกคิด

ว่าผมจะคุ้มมั๊ยครับ หรือเพื่อนๆสมาชิกมีความเห็นที่แตกต่างจากนี้ผมขอรับฟังครับ เพื่อประกอบการตัดสินใจ ส่วนการใช้รถส่วนใหญ่ก็ใช้อยู่ต่างจังหวัดครับ แล้วก็ขับทางไกลจากภูเก็ตไปราชบุรี 2-3 เดือนครั้ง

ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ

ต้องขอโทษกับหัวข้อกระทู้นะครับ..ได้จัดการแก้ไขแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2010, 01:59:10 โดย aragorn »

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
อีกตั้ง 3 ปีท่าน :-\ จะรอไหวหรือครับ

All New Focus มาก็ใช่ว่าจะน่าซื้อเลย ไม่รู้จะมีปัญหาอะไรไหม
รถใหม่มาราคาก็แพง ของแถมก็น้อย Optionก็ยังมาไม่ครบ
กว่าจะจัด Package ให้เข้าที่เข้าทางก็เป็นปีกระมังครับ

โดยส่วนตัว ผมคิดว่า ถ้าตอนนี้ท่านถูกใจ Mk2 นี้อยู่แล้ว
ก็ไปถอยมาใช้ก่อนซัก 5 ปี รอ Mk3 พร้อม ก็ไม่น่าจะเสียหายมากมายครับ ;)

ออฟไลน์ parinda

• Jr. Member
  • **
ควรตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อกว่านี้ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=2301.0

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้ารีบใช้รถ ผมว่าซื้อไปเลยครับ.

สามปีผมว่ามันอีกนานเลย

จะเอาขับใหม่แบบ 5 ปี นี่มันเหมือนซื้อรถเพิ่งโมเดลเช้นเลยนะ

ส่วนมากรถเก๋งจะโมเดลเช้นประมาณ 5-6 ปีอ่ะ

จัดไปเลยครับ เลือกศูนย์ดีๆ ทุกอย่างก็โอเคแล้ว  ;)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
อีกตั้ง 3 ปีท่าน :-\ จะรอไหวหรือครับ

All New Focus มาก็ใช่ว่าจะน่าซื้อเลย ไม่รู้จะมีปัญหาอะไรไหม
รถใหม่มาราคาก็แพง ของแถมก็น้อย Optionก็ยังมาไม่ครบ
กว่าจะจัด Package ให้เข้าที่เข้าทางก็เป็นปีกระมังครับ

โดยส่วนตัว ผมคิดว่า ถ้าตอนนี้ท่านถูกใจ Mk2 นี้อยู่แล้ว
ก็ไปถอยมาใช้ก่อนซัก 5 ปี รอ Mk3 พร้อม ก็ไม่น่าจะเสียหายมากมายครับ ;)

ผมก็เห็นด้วยตามนี้ครับ
ซักปี 2014 - 2015 ก็น่าจะโอเค
รอ Minorchange เลย
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ IncarRus

ควรตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อกว่านี้ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=2301.0
ผมคอมเม้นท์จนลืมตำหนิการตั้งชื่อกระทู้ไปเลย :-\
ตามที่ท่าน parinda กล่าวครับ ไม่รู้แก้ไขได้ไหม ถ้าแก้ได้ก็ช่วยแก้ด้วยนะครับ

ส่วนอีกเรื่อง ลองไปความเห็นที่ http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php ดูครับ
น้าๆ ทุกท่านใจดี ปล่อยช่วยเหลือครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
รอนานและมองการไกลไปหรือเปล่าครับเนี่ย ตั้ง3ปีเลยนะครับ

สำหรับผม ถ้าอีกประมาณครึ่งปีแล้ว model change ผมจะรอครับ

แล้วอย่างที่คุณบอก กลัวใช้แค่3ปีแล้วรถจะตกรุ่น คุณเลยจะเลือกรถที่ตกรุ่นมานานมากแล้วแทน มันแปลกๆนะครับ

เลือกรถที่ชอบเถอะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
3ปีซื้อไปเถอะครับเพราเราไม่รู้ว่าเราจะได้อยู่ใช้เปลา
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
ถ้าถูกใจ TDCI ก็ จัดเลยคร้าบบบ ตัวใหม่ อิก ตั้ง 3-4 ปี

อย่าไปกังวลเรื่อง ตกรุ่นเลยคับ  ผมใช้แจ๊สมา ก็ 3 ปี กำลัง จะตกรุ่น แล้ว 

ไมเนอร์มารอละคับ

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
คำแนะนำง่ายๆคือ ถ้าใช้รถมือสองคันนั้น คุณต้องผ่อนหรือเปล่า หรือตัดสด ?

ถ้าผ่อน คำนวณดอกเบี้ยเงินผ่อนด้วยว่าถ้าจะผ่อนสักสามปี ดอกเท่าไหร่ เทียบกับป้ายแดงนะครับ
เพราะบางครั้งรถมือสองมันก็ตอบโจทย์ไม่ได้สนิทใจว่าเทียบกันแล้วคุ้มค่าหรือไม่ ไหนจะค่าดูแลรักษาอีก

ส่วนรถใหม่ป้ายแดง ต้องทำใจไว้นะครับ เปลี่ยนจากป้ายแดงเป็นป้ายขาวเมื่อไหร่ นั่นก็แปลว่ารถมือสองครับ....
แค่ออกจากศูนย์มา 1 วินาทีก็เป็นรถมือสองแล้วครับ อย่าไปแคร์อะไรมากมายกับคำว่าตกรุ่น รุ่นเก่า เพราะยังไงมันก็ต้องมีวันนั้น

เอาแค่ว่ารถคันนั้นคุณชอบขนาดไหน รับกับมันได้ขนาดไหนมากกว่าครับ มีใหม่มาก็มีเก่าไป มันเป็นสัจธรรม คุณหยุดอายุตัวเองไม่ได้ฉันใด
รถมันก็จะมาหยุดไมเนอร์เชน โมเดลเชน ไม่ได้ฉันนั้น...จริงมั๊ย?

เว้นคุณใช้รถคลาสสิก น่ะครับ นั่นอาจจะเป็นข้อยกเว้น ยิ่งใช้ยิ่งขายได้แพงก็ว่ากันไป ซึ่งมันก็ตอบโจทย์ของคุณไม่ได้อยู่ดีใช่มั๊ยหล่ะครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ PuM

• Jr. Member
  • **
    • iPum
หน้าม้าเข้ามาเชียร์ TDCi ด้วยคนครับ

ถ้าไป Test Drive แล้วชอบ + เงิน ถึง ก็จัดปายยย....

ผมเพิ่งออกรถมา 2 วันเอง ขับไป พัน กว่ากิโลแล้ว ^___^

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าซื้อรถมือสองดีกว่าครับ

ออฟไลน์ aragorn

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ..ผมกับแฟนตกลงกันได้แล้ว ตอนแรกที่คุยกันคือจะเอาเก๋งมาขับรอโฟกัสใหม่ซึ่งก็คือซีวิคไดเมนชั่นตาเหยี่ยว คันที่ดูๆไว้ก็สภาพดีมาก ปี2005 เพิ่งวิ่งไปแค่3หมื่นกว่าโล แต่ราคาก็สูงพอๆกับวีออสหรือซิตี้ป้ายแดงได้เลยถ้าเพิ่มอีกหน่อย ที่คุยๆกันไว้ว่าจะตัดสดอะนะครับ

ก็เลยมาคุยกับแฟนว่าถ้าราคาขนาดนี้เราเอาป้ายแดงแต่ลดขนาดรถลงมาหน่อยไม่ดีกว่าหรือ?

แต่ด้วยความเป็นรถคันแรกของผมกับแฟน โดยก่อนหน้าใช้รถของครอบครัวแฟนอยู่ ผมเลยขอแฟนว่ารถคันแรกผมขอเป็นกระบะนะ ถ้ามีคันที่สองก็ขอเป็นโฟกัสตัวใหม่ ซึ่งแฟนผมก็ชอบมันด้วย(หมายถึงโฟกัสใหม่อะนะครับ)แต่เค้าไม่ค่อยปลื้มกับตัวปัจจุบัน โดยที่คุยกันตอนแรกชอบตัวซีดานเหมือนกัน แต่แฟนผมไม่ชอบโทนสีห้องโดยสารของตัวซีดานแต่ผมไม่ติดใจตรงนี้ ก็เลยไม่ลงตัว งั้นตัดใจครับ

ด้วยความที่บ้านผมเป็นอาคารพาณิชย์ ไม่มีที่จอดรถ ต้องจอดข้างถนน เอาเงินเป็นล้านไปกองข้างถนนก็ยังไงอยู่ ยังทำใจไม่ได้ครับ555

ตัดสินใจคุยกัน แฟนผมชอบเก๋ง ผมก็ชอบเก๋ง แต่รถคันแรกขอเป็นอะไรที่มันสารพัดประโยชน์หน่อยดีกว่า เหตุผลผมดีกว่าครับ
ก็คงเป็นกระบะสี่ประตู แต่ยังไม่ลงตัวระหว่างพี่โตกะน้องสุ ผมให้เค้าเลือกแค่สองตัวนี้ครับ คันที่สองค่อยเอาเก๋งก็แล้วกันถ้าเอาเก๋งสองคันการใช้งานไม่หลากหลายนะ จะขายแล้วค่อยเอาโฟกัสหรือไม่ขายแล้วใช้สองคันเลยก็ค่อยว่ากันอีกที  ถึงตอนนั้นผมอาจมีบ้านที่มีที่จอดแล้วก็ได้

ผมยังไม่ตัดใจจากโฟกัส MK3 ถ้ามาผมจะเอามาควบแน่นอน เห็นห้องโดยสารตัวใหม่แล้วเหมือนขับยานอวกาศ(ชอบครับ)555 ขอบคุณทุกๆความเห็นอีกครั้งครับ