โพลล์

สมาชิก คิดว่าตัวเลือกใหนดีที่สุด

CX5 2.0SP Model change 1,530,000
34 (58.6%)
CX5 2.2 XDL MC    1,460,000
5 (8.6%)
CX5 2.2 XD Model Change 1,560,000
19 (32.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 57

ปิดการโหวต: พฤศจิกายน 25, 2017, 11:49:27

ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกซื้อ CX5 ตัวเก่า กับ ตัวใหม่  (อ่าน 12030 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: เลือกซื้อ CX5 ตัวเก่า กับ ตัวใหม่
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 16:29:48 »
เอาตัวใหม่เถอะครับ กระดองเดิมจริงแต่คันจริงเส้นสายดีงามกว่าตัวเก่า ดูพรีเมี่ยมกว่า ภายในก็ดีกว่าจม

ส่วนจะเบนซินหรือดีเซลต้องเลือกระหว่าง อัตราเร่งประหยัด กับออฟชั่น

ออฟไลน์ deleted

• Newbie
  • *
Re: เลือกซื้อ CX5 ตัวเก่า กับ ตัวใหม่
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 16:48:01 »
ผมเรื่ม มองเห็นเคล้าโครง ข้อสรุปแล้วครับ แต่รอมุมมองท่านอื้นอีกสักนิด
คงได้ ข้อสรุปเร็วๆนี้

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 16:48:53 »
ถ้าเป็นผมเอาตัวใหม่
ผมให้ความสำคัญกับความสุขในการขับรถมากกว่า เรื่องราคาและส่วนลด คันไหนสวยถูกใจ จิ้มคันนั้น

ดอกเบี้ยบอลลูน โหดมาก ไม่คิดว่าจะเจอกับรถญี่ปุ่นมือ 1
หาที่อื่นเถอะครับ ลองไปดูในคลับเค้ามักจะเปิดห้องให์เชลล์ส่วนลดจะดีกว่าโชว์รูม เค้าเน้นจำนวนคันมากกว่า

น่าจะหมายถึง ผ่อนปีเยอะดอกแพงมากกว่าครับ ไม่ใช่บอลลูนตามสเต็ปครับ
ผ่อน 4 ปีดอกถูกครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 18:12:43 »
 ดีเซล เบนซิน ใครประหยัดกว่ากันครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 21:49:29 »
ตัว 1.53 ล้านครับ

ตัวใหม่ เบนซิน option แน่นๆ

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 22:22:16 »
เชียร์ตัวใหม่ครับ วันนี้ผมเห็นคันจริงจอดอยู่ที่ห้าง สวยมากครับ

จอดคู่กับรถ SUV แบรนด์ยุโรปได้แบบไม่น้อยหน้าเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2017, 22:24:59 โดย HappyCar »

ออนไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 23:09:58 »
เชียร์ตัวใหม่ครับ 2.0 sp จากคนใช้รุ่นเก่า ถ้าผมเป็นคุณจะเอาตัวใหม่แบบไม่ลังเลเลยครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 00:14:11 »
ตัวใหม่ดีกว่าครับ จะเบนซินหรือดีเซลก็ชั่งใจเอา  8)

วันนี้ได้ไปดูตัวใหม่มา เหมือนปรับนิดหน่อย
แต่ไอ้นิดหน่อยนี่หละที่ผมไม่ชอบในตัวเก่าเลย

ตัวใหม่ลบจุดอ่อนไปพอสมควร อย่างระยะองศากระจกหน้า
เสา A ระยะคันเกียร์ แอร์หลัง เลกรูมเบาะหลังอีก
ตัวเดิมถ้าเซ็ทเบาะหน้าระยะผมขับ พอผมมาเบาะหลังขาแทบแตะเบาะ
อันนี้ดีขึ้นหน่อยนึงระยะเพิ่มขึ้นมา

ไอ้ทั้งหมดนั่นนิด นี่หน่อยนี่หละครับ โคตะระขัดใจในตัวเก่าสุดๆ  :-X
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ nekki

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 01:57:08 »
ผมรอตัว Model Change มานับตั้งแต่วันที่มันเปิดตัวตปท. กันเงินสดไว้ 1.5 ล้านรอมาตลอด
สุดท้ายออก ตัวเก่า MC 2.0s จบที่ราวๆ 1.1 ครับ 
ส่วนต่างเงินสด 3-4แสน ผมเสียดายเงินครับ เอาไปสมทบลงทุนทำอะไรอย่างอื่น
สำหรับผมรถมันดีเพียงพอแล้วครับ

แต่ถ้าเงินเหลือสบายๆ ก็ตัวใหม่ครับ แน่นอน ไม่ค้างคาใจ
2021 BMW X3 20d M Sport

ออฟไลน์ Poj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 03:51:55 »
1. ดีเซลตัวเก่ามีปัญหานี่ครับ เลยขายไม่ออก ถูกกว่านี้ยังไม่น่าซื้อเลยครับ

2. ดีเซลตัวใหม่ ไม่รู้ว่าปรับปรุงอะไรบ้าง แก้ไขปัญหาเดิมจบหรือยัง

3. ราคาต่างแค่นี้ รุ่นใหม่อย่างเดียวครับ หล่อกว่า เทคโนโลยีล้ำกว่า ขายต่อราคาดีกว่า

จะปุ๊ปตกรุ่นปั๊ป ทำใจยากครับ

ออฟไลน์ sootman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 09:14:51 »
เรื่องตัวใหม่กับตัวเก่าเนี่ย บางทีก็เลือกลำบากจริงๆ ครับ เพราะมีส่วนลดมาเป็นปัจจัยที่ต้องคำนึงถึง ถ้าไม่ได้เดือดร้อนเรื่องงบประมาณมากนัก ยังไงผมก็เชียร์ตัวใหม่นะครับ แต่สิ่งที่ผมว่าต้องดูด้วยก็คือเรื่องการปรับปรุงจากรุ่นเก่ามาเป็นรุ่นใหม่ว่าให้อะไรมาบ้าง
1. เครื่องยนต์ ผมยังไม่เห็นการปรับปรุงที่ชัดเจนแบบสัมผัสได้ ส่วนตัวเชื่อว่าคงมีปรับปรุงบ้าง แต่ไม่รู้สึกว่ามันจะเปลี่ยนมากนักนะ (อันนี้หมายถึงเครื่อง 2.0 เหมือนกันครับ) พอรถหนักขึ้นก็ชักห่วงๆ ว่าอัตราเร่งจะยังเหมือนเดิมมั๊ย เคยลองขับตัว 2.0 ตัวเก่าอัตราเร่งมันก็ไม่ได้ดีไปกว่าคู่แข่งมากนัก
2. ออพชั่นต่างๆ พวกระบบความปลอดภัย ลูกเล่นต่างๆ ผมว่ามันเหมือนกันเลยนะ คือถอดจากตัวท้อปดีเซลเก่ามาวางในตัวท้อปเบนซินใหม่ ก็แค่นั้น
3. การออกแบบภายใน-ภายนอก อันนี้รุ่นใหม่ชนะขาดลอยเลยครับ มันแก้ทุกๆ สิ่งที่ผมไม่ชอบในรุ่นเก่า ทำให้รุ่นใหม่ดูลงตัวมาก
    3.1 ภายใน แก้ให้ดีขึ้นไม่ว่าจะเป็นพื้นที่ผู้นั่งแถวหลัง จอกลาง แต่ที่ผมถูกใจสุดคือตำแหน่งนั่งคนขับด้านหน้า+ทัศนวิสัย ตัวรุ่นเก่าเป็นจุดที่ผมไม่ชอบมากๆ มันนั่งลงไปแล้วรู้สึกลอยๆ ออกมาจากเบาะ คอนโซลหน้าดูไม่โอบกระชับ แต่รุ่นใหม่นี่ยกให้เลยครับว่านั่งลงไปแล้วลงตัวมาก คอนโซลโอบกระชับ นั่งแล้วไม่ลอยออกมาครับ ต้องไปลองนั่งดูนะครับ
    3.2 ภายนอก รุ่นเก่าผมไม่ชอบเรื่องกระจังหน้ามันดูทู่ๆ เจ่อๆ ยังไงก็ไม่รู้ครับ แต่ตัวใหม่นี่ออกแบบมาประเสริฐมาก เส้นสายตรงประตูด้านข้างดูเหมือนเดิมๆ ผมยังไม่ชอบแต่ก็ไม่ได้รู้สึกว่าไม่ชอบมากนัก แต่ช่วงด้านข้างจากประตูคนนั่งถึงบั้นท้ายรถอันนี้ดูดีจริงๆ เหมือนที่คุณต๊อบพูดใน coup channel เลย ส่วนไฟท้ายคงเป็นจุดเดียวที่ติว่ามันเล็กไปนิดนึงและดูเหมือน mazda 3 เกินไปหน่อย ทำไมไม่ออกแบบให้มันดู change ไปเลยเหมือนไฟหน้านะ
สรุปคือในความเห็นผมถ้าให้เลือก 2 ตัวนี้ถ้าคุณแคร์เรื่องออกแบบภายนอก-ภายในก็ไปรุ่นใหม่เถอะ สิ่งเดียวที่จะรั้งความคิดผมไว้ก็คือเรื่องเครื่องดีเซลที่ประหยัดกว่าและขับมันส์กว่าก็เท่านั้น ทีนี้พอมาถึงเรื่องความเสี่ยงในเครื่องดีเซล ถ้าเป็นผมไหนๆ จะซื้อแล้วขอซื้อรุ่นใหม่แล้วไปตายดาบหน้าดีกว่า (555...ล้อเล่นนะครับ เอาเป็นแค่ไปเสี่ยงวัดดวงดูเแล้วกัน) ขอเท่ห์ไว้ก่อน สรุปคือซื้อดีเซลใหม่ตัวท้อปครับ.....555 ตกลงตอบคำถามเจ้าของกระทู้หรือเปล่าเนีย

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 08:45:05 »
ตอนเห็นในรูปผมว่าตัวใหม่มันเฉยๆ นะ

แต่พอไปลองนั่งรุ่นใหม่ที่ห้าง โห มันดูทันสมัยกว่า โดยเฉพาะภายใน

เชียร์รุ่นใหม่ครับ ใช้กันยาวๆ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 17:55:29 »
ตัวใหม่เถอะครับ จะเบนซิล หรือ ดีเซล ก็เลือกเลยครับ

ขับไป 4-5 ปี พอขายต่อ ราคาตัวใหม่ ก็ขี่ตัวเก่าอยู่หลายแสนอยู่ดี

ส่วนต่างที่จ่ายเพิ่มวันนี้มันไม่หายไปไหน

ออฟไลน์ deleted

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 08:26:26 »
ขอบคุณ ทุกความคิดเห็น
 Diesel ตัวรองกำลังมาแรง!!
  สุดท้ายครับ
ถ้าวัดกันที่ราคา
 CX5 2.0SP กับ CX5 2.2 XD
เมื่อใช้ไป สัก 6-7 ปี ราคาขายต่อตัวใหนจะราคาดีกว่า กัน (ใช้ปกติ ไมล์ ณ. ตอนนั้นคง 120,000- 150,000)